ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ขับรถกลางคืนระวังพวกของตกบนถนนด้วยนะครับ  (อ่าน 6165 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เป็นคลิปจากรถผมครับ จากวันปีใหม่กำลังขับรถกลับผ่านเส้นสุวินทวงศ์ ความเร็วประมาณ 70-80 ขับเลนซ้ายมาเรื่อยๆ เห็นลางๆนึกว่าใครทำสีขาวหกบนถนน แต่พอใกล้มาอีกนิดเริ่มไม่แน่ใจเลยเปิดไฟสูงดู น่าจะเป็นกล่องโฟมครับ กล่องใหญ่พอสมควร ถ้าไม่หลบไม่รู้ว่าอะไรจะเสียหายบ้าง ถนนไม่มีรถเลยครับช่วงตีหนึ่ง ในหัวคิดว่าหลบไงก็ได้ไม่ให้โดนรถเรา ในคลิปดูไม่ค่อยเร็ว แต่ตอนที่หลบโยกพวงมาลัยค่อนข้างเร็วครับ ไฟฉุกเฉินกระพิบเองเลยตัวรถควบคุมได้ง่ายครับ ไม่เหวี่ยง ไม่ไถลเลย ขอบทางที่หลบเป็นฝุ่นทรายทั้งนั้นครับ ไว้ใจได้กับช่วงล่าง CX-5 ครับ ได้รถมาอาทิตย์นึง
เกือบเจิมซะแล้ว คุณพ่อก็เล่นจอรถไปไม่ได้ช่วยดูรถเลย ฮ่าๆๆ ยังไงก็ขับรถด้วยความไม่ประมาทนะครับ

ผมยังโชคดีที่ไม่มีรถวิ่งตามมา แล้วก็ไม่ได้วิ่งเร็วมาก ถ้าเร็วกว่านี้มีเสียหายแน่นอนครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

อย่าประมาทกล่องโฟม กันชน กะ สเกิร์ตแตกกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
น่ากลัวครับแบบนี้
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Smith686

เปิดไฟต่ำหรือครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เปิดไฟต่ำหรือครับ

ใช่ครับ เปิดไฟหน้าปกตินี่แหละครับ ตอนใกล้ๆ ยิงไฟสูงเพื่อดูว่ามันคืออะไรกันแน่ แล้วโยกหลบเลยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ปกติเราเจอของหล่นบนถนนแบบนี้ เราควรจอดแล้วเอาออกพ้นทางไหมครับ หรือผ่านไปเลย เพราะเมื่อวานก็เพิ่งเจอถุงผลไม้ถุงใหญ่ (เหมือนหล่นมาจากรถพ่อค้า)หล่นอยู่ตรงกลางถนนทางลงสะพานข้ามแยกเลย แต่พอดีขับชิดซ้ายเลยไม่มีปัญหา ใจก็คิดแว้บว่าอยากลงไปเอาออกให้ แต่ก็กลัวรถมาเร็วน่ะครับ เลยผ่านไปเฉยๆ  :'(

ออฟไลน์ renew

แบบนี้สินะเวลาขับกลางคืนมักมีคนแนะนำให้ขับตามคนอื่น

ผมก็นึกอยากลงไปเก็บมาวางข้างทางนะ แต่คิดไปคิดมากลัวอุบัติเหตุจอดข้างทางพึ่งพ้นโค้งมาด้วย นึกไปถึงอาจเป็นแผนของพวกโจรชิงรถ

ชิงทรัพย์ แบบว่าเราจอดลงมาก็เรียบร้อย ก็เลยผ่านไป ได้แต่ขอให้ผู้ใช้ถนนผ่านไปด้วยดีครับ

ถ้ากลางวันก็อาจจะไปแอบข้างทาง เพราะมันสว่าง มองเห็นชัดเจน กลางคืนผมไม่เสี่ยงด้วยล่ะ อันตรายมาก

ออฟไลน์ Darkart

น่ากลัวเหมือนกันขับรถตอนหลางคืน ดีแล้วโยกหลบได้ทัน ไม่รู้ว่าในกล่องมีอะไรบ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuntapon.s

แบบนี้สินะเวลาขับกลางคืนมักมีคนแนะนำให้ขับตามคนอื่น

ขับตามรถสูงๆเขาวิ่งคร่อมไปเลย  ส่วนเราชนโครม

ออฟไลน์ J_Serie5

ดูจาก clip ผมรู้สึกว่าไฟต่ำระยะแสงส่องถึงค่อนข้างสั้นเกินไป / หรือกล้องหลอกตา ?

ดูจาก clip ผมรู้สึกว่าไฟต่ำระยะแสงส่องถึงค่อนข้างสั้นเกินไป / หรือกล้องหลอกตา ?

ผมไม่รู้ว่ารถคันอื่นเป็นยังไงนะครับ แต่ผมว่ามันสว่างกว่า Altis คันเก่าแบบคนละเรื่องเลยครับ เดี๋ยวลองให้ช่างเช็คดู
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนในคลิปเลยครับ  ดีวันนั้นขับช้า
ไฟต่ำ  ตอนกลางคืนผมว่าได้ประมาณนี้ครับ  ยิ่งเป็นถนนที่ไม่มีไฟ หรือไฟสลัวมองยากจิงๆ
ขับf10ครับวันนั้น
   อีกครั้งนึงเจอกล่องโฟมครับ หลบไม่ทัน  ผมขับมาเร็ว  เลยต้องตัดสอนใจชน
  ดีเป็นกล่อฝโฟมเปล่ารถเลยไม่เสียหาย  ตอนแรกทำไว้ล่ะได้เปลี่ยนกันชนแน่
ขับไปสักพักเจอรถสิบล้อ  พี่แกเล่นปล่อยลังโฟมหลุดร่วง  เป็นระยะๆเลย  เผ็นสิบกล่องเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขับเส้นโคราชเข้ากรุงเทพ ฯ เกือบ 25 ปีที่แล้ว ที่เจอคือ ถังน้ำตู้กดน้ำ ถูกโยนออกมาจากข้างถนน เพื่อให้เกิดอุบัติเหตุ แล้วขึ้นมาปลดทรัพย์ โชคดี หลบทัน

เจอแบบนี้น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ CJ.

เคยเจอกะละมังครับ แต่โชคดีทีกะละมังสีสว่างๆขาวๆ

ถ้าเป็นสีเข้มๆดำๆ วันนั้นหน้ารถพังแน่ วิ่งเร็วพอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ beauky101

• **
ขับตามคันหน้าใช่ว่าจะดีนะครับ  ผมนี่หลบไม่ทันเลย มาเต็มๆ

ออฟไลน์ seeker

ถ้ามีไฟ adaptive จะพอช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเจอผ้าใบลอยมา น่ากลัวมากๆๆ มองทางไม่เห็น แทบเชือกไปเกี่ยวกับกระจกข้างอีก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขับตามคันหน้าใช่ว่าจะดีนะครับ  ผมนี่หลบไม่ทันเลย มาเต็มๆ

รถยนต์เสียหายไหมครับ หรือแค่เลอะ ต้องทำความสะอาดเฉยๆ  :-X

ผมเคยขับชนนก ประมาณว่านกเอี้ยง พุ่ง/วิ่ง ข้ามถนนมาอย่างเร็ว เหมือนเห็นอะไรที่ฟากตรงข้าม
เสียงดังปั้ก!

ถึงบ้าน ลงดู เลือดกระจายติดสเกิร์ต แต่ศพไม่เห็น
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ beauky101

• **
อ้างถึง
รถยนต์เสียหายไหมครับ หรือแค่เลอะ ต้องทำความสะอาดเฉยๆ  :-X

ผมเคยขับชนนก ประมาณว่านกเอี้ยง พุ่ง/วิ่ง ข้ามถนนมาอย่างเร็ว เหมือนเห็นอะไรที่ฟากตรงข้าม
เสียงดังปั้ก!

ถึงบ้าน ลงดู เลือดกระจายติดสเกิร์ต แต่ศพไม่เห็น

ไม่เสียหายครับ แค่ขูดกับใต้ท้องรถตั้งแต่หน้าจนหลังรถเลย  แต่ถ้าใส่สเกิร์ตมีแตกแน่นอนครับ เพราะหมาค่อนข้างตัวใหญ่
จังหวะกำลังจะเข้าซ้ายพอดี  ไม่ทันจริงๆ ตัดสินใจค่อมไป

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ทำให้นึกอยากได้ไฟหน้า intelligent ตัวใหม่ของมาสด้า ผมว่ามันน่าสนใจกว่า G-vector ซะอีก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเลยไม่ชอบขับรถกลางคืนครับ

แต่ขับกลางวันวันก่อน

เจอแท่งแม้

มีตะปูเป็นแถว ตั้งชี้ขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ SLuang

การขับตามคันอื่น ไม่ได้ปลอดภัยเสมอไปนะครับ
มีหลายๆ  สถานการณ์ที่เป็นอันตรายได้

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนในคลิปเลยครับ  ดีวันนั้นขับช้า
ไฟต่ำ  ตอนกลางคืนผมว่าได้ประมาณนี้ครับ  ยิ่งเป็นถนนที่ไม่มีไฟ หรือไฟสลัวมองยากจิงๆ
ขับf10ครับวันนั้น
   อีกครั้งนึงเจอกล่องโฟมครับ หลบไม่ทัน  ผมขับมาเร็ว  เลยต้องตัดสอนใจชน
  ดีเป็นกล่อฝโฟมเปล่ารถเลยไม่เสียหาย  ตอนแรกทำไว้ล่ะได้เปลี่ยนกันชนแน่
ขับไปสักพักเจอรถสิบล้อ  พี่แกเล่นปล่อยลังโฟมหลุดร่วง  เป็นระยะๆเลย  เผ็นสิบกล่องเลยครับ

ผมก็เคยเจอลังโฟมเหมือนกันครับ เจอบนทางด่วนความเร็วร้อยกว่าหล่นอยู่เลนขวากันชนแตกเลย อีกครั้งก็เจอผ้าใบคลุมของหลุดจากรถคันข้างหน้า รถเป็นรอยยาวทั้งแถบ แล้วก็เรื่อง clip ผมตั้งใจดูดีๆอีกครั้งผมว่าไฟหน้าระยะส่องค่อนข้างสั้นเกินไป ผมว่าเข้าศูนย์ปรับให้ไกลกว่านี้จะดีกว่านะครับ มันจะมีระยะไกลสุดที่ปรับได้ โดยที่ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ของผมนี่ ยางอะไหล่ร่วงลงมากลางรถเลย หักหลบได้แค่นิดเดียว มีรถอยู่ข้างๆ ดีนะมีแค่ยาง ไม่มีแม็กหรือล้อกระทะอยู่ด้วย ไม่งั้นคงไม่จบแค่สเกิตร้าวแน่ๆ