ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผ้าเบรคและจานเบรค  (อ่าน 8992 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
สอบถามเรื่องผ้าเบรคและจานเบรค
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 21:42:54 »
เนื่องจากเบรคเริ่มไม่ค่อยจะอยู่ เป็นทื่อๆ เสียงดังครืดๆ แต่ยังไม่มีเสียงเตือน ส่องๆดูผ้าเบรคก็เริ่มบางแล้ว สภาพตามรูป
หน้าขวา

หน้าซ้าย

หลังขวา

หลังซ้าย

เลยจะเปลี่ยนผ้าเบรค กะจะเปลี่ยนแค่ด้านหน้าอย่างเดียว ไม่รู้ว่าด้านหลังควรเปลี่ยนเลยไหม
จึงอยากถามพี่ๆว่าผ้าเบรคแต่ละตัวมีลักษณะเป็นยังไง ที่ดูๆไว้ก็
1. Girling 2. mu spec 3. NA-P
Girling เขาบอกว่าราคาถูกแต่คุณภาพเท่าตัวละพันกว่าๆ
ส่วน mu spec กับ NA-P เห็นว่าตัวหลังดีกว่า แต่ผมถามเจ้านึงแล้วราคาเท่ากัน ที่พันปลายๆ
แต่พอลองถามอีกเจ้า mu spec ราคาเท่ากัน แต่ NA-P ราคาแพงกว่า 2 เท่าเป๊ะๆ เลยงงว่ามันมีของปลอมรึเปล่า
รถเป็น Jazz GE ผ้าเบรคเดิม Bendix Metal King ขับมุดนิดหน่อย ทางไกลก็ 120-140 เรื่องเสียงกับฝุ่น ขอแค่ไม่แย่กว่าตัวเดิมก็พอครับ
อีกเรื่องคือจานเบรค เป็นร่องอย่างกับไปซ่องเราะมา แต่เบรคไม่สั่นเลย เลยอยากรู้ว่าจะต้องเจียร์จานรึเปล่า

แล้วจานตัวนี้ไม่ทราบว่ามันหนาได้ต่ำสุดเท่าไหร่ ถ้าเจียร์แล้วเหลือน้อยกว่าที่ระบุควรเปลี่ยนไปใช้ของอะไรดีครับ
อ่อ...อีกอย่างนึง เห็นมีจานขยายซ่องเราะแต่ใช้ปั้มเดิมราคาประมาณครึ่งหมื่น ไม่ทราบว่าน่าสนใจกว่าจานขนาดเท่าเดิมไหม แล้วจานขนาดกว้างกว่าเดิม แต่พื้นที่สัมผัสของเบรคเท่าเดิม จะเบรคดีขึ้นไหมครับ เพราะอะไร
อย่างสุดท้ายแล้วครับ...แหะๆ ผมอยู่แถวศรีนครินทร์-พัฒนาการ ใครพอจะมีร้านดีๆ ถูกๆแนะนำได้นะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรคและจานเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 22:35:21 »

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรค  จานเป็นรอยควรเจียรจานด้วย

ออฟไลน์ CNX

Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรคและจานเบรค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 23:29:46 »
เล่าสู่กันฟัง สำหรับ N Sport / MuSpec ครับ
ทนความร้อนที่ 500c

ใส่ในFiesta ลงทางชัน อินทนนท์ ทับเบิก แม่ฮ่องสอน เจอปัญหา เบรกไหม้ครับ
อาการเบรกแข็ง เสียงดัง เบรกไม่อยู่ ต้องพักรถนาน จนผ้าเบรกหายร้อน ถึงขับต่อได้

เป็นปัญหา เฉพาะทางชัน เทียบกับผ้าเบรกศูนย์ (FoMoCo) เส้นทางเดียวกัน ต่างเวลา ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

ส่วนทางเรียบ เบรกหนัก เบรกดี ทั้ง2ยี่ห้อครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 05:00:01 »
ผ้าเบรคถ้าใช้เกรดธรรมดา ถ้าจะ upgrade ควรเปลี่ยนทั้งหน้าและหลังครับจะได้สมดุลกัน ผ้าเบรค Muspec ทนความร้อนแค่ 500 องศาครับ ขับเดิมๆเอาอยู่สบาย แต่ถ้าเน้นซิ่ง ขึ้นเขาลงเขา เฟดไม่เหลือครับ ถ้าคุณขับแค่ 120-140 ผมแนะนำ NSport N500 (Pro spec) ครับ ทนความร้อน 600 องศา ถ้าขับให้เฟดได้ค่อยขยับไปใช้ NSport N800(Race spec)หรือ NAP  ถ้าจะซื้อ Nsport หรือ NAP ร้านนี้ราคาถูกครับ ผมซื้อประจำ

https://www.facebook.com/visutoil/?fref=ts

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 06:47:39 »
จานหน้า+หลัง มี Brembo OEM
ถ้าอยากได้ดีขึ้นอีก จานหน้ามี Brembo MAX (มีร่องระบายแกสที่ผิวจาน)
ถ้าร่องที่หน้าจานบางลงมาก แสดงว่าถึงเวลาเปลี่ยนจาน
MAX ออกแบบให้ได้ประสิทธิภาพดีขึ้นเมื่อใช้กับผ้าเบรคของเขาเองครับ
มี 3 เกรด / Semi Met / Low Met / Ceramic
ซึ่งจากการลองใช้เอง ก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งเมื่อเทียบกับจานธรรมดา
เปลี่ยนผ้าทั้งหน้าและหลัง จะได้ผลดีกว่าผ้าเบรคเดิมที่ติดรถ คนละเรื่องครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:50:52 »

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรค  จานเป็นรอยควรเจียรจานด้วย
ขอบคุณครับ
เล่าสู่กันฟัง สำหรับ N Sport / MuSpec ครับ
ทนความร้อนที่ 500c

ใส่ในFiesta ลงทางชัน อินทนนท์ ทับเบิก แม่ฮ่องสอน เจอปัญหา เบรกไหม้ครับ
อาการเบรกแข็ง เสียงดัง เบรกไม่อยู่ ต้องพักรถนาน จนผ้าเบรกหายร้อน ถึงขับต่อได้

เป็นปัญหา เฉพาะทางชัน เทียบกับผ้าเบรกศูนย์ (FoMoCo) เส้นทางเดียวกัน ต่างเวลา ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

ส่วนทางเรียบ เบรกหนัก เบรกดี ทั้ง2ยี่ห้อครับ

อ่านแล้วน่ากลัวเลย แสดงว่าอย่างน้อยๆควรเป็น N-500 (Pro Spec) ใช่ไหมครับ
จานหน้า+หลัง มี Brembo OEM
ถ้าอยากได้ดีขึ้นอีก จานหน้ามี Brembo MAX (มีร่องระบายแกสที่ผิวจาน)
ถ้าร่องที่หน้าจานบางลงมาก แสดงว่าถึงเวลาเปลี่ยนจาน
MAX ออกแบบให้ได้ประสิทธิภาพดีขึ้นเมื่อใช้กับผ้าเบรคของเขาเองครับ
มี 3 เกรด / Semi Met / Low Met / Ceramic
ซึ่งจากการลองใช้เอง ก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งเมื่อเทียบกับจานธรรมดา
เปลี่ยนผ้าทั้งหน้าและหลัง จะได้ผลดีกว่าผ้าเบรคเดิมที่ติดรถ คนละเรื่องครับ

เห็นมีอีกอันของ run... ราคาถูกกว่า แต่เห็นแต่ก่อนเขาว่า คดง่าย จริงไหมครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:38:18 »
สภาพผ้ากับจานเหมือนกับของผม

ก่อนจะเปลี่ยนผ้า+จานเปี้ยบเลยครับ

ตอนหิ้วผ้า+จาน ไปหาช่าง

ช่างถามผมว่า เปลี่ยนจานทำไม

เจียร์เอาก็ได้

แต่ผมบอกว่า "ก็ผมอยากเปลี่ยนอ่ะครับ ให้เข้าชุดกัน"

ผมใช้จาน+ผ้า ของ dixcel ครับ

พอช่างแกะกล่องออกมาเห็นก็บอก

"อู้หู ของดีนะ"

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า

ถ้ายังไม่เคยเจียร์จานเลยสักครั้ง

ผมว่าเจียร์เอาดีกว่าครับ ไม่ต้องเปลี่ยน

ประหยัดได้หลายพันเลยทีเดียวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:21:45 »
สภาพผ้ากับจานเหมือนกับของผม

ก่อนจะเปลี่ยนผ้า+จานเปี้ยบเลยครับ

ตอนหิ้วผ้า+จาน ไปหาช่าง

ช่างถามผมว่า เปลี่ยนจานทำไม

เจียร์เอาก็ได้

แต่ผมบอกว่า "ก็ผมอยากเปลี่ยนอ่ะครับ ให้เข้าชุดกัน"

ผมใช้จาน+ผ้า ของ dixcel ครับ

พอช่างแกะกล่องออกมาเห็นก็บอก

"อู้หู ของดีนะ"

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า

ถ้ายังไม่เคยเจียร์จานเลยสักครั้ง

ผมว่าเจียร์เอาดีกว่าครับ ไม่ต้องเปลี่ยน

ประหยัดได้หลายพันเลยทีเดียวครับ
ผมก็กะว่าจะเจียร์แหละครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเคยเจียร์มากี่ครั้ง เลยสอบถามดู เผื่อในกรณีที่จำเป็นต้องเปลี่ยนจานเบรคด้วยอะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:40:17 »
ถ้าเคยเจียร์มาแล้ว

ผมว่าเปลี่ยนจานเถอะครับ

สนของ dixcel ไหม

ผมเชียร์มาหลายกระทู้แล้วครับ

ไม่มีใครสนใจเลย 55555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:40:32 »
ที่จาน จะมีปั๊มติดไว้นะครับว่า บางสุดได้เท่าไร
หรือทำร่องที่ข้างจานไว้ เมื่อสึกถึงร่องแสดงว่าถึงกำหนด
บางครั้ง หน้าจานไม่เรียบ เมื่อใช้งานกับผ้าเบรค อาจมีเสียงรบกวน เวลาเบรคเบา ๆ ได้ครับ
การปรับหน้าจานให้เรียบ เพื่อรับกับผ้าเบรค ช่วยให้ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ
ส่วนยี่ห้อ Run.. บางคนก็ว่าดี บางคนก็ไม่ชอบ ต้องลองใช้ดูครับ
จากที่เคยใช้ล้อหลัง มีรูเจาะหน้าจาน ก็ใช้งานได้ดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:41:34 »

สนอยู่ครับ แต่ราคานี่ ...เอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:48:26 »
Dixcel เสียงดังเมื่อเทียบกับของศูนย์มั้ยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:54:22 »

สนอยู่ครับ แต่ราคานี่ ...เอาเรื่องเลย
ผมก็สนครับ แต่ดูจากราคาแล้วไม่ไหวจริงๆ ฮ่าๆๆ
ที่จาน จะมีปั๊มติดไว้นะครับว่า บางสุดได้เท่าไร
หรือทำร่องที่ข้างจานไว้ เมื่อสึกถึงร่องแสดงว่าถึงกำหนด
บางครั้ง หน้าจานไม่เรียบ เมื่อใช้งานกับผ้าเบรค อาจมีเสียงรบกวน เวลาเบรคเบา ๆ ได้ครับ
การปรับหน้าจานให้เรียบ เพื่อรับกับผ้าเบรค ช่วยให้ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ
ส่วนยี่ห้อ Run.. บางคนก็ว่าดี บางคนก็ไม่ชอบ ต้องลองใช้ดูครับ
จากที่เคยใช้ล้อหลัง มีรูเจาะหน้าจาน ก็ใช้งานได้ดีอยู่ครับ

ผมส่องดูด้านหน้าจานมันไม่มีตัวเลขอะไรเลยอะครับ หรือว่ามันอยู่ด้านหลัง
แล้วของยี่ห้อ TRW เป็นไงบ้างครับ ราคาพอๆกับ run เลย แต่เป็นแบรนด์ OEM รึเปล่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:58:07 »
1. Bendix Metal King นี่ขึ้นชื่อว่าเมื่อตอนอุณหภูมิยังไม่ได้ที่นี่จะลื่นมากเลยนี่นา? แต่ดูแล้วระดับผ้าเบรคยังดูเยอะอยู่เลยนะ
2. ใช้ Jazz GE เหมือนกัน จานเบรคเป็นรอยแบบนี้เหมือนกันครับ เจียรใหม่ก็กลับมาเป็นเส้นๆ แบบนี้เหมือนเดิม อยากให้เรียบคงต้องเปลี่ยนจานใหม่ที่ไม่ใช่ของฮอนด้า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:20:11 »
จริงๆจานไม่ต้องเจียร์ก็ได้ครับ แรกๆอาจจะยังดัง แต่เดี๋ยวใช้ๆไป ถ้าลูกสูบไม่มีปัญหา เดี๋ยวมันก็เรียบเองนั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:27:53 »
1. Bendix Metal King นี่ขึ้นชื่อว่าเมื่อตอนอุณหภูมิยังไม่ได้ที่นี่จะลื่นมากเลยนี่นา? แต่ดูแล้วระดับผ้าเบรคยังดูเยอะอยู่เลยนะ
2. ใช้ Jazz GE เหมือนกัน จานเบรคเป็นรอยแบบนี้เหมือนกันครับ เจียรใหม่ก็กลับมาเป็นเส้นๆ แบบนี้เหมือนเดิม อยากให้เรียบคงต้องเปลี่ยนจานใหม่ที่ไม่ใช่ของฮอนด้า
ผมจำอาการตอนแรกๆไม่ได้นะครับ แต่เมื่อวานนี่ขับรถลงที่จอดรถคอนโดหลังจากสตาร์ทรถเลย ตอนลงเนินนี่เบรคแทบไม่อยู่ กดเกิน 50 % ก็ยังไหลๆอยู่เลย แอบตกใจเบาๆ ฮ่าๆ
จริงๆจานไม่ต้องเจียร์ก็ได้ครับ แรกๆอาจจะยังดัง แต่เดี๋ยวใช้ๆไป ถ้าลูกสูบไม่มีปัญหา เดี๋ยวมันก็เรียบเองนั่นแหละครับ
แล้วจานจะเรียบตามหน้าผ้าเบรคหรือว่าผ้าเบรคจะเป็นร่องตามจานอะครับ ผมกลัวใช้ๆไปแล้วผ้าเบรคจะเป้นร่องตามจานอะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:34:46 »
Dixcel เสียงดังเมื่อเทียบกับของศูนย์มั้ยครับ

ปกติไม่ดังครับ

เคยดังครั้งเดียว

ตอนนั้นฝนตก

ผมเบรคเพื่อเตรียม u - turn

ก่อนจะหยุดมีเสียง จี้ด นิดเดียวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:45:46 »
ผมจำอาการตอนแรกๆไม่ได้นะครับ แต่เมื่อวานนี่ขับรถลงที่จอดรถคอนโดหลังจากสตาร์ทรถเลย ตอนลงเนินนี่เบรคแทบไม่อยู่ กดเกิน 50 % ก็ยังไหลๆอยู่เลย แอบตกใจเบาๆ ฮ่าๆ
แล้วจานจะเรียบตามหน้าผ้าเบรคหรือว่าผ้าเบรคจะเป็นร่องตามจานอะครับ ผมกลัวใช้ๆไปแล้วผ้าเบรคจะเป้นร่องตามจานอะครับ

ผมวิ่งไปดูผ้าเบรคชุดเก่าเมื่อกี้

หงายดู

มีอยู่อันนึงครับ

ที่เป็นเส้นร่องแนวเดียวกับที่จานเลยครับ

แต่ไม่ทราบจริง ๆ ว่ามันเป็นปัญหาหรือเปล่า

ไม่มีความรู้ครับ

สงสัยว่าคุณ mirthhahaha ต้องแกะมาดูแล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 11:11:15 »

ผมวิ่งไปดูผ้าเบรคชุดเก่าเมื่อกี้

หงายดู

มีอยู่อันนึงครับ

ที่เป็นเส้นร่องแนวเดียวกับที่จานเลยครับ

แต่ไม่ทราบจริง ๆ ว่ามันเป็นปัญหาหรือเปล่า

ไม่มีความรู้ครับ

สงสัยว่าคุณ mirthhahaha ต้องแกะมาดูแล้วครับ
ผมก็ไม่ทราบเหมือกันครับว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า แค่สงสัยเฉยๆ ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 13:00:04 »
ผ้าเบรคถ้าใช้เกรดธรรมดา ถ้าจะ upgrade ควรเปลี่ยนทั้งหน้าและหลังครับจะได้สมดุลกัน ผ้าเบรค Muspec ทนความร้อนแค่ 500 องศาครับ ขับเดิมๆเอาอยู่สบาย แต่ถ้าเน้นซิ่ง ขึ้นเขาลงเขา เฟดไม่เหลือครับ ถ้าคุณขับแค่ 120-140 ผมแนะนำ NSport N500 (Pro spec) ครับ ทนความร้อน 600 องศา ถ้าขับให้เฟดได้ค่อยขยับไปใช้ NSport N800(Race spec)หรือ NAP  ถ้าจะซื้อ Nsport หรือ NAP ร้านนี้ราคาถูกครับ ผมซื้อประจำ

https://www.facebook.com/visutoil/?fref=ts
ร้านนี้ถูกกว่าราคาที่ผมได้มาอีก แถมราคาพร้อมใส่ด้วย
แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอา NA-P ดีไหม
เห็นว่ากินจานกับเสียงดัง ไม่รู้ว่ากินและดังกว่า Metal King รึเปล่า

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 03:25:23 »

ร้านนี้ถูกกว่าราคาที่ผมได้มาอีก แถมราคาพร้อมใส่ด้วย
แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอา NA-P ดีไหม
เห็นว่ากินจานกับเสียงดัง ไม่รู้ว่ากินและดังกว่า Metal King รึเปล่า

ถ้าเท้าไม่หนักมาก ไม่ได้ขับ 180+ บ่อยๆ เลือก N500(Pro spec) ก็พอครับ เพราะ N800(Race spec) กินจาน ตอนเปลี่ยนอย่าลืมเจียร์จานเบรคด้วยนะครับ

ส่วนบางท่านแนะนำให้เปลี่ยนจาน size เดิมของ Dixcel เทียบกับประสิทธิภาพที่ได้แล้วผมว่าไม่คุ้มครับ ถ้าจะหมดเกือบหมื่นแค่จานเบรค สู้เอาเงินไปเปลี่ยนจาน+caliper ดีกว่าครับ อย่างน้อยใช้ R32+เปลี่ยนชุดซ่อมใหม่หมด+จานใหม่ ประสิทธิภาพที่ได้คุ้มกว่าเปลี่ยนเฉพาะจานมากครับ ร้านดีๆที่ไว้ใจได้ก็มีร้านนี้ครับ https://www.facebook.com/jerndiscbrake

ส่วนจานยี่ห้อ Ru.... ไม่แนะนำครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:37:33 »
ถ้าเท้าไม่หนักมาก ไม่ได้ขับ 180+ บ่อยๆ เลือก N500(Pro spec) ก็พอครับ เพราะ N800(Race spec) กินจาน ตอนเปลี่ยนอย่าลืมเจียร์จานเบรคด้วยนะครับ

ส่วนบางท่านแนะนำให้เปลี่ยนจาน size เดิมของ Dixcel เทียบกับประสิทธิภาพที่ได้แล้วผมว่าไม่คุ้มครับ ถ้าจะหมดเกือบหมื่นแค่จานเบรค สู้เอาเงินไปเปลี่ยนจาน+caliper ดีกว่าครับ อย่างน้อยใช้ R32+เปลี่ยนชุดซ่อมใหม่หมด+จานใหม่ ประสิทธิภาพที่ได้คุ้มกว่าเปลี่ยนเฉพาะจานมากครับ ร้านดีๆที่ไว้ใจได้ก็มีร้านนี้ครับ https://www.facebook.com/jerndiscbrake

ส่วนจานยี่ห้อ Ru.... ไม่แนะนำครับ
ขอบคุณครับ