ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการซื้อ รถที่ ศูนย์นอกอาณาเขต (Mazda)  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
พอดีมีการจองรถ mazda cx5mc ที่งาน motor expo เมื่อครั้งที่แล้ว แต่เนื่อง dealer ที่ทำการจอง จะอยู่โชว์รูมมาสด้า simedarby ที่ ศรีนครินทร์ ซึ่งค่อนข้างไกล บ้านผมมาก เกรงว่าจะไม่ได้รับ ความสะดวกในการรับรถ ซึ่ง ทางเซลล์ ได้บอกว่า จะมีการ นำรถไปส่งให้ อู่ mazda siamdarbyสาขาที่ใกล้บ้านผมมากที่สุด (เจริญนคร) ในวันรับรถ และเซ็นสัญญาต่างๆ เราไม่ต้องไปหาเขาเลย

คำถามคือ
-กรณีนี้เซลล์จะเป็นคนขับรถมาส่งเองเลยหรือป่าวครับจากที่ศรีนครินทร์ ถ้าใช้ กรณีนี่เป็นไปได้มั้ย ว่าทาง เซลล์ จะขับรถ ละเกิดเหตุหินกระเด็นใส่ ทำให้รถเราเป็นรอยได้ครับ

- เซลล์ต่างที่ แต่ dealer เดียวกันสามารถไปมาหากันระหว่างโชว์รูมได้ใช้มั้ยครับ

- คุณภาพรถของแต่ละสาขา เหมือนกัน ใช่มั้ยครับ

- เวลามีปัญหา ซ่อมสี ตัวถัง หรือ ถ่ายน้ำมันเครื่อง สามารถ ทำที่สาขาใกล้บ้านได้ใช่มั้ยครับ

กรณีนี่ควรถอนจองมาจองสาขาใกล้บ้านจะสะดวกกว่ามั้ยครับ แต่ของแถม เขาก็พอรับได้ อยู่ครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องการซื้อ รถที่ ศูนย์นอกอาณาเขต (Mazda)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 00:22:48 »
1. ส่วนใหญ่เซลล์จะขับมาส่งเอง หินกระเด็นเป็นไปได้แน่นอน เราขับเองยังระวังไม่ได้เลย ถ้าไม่สบายใจแนะนำไปรับเองกับศูนย์ที่เราจอง 
    แต่บางที่อาจจะขึ้นรถสไลด์มาส่งให้ ลองสอบถามดู

2. เซลล์ Dealer เดียวกัน ต่างสาขา ไปมากันเป็นปกติอยู่แล้ว  รถบางยี่ห้อส่งข้าม Dealer ยังได้เลย

3. คุณภาพรถไม่เกียวกับสาขา สาขารับมาและตรวจตาม check list  คุณภาพอยู่ที่โรงงานผลิต รถคันนั้นๆ และดวง

4. ซ่อมสี ตัวถัง เราเลือกอู่ที่สังกัดหรือมีสัญญากับประกันภัยที่เราทำ  ส่วนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คตามระยะเข้าศูนย์ที่ไหนก็ได้ตามสะดวก
    บางยี่ห้ออาจเสนอส่วนลดเพิ่มในกรณีที่เข้าศูนย์ของ Dealer ที่เราออกรถ แต่บางทีไปเข้าที่อื่นก็มีเสนอส่วนลดให้เหมือนกัน ต้องลองสอบถามดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 00:29:18 โดย dt9 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องการซื้อ รถที่ ศูนย์นอกอาณาเขต (Mazda)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:56:09 »
จอง Motor Expo ครั้งที่แล้ว
แสดงว่ากว่าจะได้รับรถ 1 ปีเลยเหรอครับ

ขอตอบเรื่องเซลขับมานะครับ
เซลขับมาที่ศูนย์ในเครือเพื่อให้เราไป
รับมอบ ไม่ต้องซีเรียสครับ เพราะเรา
ไม่ต้องจ่ายก่อน เราไปรับรถวันไหน ตรวจสภาพ
ถ้าไม่ผ่านมีตำหนิก็ไม่ต้องเอา ไม่เซ็นรับรถครับ
ดีด้วย ใกล้บ้าน

แต่ถ้าให้มาส่งหน้าบ้านเลย ส่วนใหญ่
จะให้จ่ายเงินก่อน ที่เซลจะขับรถมาให้
แบบนี้ เป็นรอย โดนอะไรมา ก็ต้องรับสภาพ
เจรจากันไปครับ 

ส่วนเรื่องคุณภาพ การซ่อมบำรุง สำหรับ
รถสมัยนี้ บอกเลยครับ " แล้วแต่ดวง "
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 03:12:54 »
ตรงข้ามกับเพื่อนผมเลยครับ จองที่เจริญนคร รับรถที่ศรีนครินทร์ ที่รับมาก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ สำคัญตอนตรวจรับรถ เหมือนปกติแหละครับ
เข้าศูนย์ เราจะเข้าที่ไหนก็ได้ที่สะดวกครับ แต่ถ้าเคลม Defect ถ้าไปสาขาที่เซลเราอยู่ จะดีตรงที่เขาสามารถประสานงานได้ครับ (แต่บางคนก็ไม่ช่วยอะไรครับ)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 05:40:37 »
ปกติเซลลเอารถลูกค้าวิ่งไปมาอยู่แล้วครับ

เวลาเอาไปติดฟิล์ม ติดโน่นนี่นั่น
(ด้วยความระมัดระวังระดับนึง)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:22:13 »
ทำไมนานจัง  เป็นปีเลย  บอกไปเลยไม่เอาแล้ว
อ้างเงินดาวน์ไม่มี หรือจำเป็นใช้อย่างอื่น ยอมเสียเงินจอง

เอาใหม่ โปรใหม่ ในงานเอ็กซ์โปร์ปีนี้เลยครับ จองในโชว์รูมใกล้บ้านเลยครับ โปรเดียวกันกับงานอยู่แล้ว
ส่วนลดตอนนี้น่าจะได้เยอะกว่าปีที่แล้วมากๆ  เพราะตัวใหม่จ่อจะมารอมร่อแล้ว

แต่เคสนี้ ถ้าจะรับจริงๆ  ที่ถามมา ไม่มีปัญหาสักข้อครับ แต่ต้องตรวจให้ละเอียดก่อนเซ็นรับ ดูไมล์รถ สมเหตุสมผลไหม เกินจากระยะทางจริงไปเยอะเท่าไหร่
พยายามมองหา ลาเบล ที่ระบุวันเดือน ปีที่ผลิต จุดหนึ่ง ก็หน้าเครื่อง มันใช้อ้างอิงได้ ใกล้เคียงกับชิ้นอื่นๆ  และมองดูที่ยางก็พอได้

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:00:02 »
นานเกิน  รถรุ่นเก่า มีปัญหาแน่นอนครับ
รถผมเครมมาไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง
ถึงจะแก้ได้จบทุกอย่าง แต่ไม่ใช่รถใหม่รุ่นเก่าจะรอด
รอตัว MC. ดีกว่าครับถอนจองเพราะนานเกิน ตอนนี้ส่วนลดเยอะ ยิ่งถ้ารอตัว MC. ออก  ส่วนลดจะเยอะกว่านี้อีก

ตัว MC. อาจจะแก้ปัญหามาแล้วด้วย. จะได้ไม่ต้องมาวนเข้าศูนย์แก้ปัญหาให้ปวดหัว คิดให้ดีครับ อีกสองเดือนตกรุ่น แถมรุ่นที่จะเอาเป็นรุ่นแรกที่ี่ยังมีปัญหาอยู่
2014 Mazda3 Skyactiv

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:38:28 »
สิ่งที่สงสัยมาทั้งหมด ทุกอย่างไม่มีปัญหาครับ ยิ่งเครือเดียวกันก็ยิ่งรับได้สะดวกเลย

แต่ที่สงสัยคือ จอง MC เมื่อ Expo ครั้งก่อน??
Expo ครั้งก่อนยังไม่มี MC มาเลยนะครับ

แล้ว Expo ครั้งก่อนคือ 1 ปีที่แล้วพึ่งได้รถ!!!
เช็คสต๊อกรถและตรวจสอบรับรถดีๆ นะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:53:01 »
ผมขอ แก้ไข เรื่องงาน motor expo ครับ ไม่ใช้งานนี้ครับ พอดีจำผิดครับ

เป็นงานไบเทค บางนา ที่จัดขึ้นเมื่อเดือนสิงหา ที่ผ่านมาครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 08:45:08 »
พอดีมีการจองรถ mazda cx5mc ที่งาน motor expo เมื่อครั้งที่แล้ว แต่เนื่อง dealer ที่ทำการจอง จะอยู่โชว์รูมมาสด้า simedarby ที่ ศรีนครินทร์ ซึ่งค่อนข้างไกล บ้านผมมาก เกรงว่าจะไม่ได้รับ ความสะดวกในการรับรถ ซึ่ง ทางเซลล์ ได้บอกว่า จะมีการ นำรถไปส่งให้ อู่ mazda siamdarbyสาขาที่ใกล้บ้านผมมากที่สุด (เจริญนคร) ในวันรับรถ และเซ็นสัญญาต่างๆ เราไม่ต้องไปหาเขาเลย

คำถามคือ
-กรณีนี้เซลล์จะเป็นคนขับรถมาส่งเองเลยหรือป่าวครับจากที่ศรีนครินทร์ ถ้าใช้ กรณีนี่เป็นไปได้มั้ย ว่าทาง เซลล์ จะขับรถ ละเกิดเหตุหินกระเด็นใส่ ทำให้รถเราเป็นรอยได้ครับ

- เซลล์ต่างที่ แต่ dealer เดียวกันสามารถไปมาหากันระหว่างโชว์รูมได้ใช้มั้ยครับ

- คุณภาพรถของแต่ละสาขา เหมือนกัน ใช่มั้ยครับ

- เวลามีปัญหา ซ่อมสี ตัวถัง หรือ ถ่ายน้ำมันเครื่อง สามารถ ทำที่สาขาใกล้บ้านได้ใช่มั้ยครับ

กรณีนี่ควรถอนจองมาจองสาขาใกล้บ้านจะสะดวกกว่ามั้ยครับ แต่ของแถม เขาก็พอรับได้ อยู่ครับ

เคยเป็นเซลล์มาสด้ามาก่อนนะครับขอตอบตามนี้
1. ให้เซลล์มาส่งได้ แต่......มันจะเสียตรงตอนตรวจรับรถถ้าของที่แถมให้ไม่ครบ(แล้วไม่มีใบค้างติดตั้งอะไหล่มาด้วย) ตามยาก รวมถึงเคสเรื่องรอยสีต่าง(กรณีรถรีบส่ง) เรื่องเศษหินไม่ต้องกลัวครับเต็มๆจะมาน้อยแค่นั้น แต่ก็อีกนั้นหละ ขอพูดตรงๆเลยนะ เผื่อบางคนไม่รู้  รถบางคันเห็นไมล์แค่10-20 โลจริงๆวิ่งมาเป็น100 ก็มีนะครับ บางครั้งรถต้องแลกกันระหว่างดีลเลอร์ ฝากขึ้นเทลเลอร์มาแพงกว่าขับไปแลกกันกลางทางอีก เคสประมาณนี้ที่ผมเคยเห็น  พี่ที่ทำงานที่เดียวกันเอารถไปแลกกับดีลเลอร์ที่โคราช เจอกันกลางทางที่มวกเหล็ก ครึ่งทางก็คนละ120 โลได้ ที่วิ่งๆมานั้นถอดฟิวส์วิ่งไม่ได้เปิดแอร์-..-
(แต่ไม่เคยเจอเคสแบบกับตัวเองเพราะส่วนมากผมขายรถในสต๊อกของดีลเลอร์ หรือรถที่อยู่ใน Yard โรงงาน เคยแลกคันนึงแค่แลกกันต้องแต่อยู่บนเทลเลอร์)

2. ตอบไปในข้อ 1. แล้ว

3. ตอบยาก คิดว่าน่าจะเหมือนกันถ้ารถเก็บรักษาค่อนข้างดี (ค่อนข้างดีของผมคือ จอดเก็บในสต๊อกของดีลเลอร์ที่เป็นพวกโรงรถนะ แล้วก็จอดไม่นานเกิน 90 วัน) อันนี้ไม่นับพวกของแถมติดตั้งนะครับ (ตแ่ของ จขกท. น่าจะรถเพิ่งลงมาจากเรือเลยถ้าจอง 2.2 XDLมา)

4. ได้ครับ ไปได้หมด ลูกค้าผมอยู่ในกทม. แต่มาออกที่ตจว. เวลาเข้าศูนย์แกก็เข้าแถวบ้านแกที่ กทม. รวมถึงเคลมอะไหล่ด้วย  (พวกพี่ในกลุ่ม BT-50 หลายคนก็ไปจากกทม.ไปเคลมที่ชลบุรีกันเยอะนะ)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:59:57 »
ไปรับรถเองดีกว่ามั้งครับ ได้ตรวจสอบตัวรถไปในตัวด้วย
คุณภาพของรถมันก็เหมือนกันหมดครับ
เข้าที่ไหนก็ได้ครับ
ถอนจองมาจองใกล้บ้านต้องนับ1ในการรอใหม่หรือเปล่าหล่ะครับ ถ้าไม่ก็แล้วแต่เลย แต่ก็สงสารเซลเขานะครับ

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:10:43 »
ของผม จองสาขาไหน รถส่งสาขานั้นเลยครับ เพราะเซลคนที่จองจะเป็นคนดูแลงานให้มูกค้า

คงไม่สามารถฝากข้ามสาขาได้ ,การจะรับใกล้บ้าน เซลจะขับมาครับ หากต้องการบริการรถยก

เซลจะหาให้ แต่ค่ารถยก ลูกค้าต้องจ่ายเองนะครับ

ศูนย์ไหนเหมือนกันหมด มาตรฐาน QC มันโรงงานเดียวกัน

ปล. ศูนย์เจริญนคร ใหญ่กว่าศูนย์ศรีนครินทร์นะครับ มีบริการพ่นสีล้อด้วย

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:29:45 »
ถ้ากังวล + แค่ในจังหวัดเดียวกัน ผมว่าหาวันว่างไปรับเองไม่ดีกว่าหรอครับ
น้าจอง c300 bluetech พวกผมเป็นคนกรุงเทพ แต่รู้จัก dealer ที่จันทร์ (มีเจ้าเดียว เจ้าของโรงน้ำแข็งด้วย) ผมยังรอวันว่างขับไปส่ง ช่วยตรวจรับรถด้วยเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:48:31 »
ตอนจองมาสด้า2

จองที่ ไซม์ดาร์บี้ เจริญนคร  พอมาส่งก็มาส่งที่ ไซม์ดาร์บี้ ศรีนครินทร์ ครับ  สลับกันหน่อย   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:38:21 »
ดูรถให้ดี ก่อนจะเซ็นรับรถครับ เรื่องรถจากไหน ใครขับ ไม่ต้องไปคิดมากครับ