ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถซื้อของ 3-5 นาที ติดเครื่องไว้กับดับแล้ว start ใหม่อันไหนเปลืองกว่าครับ  (อ่าน 20718 ครั้ง)

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
เมื่อวานแวะปั๊มซื้อของแล้วจอดรถซื้อของประมาณ 5 นาทีเลยดับเครื่องลงไปซื้อของ พอดีมีญาติที่มีอายุหน่อยมาด้วยเค้าทักว่าซื้อของแป๊บเดียวทำไมไม่ติดเครื่องไว้ จะได้ไม่ต้องสตาร์ทใหม่ เปลืองน้ำมัน เลยจำได้ว่าสมัยเริ่มขับรถใหม่ๆ มีคนเคยบอกว่าสตาร์ทรถแต่ละครั้งใช้เปลืองน้ำมันกับเปลืองแบตเตอรี่ 

เลยอยากจะถามเป็นความรู้ครับว่า ถ้า ตัดประเด็นเรื่อง มลภาวะการปล่อยไอเสีย เรื่องมลภาวะทางเสียง รวมไปถึงเรื่องความปลอดภัยออกไป

จอดรถซื้อของ 3-5 นาที ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่กับติดเครื่องเปิดแอร์ แบบไหน

- ประหยัดน้ำมันกว่า
- ส่งผลดีต่อตัวรถกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ส่วนมากผมดับเครื่อง เพราะแฟน บอกว่า 3 นาที

แต่กลายเป็น 15-30 นาที ตลอด  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gorilla

Start ใหม่สึกหรอกว่าครับ  5 นาทีผมไม่ดับแน่ๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สตาร์ทบ่อยๆ เปลืองน้ำมันจริงครับ ปกติรถผมครึ่งถังถ้าวิ่งในเมืองปกติได้ 180-200 กม. พอตอนนี้ขับรถแค่วันละแค่ไป-กลับ ฟิตเนส 10 โล รถไม่ค่อยติด สตาร์ทรถบ่อยขึ้น ครึ่งถังเหลือประมาณ 170 กม. ครับ แต่ระหว่างจอด 5 นาทีกับ สตาร์ทดับไม่ชัวร์ว่าอะไรเปลืองกว่ากัน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
สตาร์ทเครื่องมันจะเปลืองน้ำมันยังไงครับ มันก็แค่ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดเครื่องมันก็ติดแล้ว ไม่ใช่ว่าต้องฉีดหนากว่ารอบเดินเบามากมายที่ใหน อันนี้คิดแบบตรรกะง่ายๆนะครับ ถ้ามันเปลืองน้ำมันตอนสตาร์ทน้ำมันมันเปลืองด้วยสาเหตุอะไร น้ำมันมันเป็นระบบปิดทางออกทางเดียวของมันคือหัวฉีด มันก็ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดมันก็แค่นั้น มันจะไปมีทางออกทางอื่นหรือเอาน้ำมันไปทำอย่างอื่นตอนสตาร์ทหรือยังไงมันถึงจะเปลืองกว่าตอนเครื่องฉีดน้ำมันในรอบเดินเบา

ออฟไลน์ pjs6306

สตาร์ทเครื่องมันจะเปลืองน้ำมันยังไงครับ มันก็แค่ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดเครื่องมันก็ติดแล้ว ไม่ใช่ว่าต้องฉีดหนากว่ารอบเดินเบามากมายที่ใหน อันนี้คิดแบบตรรกะง่ายๆนะครับ ถ้ามันเปลืองน้ำมันตอนสตาร์ทน้ำมันมันเปลืองด้วยสาเหตุอะไร น้ำมันมันเป็นระบบปิดทางออกทางเดียวของมันคือหัวฉีด มันก็ฉีดทีเดียวแล้วจุดระเบิดมันก็แค่นั้น มันจะไปมีทางออกทางอื่นหรือเอาน้ำมันไปทำอย่างอื่นตอนสตาร์ทหรือยังไงมันถึงจะเปลืองกว่าตอนเครื่องฉีดน้ำมันในรอบเดินเบา
เห็นด้วยครับผมดับเครื่องตลอดถ้ามีคนรอในรถก้อแง้มกระจกดับเครื่องล็อคทุกคร้งเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเห็นด้วยครับ แต่ระบบสตาร์ทก็อาจสึกหรอไวกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
จอดรถติดเครื่องแล้วลงไปซื้อของเปลืองกว่าครับ กลับมารถราคาเป็นล้าน เป็นแสนอาจจะหายได้ทั้งคัน

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมเคยลองคร่าวๆนะ รถผมFB เติมเต็มถังแล้วจอดรถทิ้งไว้1ชม. จากนั้นกลับไปเติมใหม่  กินราวๆ1ลิตรนิดๆ/ชม. 
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ติดไว้ 10 วินาทีก็เปลืองกว่าแล้วครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมเห็นด้วยครับ แต่ระบบสตาร์ทก็อาจสึกหรอไวกว่า

งั้นถ้ามองเรื่องอื่น... ความปลอดภัย การเปลี่ยนไดสตาร์ทห้าปีครั้งนึง คุ้มค่ากว่าการเสี่ยงรถพุ่ง รถหาย ทุกๆการจอดซื้อของทุกเดือน นะครับ

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **

เห็นด้วยอีกคยครับ ที่รถรุ่นหลังๆทำระบบ auto start/stop วัตถุประสงค์มันเพื่อประหยัดน้ำมันนี่ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

เมื่อวานแวะปั๊มซื้อของแล้วจอดรถซื้อของประมาณ 5 นาทีเลยดับเครื่องลงไปซื้อของ พอดีมีญาติที่มีอายุหน่อยมาด้วยเค้าทักว่าซื้อของแป๊บเดียวทำไมไม่ติดเครื่องไว้ จะได้ไม่ต้องสตาร์ทใหม่ เปลืองน้ำมัน เลยจำได้ว่าสมัยเริ่มขับรถใหม่ๆ มีคนเคยบอกว่าสตาร์ทรถแต่ละครั้งใช้เปลืองน้ำมันกับเปลืองแบตเตอรี่ 

เลยอยากจะถามเป็นความรู้ครับว่า ถ้า ตัดประเด็นเรื่อง มลภาวะการปล่อยไอเสีย เรื่องมลภาวะทางเสียง รวมไปถึงเรื่องความปลอดภัยออกไป

จอดรถซื้อของ 3-5 นาที ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่กับติดเครื่องเปิดแอร์ แบบไหน

- ประหยัดน้ำมันกว่า
- ส่งผลดีต่อตัวรถกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ไม่ต้องดับเครื่องครับ ไม่ได้เปลืองน้ำมัน และไม่ต้องใช้กำลังในการทำความเย็นใหม่ 5นาที แดดสมัยนี้ร้อนมากครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าระบบ auto start-stop จุดประสงค์น่าจะมาจากเรื่องการปล่อยไอเสียมากกว่าครับ เพราะในเมืองใหญ่ที่เค้าให้ความสำคัญเรืองนี้ จะมีระบบนี้เป็นหลักอยู่มาก รถทัวร์จอดรอคนตามแหล่งท่องเที่ยว ก็ติดเครื่องไม่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

อย่างตามห้างฯเดี๋ยวนี้เค้าก็ห้าม แกมขอร้องว่าห้ามจอดรถติดเครื่อง ก็คงไม่ได้ห่วงเรื่องไรมากกว่าเรื่องการปล่อยมลพิษในที่สาธารณะมั๊งครับ

ส่วนเรื่องประหยัดพลังงาน อันไหนดีกว่าตอบยากครับ

ออฟไลน์ Silverliner

• **
มันไม่ผิดกฎหมายหรือครับ

หรือสามารถอ้างได้ว่าไม่ได้หยุดรถในที่ๆสำหรับจอดรถ

ผมไม่ได้โลกสวย  ไม่ทราบจริงๆ

เป็นผม  ผมดับเครื่องครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คู่มือรถบางยี่ห้อ อย่าง VWเขาเขียนไว้ว่า 60วินาที เดินเบาเท่ากับ 1สตาร์ท

ออฟไลน์ madboy

จอดรถติดเครื่องแล้วลงไปซื้อของเปลืองกว่าครับ กลับมารถราคาเป็นล้าน เป็นแสนอาจจะหายได้ทั้งคัน

อ่าาา จริงครับ  ;D

morphling14

การสตาร์ทรถที่กินน้ำมันเยอะอาจจะเพราะถ้าเครื่องเย็นอยู่มันจะรีบวอร์มเครื่องให้ถึงอุณภูมิทำงานไวๆมั้งครับเลยกินน้ำมันเยอะในช่วงนี้

แต่ถ้าเครื่องยังร้อนอยู่แล้วสตาร์ทใหม่ไม่น่าจะกินเท่าไร

ออฟไลน์ lepon

• **
อยากให้ดับเครื่องครับ .. ความสิ้นเปลืองสึกหรอ คงไม่ต่างกันมากมายนัก

ที่รอบเดินเบา ระบบระบายความร้อนต้องพึ่งพัดลมเครื่อง/พัดลมไฟฟ้าเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2016, 15:29:12 โดย lepon »

ออฟไลน์ HHHsung

สตาร์ทบ่อยนอกจากเปลืองน้ำมันแล้ว ยังทรมานแบตเตอรี่ด้วยนะครับ

ติดเครื่องก็เปลืองน้ำมันเหมือนกัน แต่ได้ข้อดีที่แอร์ยังทำงาน อากาศในห้องโดยสารไม่ร้อน

ปล. ถ้าแค่ 3-5 นาทีจริง ผมไม่ดับเครื่องครับ จอดรอได้

ออฟไลน์ Activehybrid

3-5 นาที ระยะเวลาสูสีกับติดไฟแดงนานๆแบบนี้  งั้นรถระบบ Auto Start-Stop คงจะเปลืองน่าดูเพราะนิดหน่อยก็ดับแล้ว

ออฟไลน์ warez

ระบบ start/stop เขาทำมา ดับไป 30 วินาทียังดับเลย

ไปจอดรอกลับรถก็ดับ มันประหยัดจริงๆนะ

ความรู้ 10-20 ปี ต้องเอามาเทียบกับเทคโนโลยีวัสดุศาสตร์ด้วย เขาไปถึงไหนกันแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

สมัยวัยรุ่น(ปล่อยแก่อีกแล้ว)
เคยมีพวกช่างพูดกันครับว่า สตาร์ททีก็เสียน้ำมันเท่า cc รถ แต่นั่นมันคงเป็น เครื่องคาร์บูรุ่นคุณทวดมั๊งครับ

วันที่ผมซ่อมมอไซค์เองเป็น ผมถึงรู้ว่ามันคือความเชื่อทั้งเพ

ก็มอไซค์ไม 150cc ตอนสตาร์ทครั้งแรกด้วยหลอดฉีดยามันยังไม่กระดิกไปไหนเลย และตอนติดเครื่องไว้ 5 นาที ระดับน้ำมันในเข็มมันพร่องไปเล็กน้อย

สรุป ติดเครื่องไว้เปลืองกว่าครับ

ออฟไลน์ MaiSki

เฉพาะสตาทครั้งแรกของวันครับที่ทำให้เครื่องสึกหรอและเปลืองน้ำมัน เพราะน้ำมันเครื่องยังไม่มาเคลือบระบบและเครื่องต้องรีบทำให้ตัวเองร้อนไวที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

แค่สามนาทีถือว่านานแล้วครับ จงดับเครื่อง

ติดไว้ 10 วินาทีก็เปลืองกว่าแล้วครับ

คู่มือรถบางยี่ห้อ อย่าง VWเขาเขียนไว้ว่า 60วินาที เดินเบาเท่ากับ 1สตาร์ท
ผมเองเคยโพสท์ลิงค์จากบางเว็บเพจ ถึงการสิ้นเปลืองน้ำมันต่อการสตาร์ท เทียบกับเวลาเครื่องเดินเป็นวินาที แต่จำลิงค์ไม่ได้ครับ เท่าที่อ่านมาก็อยู่กลางๆระหว่างนี้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ในคู่มือบอกว่าแปีบเดียวก็ต้องดับเครื่องนะ เค้าว่างั้น...  ผมก็เชื่อเค้าด้วยสิ 555

ออฟไลน์ TamaJomo

• Newbie
  • *
ติดเครื่องไว้สบายท่าน แต่ลำบากคนที่นั่งอยู่ในบ้านริมถนน นั่งดมควันไปเถอะ

1คันอาจไม่เท่าไหร่ แค่  2 3 4 พร้อมกันล่ะ

Nonlamer

ถ้าไม่แต่งท่อจนเสียงดังสร้างความรำคาญหรือไปทำเครื่องให้เกิดมลพิษที่มากกว่าปกติก็ติดเครื่องไว้ก็ได้ครับถ้าระยะเวลาสั้นจริงๆ แต่ถ้าเป็นชุมชนแออัดควรดับเครื่องครับ ปล่อยให้คนที่ยืนหรือเดินผ่านไปมาดมควันรถเล่นก็ใช่ที่ ว่าง่ายๆ ห่วงคนรอบข้างด้วยครับนอกจากจะห่วงรถตัวเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ทราบแน่ชัดแต่ถ้าไม่เกิน15นาทีผมไม่ดับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าจะจอดรถติดเครื่องทิ้งไว้แล้วลงไปทำธุระก็ควรมองหน้ามองหลังให้ดีๆนะครับ เพราะแค่ 1 นาทีนี่ก็ถือว่านานแล้ว หมายความว่า นานพอที่โจรจะเดินมาขับรถเราออกไปเนียนๆ ข่าวมีบ่อย ระวังด้วยนะครับ