ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้รถชนแล้วไฟลุกบ่อยมาก เหตุใดถึงเป็นแบบนั้น  (อ่าน 4074 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มีใครรู้เรื่องเครื่องยนต์ ส่วนประกอบ ท่อต่อน้ำมัน อยากทราบว่าสาเหตุส่วนใหญ่ สาเหตุที่คาดว่า.. เกิดจากอะไรได้บ้าง แล้วเชื้อเพลิงละ มาจากไหน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าเป็นเมื่อก่อน จ้าวแห่งการชนแล้วไฟลุกคือ ไดฮัทสุ มิร่า

จอดติดไฟแดงอยู่ ไฟลุกพรึบก็มีครับ ผมเคยเห็นข่าวเมื่อนานมาแล้ว

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มิร่า ตอนนี้ก็ยังใช้กันเกลื่อนเลยนิครับ น่ากลัว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มิร่า ตอนนี้ก็ยังใช้กันเกลื่อนเลยนิครับ น่ากลัว

มิร่าไม่น่ากลัวแล้วครับ เพราะสมัยนี้รถอะไรมันก็ไหม้ท้้งนั้นเลยครับ

ไม่รู้เพราะอะไร ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Auto

ใช้้รถอะไรมันก็เกิดไฟไหม้ได้ น่ะสมัยนี้     แต่บางคนยังโทษแก๊ส โทษ LPG NGV  กันอยู่เลย    จะให้รถตู้เปลี่ยนมาใช้ดีเซล 
   ผมล่ะขำตายกับความคิดเห็น        ถ้าอย่างนั้นผมซื้อรถดีเซลมาใช้ดีกว่ามั๊ย  ตอนนี้กำลังมีเงิน  จ่ายค่าน้ำมัน ค่าซ่อมได้ไม่เดือดร้อน         หา Fortuner 4x4   ดีเซลมาใช้อีกคันดีกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เป็นเพราะ แก๊สโซฮอล์ ไม่ใช่สิ เป็นเพราะ LPG อยู่แบบนี้
น้ำมันเบนซิน มันระเบิดน่ากลัวกว่าอีก
มอเตอร์ไซค์ชนกันมันยังระเบิดเลย
แก๊สรั่วมันยังไม่ไหลไปทั่วเหมือนน้ำมัน มีโอกาสไหลไปหาประกายไฟเยอะกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

ส่วนมากมีสองประเด็น 1. ประกายไฟ จากการสปาร์คขั้วบวก กับลบ 
                            2.  ท่อไอเสีย โดยเฉพาะใกล้ ๆ แคท มันร้อนมาก  ถ้าน้ำมันราดลงไป ลุกทันที...

ส่วนแก๊ส จะเป็นตัวผสมโรง  ตอนที่ไฟไหม้ไปถึงถังแก๊ส  มันจะโฟลว์แก๊สออกมา(ป้องกันการระเบิด)  ไฟจะพุ่งแรง  และเผารถไม่ให้เหลือซาก....

ออฟไลน์ ps000000

เป็นไปได้ว่า

สื่อออกข่าวบ่อยขึ้น เพราะผมเห็นรถไฟไหม้มาตั้งแต่ผมวัยรุ่น หลายสิบปีแล้วครับ

ออฟไลน์ tincubus

• Newbie
  • *
ผมว่าเป็นเพราะเดี๋ยวนี้ใครๆก็มี smartphone ถ่ายวีดีโอได้ เราเลยเห็นภาพพวกนี้มากขึ้นใน social media สมัยก่อนต้องรอภาพข่าวทีวีเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเป็นเพราะเดี๋ยวนี้ใครๆก็มี smartphone ถ่ายวีดีโอได้ เราเลยเห็นภาพพวกนี้มากขึ้นใน social media สมัยก่อนต้องรอภาพข่าวทีวีเท่านั้นครับ

ผมก็ว่างั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ผมก็ว่างั้น
รถเยอะขึ้นด้วยครับ ความถี่ในการเกิดอุบัติเหตุแล้วไฟไหม้ก็บ่อยขึ้นด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DriveOnly

เพราะสายไฟช๊อตจนไหม้มั้งครับ เพราะสมัยนี้ชอบไปดัดแปลงระบบไฟฟ้ากันเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถเยอะขึ้น และโทรศัพท์ถ่ายรูปได้มีกันแทบทุกคน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Headman

ถ้าเป็นช่วงปี 90 ล่ะก็ รถยุโรบ มักเดินท่อน้ำมันขนานมากับท่อไอเสียครับ และตรงจุดที่ท่อน้ำมันมาเข้ารางหัวฉีด มันจะอยู่ใกล้ๆ Header พอดี

จากถังมาถึงรางหัวฉีด จุดต่อระหว่าง ท่อเหล็กที่มาจากถัง กับรางหัวฉีด ตรงนั้นเป็นท่อยางครับ....พอเก่าๆ เข้าหน่อยและไม่ได้ไปดู มันก็จะ แข็ง แล้วก็กรอบ....สุดท้ายก็รั่ว ปั๊มติ๊กแรงดันสูงที่ส่งน้ำมันมา....ท้ายที่สุด.....ก็แตก....น้ำมันฉีดไปโดน Header ร้อนๆ ที่หลัง Header ก็มีพรมซับเสียงหลังเครื่องอยู่...จุดจม.......ไฟลุกครับ ^^

ที่จริงแล้ว รถคาร์บูน้ำมันท่วมๆ สมัยก่อน น่ากลัวกว่านี้อีกครับ แต่ก็เห็นว่าใช้กันเป็นปกตินะ

ไฟจะไหม้หรือไม่ ผมว่ามันอยู่ที่คนดูแลรักษารถด้วยครับ ฮ๋าๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SM.

ไฟไหม้รถ  ไม่น่าเลยนะครับ อยู่ๆๆติดไฟได้ไง

ออฟไลน์ Darkart

ที่ไฟไหม้ อุปกรณ์และคุณภาพ ระบบน้ำมัน+ระบบแก็ส อุณหภูมิสภวะอากาศ การดูแลรักษารถครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์