ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามสมาชิก ระหว่าง Yaris G ปกติ กับ Yaris TRD Sportivo แตกต่างกันอย่างไร?  (อ่าน 5881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
ต้องท้าวความก่อนว่า เนื่องด้วย ผมตกลงกับแฟนว่าจะออกรถให้ลูกสาวลุงคนสวนที่ดูแลบ้านตั้งแต่ผมเด็กๆ เป็นรางวัลขึ้นปี1เพราะปีนี้ลูกสาวแกสอบติด ที่ม.จุฬา และเดือนหน้าก็เป็นวันเกิดน้องเขาด้วย ทีนี้ผมมองไว้3รุ่นเผื่อให้น้องเขาเลือก วันนี้เลยให้น้องเข้าไปศูนย์ศึกษาข้อมูลเก็บโบชัวร์มา  แต่ไม่ได้เรื่องอะไรเลยกลับมาก็อธิบายวกไปวนมางงไปหมด ผมเลยลองนั่งศึกษาข้อมูลเอง

-ก็เลยมีคำถามอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกว่าระหว่าง Yaris รุ่นG กับ TRD มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างมีอะไรเพิ่มขึ้นมาบ้าง ระหว่าง รุ่นG 599,000 กับ TRD Sportivo 629,000?ใช่แค่ชุดแต่งที่เพิ่มมาในโบร์ชัวร์รึเปล่า?(มีภาพประกอบ)

-แล้วก็ใน3ตัวเลือกนี้เป็นเด็กผู้หญิงอายุ20 รูปร่างสมส่วน (พึ่งได้ใบขับขี่)
 ถ้าเป็นเพื่อนๆสมาชิกคิดว่าขับแบบไหนจะเหมาะกว่ากัน มีความปลอดภัยพอสมควร และคุ้มค่าที่สุด?  ตัวไหนมีข้อดี ข้อเสีย ยกขึ้นมาคุยกันได้ครับ  ขออภัยที่ถามเยอะครับผม

ตัวเลือกมีดังนี้
1 ALTIS Esport รุ่นนี้แอบแพงไปนิด
2 Vios G
3 Yaris G , TRD Sportivo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 21:25:51 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
TRD Sportivo พื้นฐานมาจากรุ่น E ครับ
พวกกุญแจอัจฉริยะ ปุ่มสตาร์ท กระจกมองข้างพับไฟฟ้าแบบรุ่น G จะไม่มี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
เพิ่มคือ ตัว TRD ไม่มีแอร์ออโต้ครับ กับ กระจกบังลมหน้าแบบกันเสียงรบกวน

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
แบบนี้ดูง่ายครับ http://www.toyota.co.th/model/yaris/specification

น้องคนนี้โชคดีมากครับ ผมชักอยากมีพ่อเป็นคนสวนแบบนี้ 5555 ล้อเล่นนะครับ
กลับเข้าเรื่อง เชียร์ vios e พอครับ ไม่ต้อง g หรอก แต่ถ้าคิดว่ามันดูต่ำไปก็ g ครับ แต่สาว ๆ ส่วนมากชอบ yaris มากกว่า ถ้าใช้เหตุผลซื้อก็ g ครับ ถ้าไม่ค่อยมีเหตุผลก็ trd sportivo ซื้อเพราะชอบจริง ๆ และไม่ค่อยอยากเหมือนใคร ;)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ดีใจแทนลูกสาวลุงคนสวนครับ แต่ผมเกรงว่าพวกค่าใช้จ่ายที่ตามมาหลังจากมีรถเขาดูแลไหวหรือเปล่า ถ้าไหวหรือมีคนช่วย support ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่มี ผมว่าให้เป็นทุนการศึกษา และ เอาที่เหลือให้เป็นค่าขนมรายเดือนน่าจะดีกว่าครับ

สำหรับเรื่องรุ่น ก็ตามเพื่อนๆพี่ๆด้านบนครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

TRD Sportivo พื้นฐานมาจากรุ่น E ครับ
พวกกุญแจอัจฉริยะ ปุ่มสตาร์ท กระจกมองข้างพับไฟฟ้าแบบรุ่น G จะไม่มี

ขอบคุณครับ สรุปแล้วรุ่นG คุ้มกว่า ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....

เพิ่มคือ ตัว TRD ไม่มีแอร์ออโต้ครับ กับ กระจกบังลมหน้าแบบกันเสียงรบกวน

ขอบคุณครับผม

แบบนี้ดูง่ายครับ http://www.toyota.co.th/model/yaris/specification

น้องคนนี้โชคดีมากครับ ผมชักอยากมีพ่อเป็นคนสวนแบบนี้ 5555 ล้อเล่นนะครับ
กลับเข้าเรื่อง เชียร์ vios e พอครับ ไม่ต้อง g หรอก แต่ถ้าคิดว่ามันดูต่ำไปก็ g ครับ แต่สาว ๆ ส่วนมากชอบ yaris มากกว่า ถ้าใช้เหตุผลซื้อก็ g ครับ ถ้าไม่ค่อยมีเหตุผลก็ trd sportivo ซื้อเพราะชอบจริง ๆ และไม่ค่อยอยากเหมือนใคร ;)

ครับผม ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน E กับ G ต่างกันมากน้อยขนาดไหน แต่เป็นความเชื่อโบราณหน่ะครับคือคิดว่ารุ่นท็อปสุด น่าจะมีลูกเล่นอะไรให้มากกว่ารุ่นรองลงมา ประมาณนี้มากกว่า กลัวไม่ถูกใจวัยรุ่นเขา

ดีใจแทนลูกสาวลุงคนสวนครับ แต่ผมเกรงว่าพวกค่าใช้จ่ายที่ตามมาหลังจากมีรถเขาดูแลไหวหรือเปล่า ถ้าไหวหรือมีคนช่วย support ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่มี ผมว่าให้เป็นทุนการศึกษา และ เอาที่เหลือให้เป็นค่าขนมรายเดือนน่าจะดีกว่าครับ

สำหรับเรื่องรุ่น ก็ตามเพื่อนๆพี่ๆด้านบนครับ

คุยกับลุงแกแล่วหล่ะครับ เรื่องค่าน้ำมันต่างๆซ่อมบำรุงผมกับแฟนรับผิดชอบเอง ส่วนค่าเล่าเรียนคุณพ่อน้องเค้าเป็นคนจัดการ

*ผมสังเกตไม่มีคนเชียร์ Altisเลย มันไม่โอเครหรอครับ

ออฟไลน์ -Brian

รุ่น G คุ้มค่าที่สุดครับ ได้ Smart key, แอร์ออโต้,ไฟโปรเจกเตอร์
สรุปผมเชียร์ Yaris รุ่น G ครับ (แต่ส่วนตัวผมรุ่น E ก็เพียงพอแล้วครับ ประหยัดไปได้4หมื่น)

ออฟไลน์ -Brian

คุยกับลุงแกแล่วหล่ะครับ เรื่องค่าน้ำมันต่างๆซ่อมบำรุงผมกับแฟนรับผิดชอบเอง ส่วนค่าเล่าเรียนคุณพ่อน้องเค้าเป็นคนจัดการ

*ผมสังเกตไม่มีคนเชียร์ Altisเลย มันไม่โอเครหรอครับ

Altis ผมว่าค่อนข้างเกินตัวไปหน่อยครับ เด็กๆมหาลัย โดยเฉพาะผู้หญิง ไม่ได้รู่้เรื่องรถมากมาย ใช้คันเล็กๆ จอดง่าย ประหยัดน้ำมัน ก็โอเคแล้วล่ะครับ

มันโอเคมากครับ มันดี แต่ผมเห็นด้วยกับพี่ข้างบนว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม

ออฟไลน์ mewzabahl

เพิ่งหัดขับรถ อายุุยังน้อย yaris เหมาะสมกว่าครับ
รุ่นG ท็อปของจริง
รุ่นTRD เอารุ่นEมาตกแต่งเพิ่มนิดหน่อย

ออกรุ่นG ครับถูกกว่า ออฟชั่นเยอะกว่า คุ้มกว่าครับ 8) 8)
ลองดูรีวิวแบบบ้านๆ ประกอบการตัดสินใจครับ yaris 1.2G
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53694.0

ครับผม ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน E กับ G ต่างกันมากน้อยขนาดไหน แต่เป็นความเชื่อโบราณหน่ะครับคือคิดว่ารุ่นท็อปสุด น่าจะมีลูกเล่นอะไรให้มากกว่ารุ่นรองลงมา ประมาณนี้มากกว่า กลัวไม่ถูกใจวัยรุ่นเขา
vios ท็อปสุดต้อง s ครับ  อันนี้ขอเพิ่มเติม ยาริสก็เป็นรถที่ขับสนุกได้นะครับถ้าเหยียบแบบไม่ยั้ง เพื่อนผู้หญิงผมคนหนึ่งเธอขับแบบไม่รู้ว่ารถตัวเองเป็นอีโคคาร์เครื่องพันสอง ในเมืองเหยียบมันส์ตลอด นั่งด้วยแล้วสนุกเลย 5555

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
คหสต. นะครับ อย่าเพิ่งให้น้องเค้ามีรถเลยครับ รอให้เรียนจบทำงานก่อนดีกว่ามั้ยครับ อย่าว่างั้นเลยนะครับ จุฬาฟุ้งเฟ้อมากนะครับ เด็กคนไหนดีก็ดีไป แต่ถ้าเค้าจมไม่ลงนี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ เราจะทำให้เค้าเสียเด็กหรือเปล่า จริงๆผมมองว่าเด็กที่ได้รถเป็นของขวัญเข้าปี1 บ้านนี่คือต้องมีฐานะระดับนึงเลยนะครับ บางทีมันอาจเป็นดาบสองคมทำร้ายตัวเด็กเองก็ได้ครับ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆก็รุ่น G พอครับ
ส่วยAltis ผมว่ารถมันดีครับ แต่ไม่เหมาะสมกับฐานะน้องเค้า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

ที่ผมไม่ตอบ Altis เพราะ เห็นบอกว่าแพงไปนิดนึงครับ ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน ก็ Altis ไปเลย ดีกว่าทุกอย่างชัดเจนครับ และ เรื่องความเหมาะสม ผมว่าถ้าขับรถญี่ปุ่น สมัยนี้ดูไม่ต่างครับ แต่ถ้าเป็นรถยุโรปถึงจะดูต่างออกไป

แต่ถ้าสมมติว่าผมกำเงิน 9 แสน ผมแบ่งเงินไปซื้อ Yaris G ให้ใช้ (ขับไปไหนมาไหน ได้เหมือนกัน) และเก็บส่วนต่างประมาณ 3 แสนกว่า ให้เป็นรางวัลที่ช่วยให้เขาตั้งใจเรียนและเรียนจบเพื่อจะได้ดูแลพ่อแม่เขาต่อไปดีกว่า เช่น ถ้าเรียนได้เกรดเกิน 3 จะซื้อของที่เขาอยากได้ให้ หรือ เรียนจบ เกรดโอเค ซื้อทัวร์ญี่ปุ่นให้ไปฉลองกับพ่อแม่เขา เพราะ จริงๆการได้เข้าไปเรียน เป็นแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

เด็กๆ เอารถเล็กๆก็พอครับ ใช้ง่าย ขับง่าย จอดง่าย

ถ้าเด็กไม่ได้รู้เรื่องรถมากนัก ผมว่าเรื่อง option ต่างๆ ในแต่ละรุ่น อาจจะไม่ใช่เรื่องหลัก ที่แตกต่างกันตอนนี้คือ หน้าตา ที่มีชุดแต่งเข้ามาเพิ่ม

ลองให้เค้าดูดีมั๊ยครับว่า เค้าชอบหน้าตาคันไหน แล้วจิ้มคันนั้นเลย

คล้ายๆกับบางคนที่เลือก altis esport อ่ะครับ ที่เลือกจากหน้าตาเป็นหลัก ไม่จ่ายเพิ่มไปเอารุ่นสูงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 07:14:49 โดย SM. »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ติดจุฬาสมควรได้รางวัลแล้วครับ

แต่น่าจะรอให้ซักปี 2 ก่อน

เพิ่่งเปลี่ยนสังคมใหม่ก็เรื่องเยอะพออยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ rvsmart

แนะนำmg3 ส่วนต่างไว้เป็นค่าน้ำมันหรือทุนการศึกษาครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าวีออสแซ่บกว่าครับ :-* :-* :-*

ส่วนมาก โตต้า รุ่น TRD มักเอารุ่นกลาง มาแต่งเพิ่มครับ

ก็คือรุ่นรหัส E :P :P :P

ออฟไลน์ ABUSEz

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
ผมว่าจุฬาเป็นหนึ่งในมหาวิทยาลัยที่ไม่น่าขับรถมาเรียนที่สุดแล้วครับ รถติดและหาที่จอดยากมาก

แต่ถ้าต้องขับรถจริงๆ แนะนำ yaris G อีกเสียงครับ เล็กขับง่าย จอดง่าย ประหยัดน้ำมัน ผู้หญิงขับก้ดูน่ารักดี

ออฟไลน์ No Trespassing

เอาแบบเข้าใจง่ายๆ

Yaris Sportivo ก็คือ เอารุ่น E แล้วเอามาใส่ชุดแต่ง ล้อแม็ก และ DVD ครับ

------------------------------

ถ้าเป็นผม จะเล่นรุ่นสูงสุดตัว G แทนครับ ราคาถูกกว่า แต่ได้อุปกรณ์คุ้มกว่าเยอะ

ขอบคุณทุกๆความเห็น เป็นประโยชน์มากๆครับ