ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถซื้อของ 3-5 นาที ติดเครื่องไว้กับดับแล้ว start ใหม่อันไหนเปลืองกว่าครับ  (อ่าน 20712 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ตามหน้ารร ลองดูรถพ่อแม่ รถตู้รร
ติดเครื่องกันซะเยอะ จะเปลืองไม่เปลือง
ผมไม่สนใจหรอก แต่สงสารเด็กๆ อากาศสภาพแวดล้อมโดยรวม ถ้าตามสถานที่แบบนี้ดับเถอะ

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สมัยวัยรุ่น(ปล่อยแก่อีกแล้ว)
เคยมีพวกช่างพูดกันครับว่า สตาร์ททีก็เสียน้ำมันเท่า cc รถ แต่นั่นมันคงเป็น เครื่องคาร์บูรุ่นคุณทวดมั๊งครับ

วันที่ผมซ่อมมอไซค์เองเป็น ผมถึงรู้ว่ามันคือความเชื่อทั้งเพ

ก็มอไซค์ไม 150cc ตอนสตาร์ทครั้งแรกด้วยหลอดฉีดยามันยังไม่กระดิกไปไหนเลย และตอนติดเครื่องไว้ 5 นาที ระดับน้ำมันในเข็มมันพร่องไปเล็กน้อย

สรุป ติดเครื่องไว้เปลืองกว่าครับ
ถังน้ำมันของช่างเขาคงจะรั่วแล้วครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ SM.

ส่วนมากผมดับเครื่อง เพราะแฟน บอกว่า 3 นาที

แต่กลายเป็น 15-30 นาที ตลอด  ;D ;D ;D ;D ;D

หัวอกเดียวกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SLuang

แล้วแต่คนใช้งาน จะคำนึงถึงอะไรครับ
1. ถ้ากลัวเปลืองก็ดับ    ประหยัดไปเสียทุกอย่าง แอร์ไม่ต้องทำงาน  น้ำมันไม่โดนเผาผลาญเล่น น้ำมันเครื่องเอย การเคลื่อนที่ภายในห้องเครื่องเอย เหล่านี้ระยะยาว ย่อมดีกว่าแน่ๆ
ไม่ทำให้ความทนทานลดน้อยลงไป  ไม่งั้น เขาไม่ออกแบบระบบ ออโต้ สตาร์ท/สตอป แน่นอน  พูดง่ายๆ  วัสดุศาสตร์ โลหะศาสตร์ มันไปไกลมากแล้ว
2. ถ้ากลัวร้อน ไม่กลัวเปลือง ก็ทำไป  เพราะแน่นอน รถยนต์เขาออกแบบมา มันทนได้อยู่แล้ว
3. ไม่ว่าข้อ 1. หรือ 2. ก็ไม่มีส่วนเสียแบบเห็นผลในระยะสั้น  5 - 10 ปีอยู่แล้ว อัดหนักๆ  มันยังทนได้ คิดดูสิ

แต่เหตุผลโดยรวมแล้ว ควรข้อ 1. ครับ  โดยเฉพาะ จอดแล้วไม่ได้อยู่ในรถ   แม้แต่ 1 นาทีก็ไม่ควร ดับแล้วล็อครถซะ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง

ออฟไลน์ Darkart

ลงซื้อของ ไม่เกิน 10 นาที ติดเครื่องไว้ เกินจากนั้น ดับเครื่องยนต์
มีคนมากกว่า 2 คนและมีเด็กๆมาด้วย ติดเครื่องไว้ตลอดครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ถ้าเห็นแก่ส่วนรวม คือมลภาวะของเมืองและของประเทศเับเครื่องเถอะครับ ผมจอดลงไปทำธุระ ไม่ว่านานหรือไม่นาน ดับเครื่องล็อคกุญแจนำติดไปด้วยตลอด คนที่กลัวเปลืองเชื้อเพลิง,กลัวอุปกรณ์เสื่อมเร็ว ถามหน่อยเถอะ คุณยินดีที่จะส่งต่อโลกใบนี้ในสภาวะที่เต็มไปด้วยมลพิษให้กับลูกหลานและคนในอนาคตหรือครับ? อย่างน้อยมลภาวะที่เพิ่มขึ้นส่วนหนึ่งก็มาจากความเห็นแก่ตัวลึกๆในใจคุณ

ออฟไลน์ mothsan

สตาร์ทเครื่องมันจะเปลืองน้ำมันยังไงครับ มันก็แค่ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดเครื่องมันก็ติดแล้ว ไม่ใช่ว่าต้องฉีดหนากว่ารอบเดินเบามากมายที่ใหน อันนี้คิดแบบตรรกะง่ายๆนะครับ ถ้ามันเปลืองน้ำมันตอนสตาร์ทน้ำมันมันเปลืองด้วยสาเหตุอะไร น้ำมันมันเป็นระบบปิดทางออกทางเดียวของมันคือหัวฉีด มันก็ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดมันก็แค่นั้น มันจะไปมีทางออกทางอื่นหรือเอาน้ำมันไปทำอย่างอื่นตอนสตาร์ทหรือยังไงมันถึงจะเปลืองกว่าตอนเครื่องฉีดน้ำมันในรอบเดินเบา

เห็นด้วยอีกคยครับ ที่รถรุ่นหลังๆทำระบบ auto start/stop วัตถุประสงค์มันเพื่อประหยัดน้ำมันนี่ครับ
เห็นด้วยเลยครับ เดี๋ยวนี้หลายๆค่าย นำระบบ start stop มาใช้เพื่อประหยัดน้ำมัน ทั้งๆที่บางทีดับไม่ถึงนาทีด้วยซ้ำ
ก็พอจะพิสูจน์ได้ว่า ดับเครื่องประหยัดกว่าแน่นอนครับ เพราะค่ายรถยนต์ทั้ง ญี่ปุ่น ยุโรป นั้นได้ทดสอบแล้วเป็นจริง งั้นคงไม่ใช้กันเยอะแยะหรอกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเห็นแก่ส่วนรวม คือมลภาวะของเมืองและของประเทศเับเครื่องเถอะครับ ผมจอดลงไปทำธุระ ไม่ว่านานหรือไม่นาน ดับเครื่องล็อคกุญแจนำติดไปด้วยตลอด คนที่กลัวเปลืองเชื้อเพลิง,กลัวอุปกรณ์เสื่อมเร็ว ถามหน่อยเถอะ คุณยินดีที่จะส่งต่อโลกใบนี้ในสภาวะที่เต็มไปด้วยมลพิษให้กับลูกหลานและคนในอนาคตหรือครับ? อย่างน้อยมลภาวะที่เพิ่มขึ้นส่วนหนึ่งก็มาจากความเห็นแก่ตัวลึกๆในใจคุณ
นี่ล่ะครับ ทั้งที่มีการให้ข้อมูล ข้อเท็จจริง สั่งการ ก็ยังมีคนออกมาแฉ แถตัวเอง แสดงความเห็นแก่ตัวกันเยอะแยะครับ