ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Accord Camry ไม่ทำเครื่องเทอร์โบ  (อ่าน 5328 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ทำไม Accord Camry ไม่ทำเครื่องเทอร์โบ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:36:03 »
ผมสงสัยว่าทำไมพวก D-segment ของค่ายญี่ปุ่นถึงยังไม่ทำเครื่องเทอร์โบครับ ทั้งๆที่ทางยุโรปก็ทำมานานแล้ว
หรือว่าเขากำลังพัฒนาอยู่ เพราะทางฮอนด้าก็เริ่มใส่มาใน Civic แล้ว แต่ทางโตโยต้ายังไม่เห็นวีแวว หรือว่าโตโยต้าเข็ดกับยอดขาย vios turbo ครับ
แล้วถ้าเกิดทาง Accord กับ Camry มีเครื่องเทอร์โบจริง แรงม้า แรงบิดเข้าใกล้ Bmw กับ Benz แต่ราคาอยู่ประมาณ 1.7-1.9 จะน่าสนใจไหมครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ทำไม Accord Camry ไม่ทำเครื่องเทอร์โบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:53:35 »
พี่โตเค้า ล่อ ราคาแพงครับ vios turbo ตอนนั้น 850,000 ในขณะที่ ตอนนั้น segment ที่ใหญ่กว่า มีราคาที่ถูกกว่า เลย เห็นบอกว่า เจนหน้า จะใช้เครื่องเทอร์โบทั้งคู่ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่าครับ แต่ราคา แพงกว่านี้แน่ๆ เพราะเทคโนโลยีคงจัดเต็ม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Megalodon

Re: ทำไม Accord Camry ไม่ทำเครื่องเทอร์โบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:56:31 »
เค้าน่าจะมุ่งไปทำตลาดกลุ่มไฮบริดนะครับ ไม่เน้นแรงมาก แต่เน้นภาพลักษณ์กลุ่ม  Luxury รักษ์โลก อะไรแบบนี้ ถ้ามีเทอร์โบเข้ามากลัวว่ายอดขายแต่ละรุ่นย่อยจะแย่งกันเองหรือเปล่า แนวโน้มว่าไม่คุ้มกับการลงทุนครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:59:25 »
Accord new gen มีลุ้น turbo  แต่ก็ต้องรอดูคู่แข่ง ว่าจะมา 2.0 หรือ โบ
ถ้าไม่มา โบ ก็คง ยกเครื่อง atkinson 2.0 จากตัว hv มาลง 2.0eL เพราะเครื่องเก่ามันลากมานานมากแล้ว
One Day.

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 13:09:27 »
เทรนด์ กำลังมา ผมว่า ต้องรอดูอีกสักพัก

สำหรับ D SEGMENT บ้านๆ กับเครื่องยนต์ Downsizing + Turbo  :P :P :P :P

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 13:25:24 »
ไปแนวไฮบริดมากกว่าครับ แต่ Accord G10 โอกาสมีเครื่อง turbo ก้มีเยอะอยู่ครับ แต่ผมว่าไฮบริดอะชัวว่ามี ส่วน camry ถ้าจะให้มีก้ไม่น่า

ยากเอาเครื่อง 200t มาใส่ได้เลยแรงแต่แพงแหงๆ 555 เอาเป็นว่าตัวหน้าผมว่ามีทั้งคู่แต่ไทยจะได้ใช้มั้ยอันนี้ไม่ชัวร์นะคับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 15:25:48 »
โดยส่วนตัวผมก็อยากให้มีนะครับ แต่ผมกลัวเรื่องน้ำหนักพวงมาลัยกับการเซ็ทช่วงล่างว่าจะเหมาะสมกับความแรงที่เครื่องยนต์มีให้รึเปล่า
เพราะถ้าออกมาราคาอาจจะไปแตะ S3 C-class ตัวเริ่มตัว ซึ่งคนที่มองเรื่องการทรงตัวอาจจะตัด D-seg ของญี่ปุ่นออกไปเลยรึเปล่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 15:35:21 »
มีครับ รุ่นต่อไปได้เจอแน่ เครื่อง 1.5-2.0 เทอร์โบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 15:57:01 »
Accord นี่ไม่แน่นะครับ อาจจะได้ลุ้น ส่วนCamryผมว่าโอกาสน้อยกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 16:33:18 »
Accord นี่ไม่แน่นะครับ อาจจะได้ลุ้น ส่วนCamryผมว่าโอกาสน้อยกว่าพอสมควร

Camry ก็เครื่อง 2.0 Turbo ที่วางใน Lexus ทั้งหลายอยู่ตอนนี้แหละครับ อีกซักพักคงเริ่มเอามาลงให้ Toyota

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 17:10:44 »
เพราะเครื่องเทอร์โบมันกินน้ำมันมากกว่าปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 17:41:38 »

Camry ก็เครื่อง 2.0 Turbo ที่วางใน Lexus ทั้งหลายอยู่ตอนนี้แหละครับ อีกซักพักคงเริ่มเอามาลงให้ Toyota

ตัวไหนครับ ถ้าหมายถึงบรรดา 200t ยังมีแต่ขับหลังกับขับ 4 นอกจากว่าแคมรี่จะมีออดี้เป็นไอดอล ใช้รถขับหน้าวางยาว
เพราะเครื่องเทอร์โบมันกินน้ำมันมากกว่าปกติหรือเปล่าครับ

ขึ้นอยู่กับการเซ็ตและการออกแบบว่าให้ออกมาแรงหรือประหยัด แต่หลักๆอยู่ที่ความสมูทของเครื่องยนตร์ na ได้เปรียบตรงนี้ ซึ่ง d seg ไม่ได้ออกแบบมาให้ได้ฟีลลิ่งการขับขี่อยู่แล้ว เน้นนุ่มนวล สบายมากกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 18:40:51 »
Accord Gen หน้าอาจมีครับ ส่วน Camry ไม่ทราบครับ  เศร้าสุดคือเพิ่งลง 2.0ฉีดตรงแต่ดันปล่อยไอเสียเกินกำหนด ภาษีเลยแพง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 19:25:45 »

ตัวไหนครับ ถ้าหมายถึงบรรดา 200t ยังมีแต่ขับหลังกับขับ 4 นอกจากว่าแคมรี่จะมีออดี้เป็นไอดอล ใช้รถขับหน้าวางยาว

ขึ้นอยู่กับการเซ็ตและการออกแบบว่าให้ออกมาแรงหรือประหยัด แต่หลักๆอยู่ที่ความสมูทของเครื่องยนตร์ na ได้เปรียบตรงนี้ ซึ่ง d seg ไม่ได้ออกแบบมาให้ได้ฟีลลิ่งการขับขี่อยู่แล้ว เน้นนุ่มนวล สบายมากกว่า

RX 200t ตัวขับ2 มันวางตามขวางขับเคลื่อนล้อหน้านะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 21:40:29 »

RX 200t ตัวขับ2 มันวางตามขวางขับเคลื่อนล้อหน้านะครับ

NX200t ด้วยครับ

เรื่องเอาเครื่องสหกรณ์บล็อคเดียวกัน ไปวางหลากหลายบอดี้ ในแพลทฟอร์มขับเคลื่อนต่างๆ งานถนัดพี่โต อย่าห่วงเลยครับ

เท่าที่ทราบ รุ่นขับหน้า ขับสี่ จะจับคู่กับเกียร์ AT 6 สปีด ส่วนขับหลังจะเป็น 8AT คือพี่โตวางแผนใช้งานบล็อค 8AR-FTS ทั้งเครืออยู่แล้ว จะรุ่นไหนก็มีโอกาสได้ใช้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 21:47:40 »

ลืมไปเลยครับ ตัวนี้ใน200t มันเป็นFFสำหรับรุ่นที่ไม่ใช่F sport
Co2ก็แทบจะไม่ต่างกับบล็อค 2.5 2AR-FE
แบบนี้น่าจะได้ลุ้นเลย ว่าแต่พี่โตจะใจปล้ำหรือเปล่าแค่นั้นเอง เพราะใช้2.5เดิมก็เสียเรทเท่ากับ8AR-FTS ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:37:18 »
Accord ก็ยกของ Civic มาวางสิครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 14:36:09 »
VVTi Vtec ฝั่งไอเสียออกแบบมาลดpumping loss ได้ระดับนึงแล้วครับ

เอาโบใส่ก็อาจจะได้ไม่คุ้มเสีย

นีกออกแบบเขาคิดเรื่องการใช้พลังงานที่คุ้มค่ามากๆครับ โดยเฉพาะรถนั่ง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 23:12:36 »
ตัวต่อไป มีแน่ครับ ตามกระแสโลก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 03:29:19 »
Accord มีโอกาสได้เครื่องเล็กลงผูกโบสูงมากครับ เพราะแนวทางการพัฒนาเขามาทางนี้แล้ว

แต่ Camry ผมว่าแทบไม่มีสิทธิ์เลย ไปดูประเทศไหนๆ เครื่องก็แบบบ้านเรานี่แหละ 2.5 3.5 Hybrid

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 16:10:54 »
Accord G10 ไม่น่าพลาด

แต่ Camry ผมว่ายาก เพราะพึ่งเอาเครื่อง 6AR มาลง ยกเว้นว่าเอา 6AR ไปอัดโบแทนเครื่อง 2AR ก็อีกเรื่อง