ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ขับรถกลางคืนระวังพวกของตกบนถนนด้วยนะครับ  (อ่าน 6024 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เป็นคลิปจากรถผมครับ จากวันปีใหม่กำลังขับรถกลับผ่านเส้นสุวินทวงศ์ ความเร็วประมาณ 70-80 ขับเลนซ้ายมาเรื่อยๆ เห็นลางๆนึกว่าใครทำสีขาวหกบนถนน แต่พอใกล้มาอีกนิดเริ่มไม่แน่ใจเลยเปิดไฟสูงดู น่าจะเป็นกล่องโฟมครับ กล่องใหญ่พอสมควร ถ้าไม่หลบไม่รู้ว่าอะไรจะเสียหายบ้าง ถนนไม่มีรถเลยครับช่วงตีหนึ่ง ในหัวคิดว่าหลบไงก็ได้ไม่ให้โดนรถเรา ในคลิปดูไม่ค่อยเร็ว แต่ตอนที่หลบโยกพวงมาลัยค่อนข้างเร็วครับ ไฟฉุกเฉินกระพิบเองเลยตัวรถควบคุมได้ง่ายครับ ไม่เหวี่ยง ไม่ไถลเลย ขอบทางที่หลบเป็นฝุ่นทรายทั้งนั้นครับ ไว้ใจได้กับช่วงล่าง CX-5 ครับ ได้รถมาอาทิตย์นึง
เกือบเจิมซะแล้ว คุณพ่อก็เล่นจอรถไปไม่ได้ช่วยดูรถเลย ฮ่าๆๆ ยังไงก็ขับรถด้วยความไม่ประมาทนะครับ

ผมยังโชคดีที่ไม่มีรถวิ่งตามมา แล้วก็ไม่ได้วิ่งเร็วมาก ถ้าเร็วกว่านี้มีเสียหายแน่นอนครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

อย่าประมาทกล่องโฟม กันชน กะ สเกิร์ตแตกกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
น่ากลัวครับแบบนี้
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Smith686

เปิดไฟต่ำหรือครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เปิดไฟต่ำหรือครับ

ใช่ครับ เปิดไฟหน้าปกตินี่แหละครับ ตอนใกล้ๆ ยิงไฟสูงเพื่อดูว่ามันคืออะไรกันแน่ แล้วโยกหลบเลยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ปกติเราเจอของหล่นบนถนนแบบนี้ เราควรจอดแล้วเอาออกพ้นทางไหมครับ หรือผ่านไปเลย เพราะเมื่อวานก็เพิ่งเจอถุงผลไม้ถุงใหญ่ (เหมือนหล่นมาจากรถพ่อค้า)หล่นอยู่ตรงกลางถนนทางลงสะพานข้ามแยกเลย แต่พอดีขับชิดซ้ายเลยไม่มีปัญหา ใจก็คิดแว้บว่าอยากลงไปเอาออกให้ แต่ก็กลัวรถมาเร็วน่ะครับ เลยผ่านไปเฉยๆ  :'(

ออฟไลน์ renew

แบบนี้สินะเวลาขับกลางคืนมักมีคนแนะนำให้ขับตามคนอื่น

ผมก็นึกอยากลงไปเก็บมาวางข้างทางนะ แต่คิดไปคิดมากลัวอุบัติเหตุจอดข้างทางพึ่งพ้นโค้งมาด้วย นึกไปถึงอาจเป็นแผนของพวกโจรชิงรถ

ชิงทรัพย์ แบบว่าเราจอดลงมาก็เรียบร้อย ก็เลยผ่านไป ได้แต่ขอให้ผู้ใช้ถนนผ่านไปด้วยดีครับ

ถ้ากลางวันก็อาจจะไปแอบข้างทาง เพราะมันสว่าง มองเห็นชัดเจน กลางคืนผมไม่เสี่ยงด้วยล่ะ อันตรายมาก

ออฟไลน์ Darkart

น่ากลัวเหมือนกันขับรถตอนหลางคืน ดีแล้วโยกหลบได้ทัน ไม่รู้ว่าในกล่องมีอะไรบ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuntapon.s

แบบนี้สินะเวลาขับกลางคืนมักมีคนแนะนำให้ขับตามคนอื่น

ขับตามรถสูงๆเขาวิ่งคร่อมไปเลย  ส่วนเราชนโครม

ออฟไลน์ J_Serie5

ดูจาก clip ผมรู้สึกว่าไฟต่ำระยะแสงส่องถึงค่อนข้างสั้นเกินไป / หรือกล้องหลอกตา ?

ดูจาก clip ผมรู้สึกว่าไฟต่ำระยะแสงส่องถึงค่อนข้างสั้นเกินไป / หรือกล้องหลอกตา ?

ผมไม่รู้ว่ารถคันอื่นเป็นยังไงนะครับ แต่ผมว่ามันสว่างกว่า Altis คันเก่าแบบคนละเรื่องเลยครับ เดี๋ยวลองให้ช่างเช็คดู
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนในคลิปเลยครับ  ดีวันนั้นขับช้า
ไฟต่ำ  ตอนกลางคืนผมว่าได้ประมาณนี้ครับ  ยิ่งเป็นถนนที่ไม่มีไฟ หรือไฟสลัวมองยากจิงๆ
ขับf10ครับวันนั้น
   อีกครั้งนึงเจอกล่องโฟมครับ หลบไม่ทัน  ผมขับมาเร็ว  เลยต้องตัดสอนใจชน
  ดีเป็นกล่อฝโฟมเปล่ารถเลยไม่เสียหาย  ตอนแรกทำไว้ล่ะได้เปลี่ยนกันชนแน่
ขับไปสักพักเจอรถสิบล้อ  พี่แกเล่นปล่อยลังโฟมหลุดร่วง  เป็นระยะๆเลย  เผ็นสิบกล่องเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขับเส้นโคราชเข้ากรุงเทพ ฯ เกือบ 25 ปีที่แล้ว ที่เจอคือ ถังน้ำตู้กดน้ำ ถูกโยนออกมาจากข้างถนน เพื่อให้เกิดอุบัติเหตุ แล้วขึ้นมาปลดทรัพย์ โชคดี หลบทัน

เจอแบบนี้น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ CJ.

เคยเจอกะละมังครับ แต่โชคดีทีกะละมังสีสว่างๆขาวๆ

ถ้าเป็นสีเข้มๆดำๆ วันนั้นหน้ารถพังแน่ วิ่งเร็วพอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ beauky101

• **
ขับตามคันหน้าใช่ว่าจะดีนะครับ  ผมนี่หลบไม่ทันเลย มาเต็มๆ

ออฟไลน์ seeker

ถ้ามีไฟ adaptive จะพอช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเจอผ้าใบลอยมา น่ากลัวมากๆๆ มองทางไม่เห็น แทบเชือกไปเกี่ยวกับกระจกข้างอีก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขับตามคันหน้าใช่ว่าจะดีนะครับ  ผมนี่หลบไม่ทันเลย มาเต็มๆ

รถยนต์เสียหายไหมครับ หรือแค่เลอะ ต้องทำความสะอาดเฉยๆ  :-X

ผมเคยขับชนนก ประมาณว่านกเอี้ยง พุ่ง/วิ่ง ข้ามถนนมาอย่างเร็ว เหมือนเห็นอะไรที่ฟากตรงข้าม
เสียงดังปั้ก!

ถึงบ้าน ลงดู เลือดกระจายติดสเกิร์ต แต่ศพไม่เห็น
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ beauky101

• **
อ้างถึง
รถยนต์เสียหายไหมครับ หรือแค่เลอะ ต้องทำความสะอาดเฉยๆ  :-X

ผมเคยขับชนนก ประมาณว่านกเอี้ยง พุ่ง/วิ่ง ข้ามถนนมาอย่างเร็ว เหมือนเห็นอะไรที่ฟากตรงข้าม
เสียงดังปั้ก!

ถึงบ้าน ลงดู เลือดกระจายติดสเกิร์ต แต่ศพไม่เห็น

ไม่เสียหายครับ แค่ขูดกับใต้ท้องรถตั้งแต่หน้าจนหลังรถเลย  แต่ถ้าใส่สเกิร์ตมีแตกแน่นอนครับ เพราะหมาค่อนข้างตัวใหญ่
จังหวะกำลังจะเข้าซ้ายพอดี  ไม่ทันจริงๆ ตัดสินใจค่อมไป

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ทำให้นึกอยากได้ไฟหน้า intelligent ตัวใหม่ของมาสด้า ผมว่ามันน่าสนใจกว่า G-vector ซะอีก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเลยไม่ชอบขับรถกลางคืนครับ

แต่ขับกลางวันวันก่อน

เจอแท่งแม้

มีตะปูเป็นแถว ตั้งชี้ขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ SLuang

การขับตามคันอื่น ไม่ได้ปลอดภัยเสมอไปนะครับ
มีหลายๆ  สถานการณ์ที่เป็นอันตรายได้

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนในคลิปเลยครับ  ดีวันนั้นขับช้า
ไฟต่ำ  ตอนกลางคืนผมว่าได้ประมาณนี้ครับ  ยิ่งเป็นถนนที่ไม่มีไฟ หรือไฟสลัวมองยากจิงๆ
ขับf10ครับวันนั้น
   อีกครั้งนึงเจอกล่องโฟมครับ หลบไม่ทัน  ผมขับมาเร็ว  เลยต้องตัดสอนใจชน
  ดีเป็นกล่อฝโฟมเปล่ารถเลยไม่เสียหาย  ตอนแรกทำไว้ล่ะได้เปลี่ยนกันชนแน่
ขับไปสักพักเจอรถสิบล้อ  พี่แกเล่นปล่อยลังโฟมหลุดร่วง  เป็นระยะๆเลย  เผ็นสิบกล่องเลยครับ

ผมก็เคยเจอลังโฟมเหมือนกันครับ เจอบนทางด่วนความเร็วร้อยกว่าหล่นอยู่เลนขวากันชนแตกเลย อีกครั้งก็เจอผ้าใบคลุมของหลุดจากรถคันข้างหน้า รถเป็นรอยยาวทั้งแถบ แล้วก็เรื่อง clip ผมตั้งใจดูดีๆอีกครั้งผมว่าไฟหน้าระยะส่องค่อนข้างสั้นเกินไป ผมว่าเข้าศูนย์ปรับให้ไกลกว่านี้จะดีกว่านะครับ มันจะมีระยะไกลสุดที่ปรับได้ โดยที่ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ของผมนี่ ยางอะไหล่ร่วงลงมากลางรถเลย หักหลบได้แค่นิดเดียว มีรถอยู่ข้างๆ ดีนะมีแค่ยาง ไม่มีแม็กหรือล้อกระทะอยู่ด้วย ไม่งั้นคงไม่จบแค่สเกิตร้าวแน่ๆ