ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆแนะนำรถด้วยครับ งบ 2.7m  (อ่าน 4227 ครั้ง)

ออฟไลน์ killermax

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำรถด้วยครับ งบ 2.7m
« เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 12:20:59 »
ตามอ่านมานานมาก นี่กระทู้แรกเลยครับ ^^

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ

------------------------------

ตอนนี้ขับ camry acv40 อยู่ ใช้มา 10ปีได้ละ ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว เป็นรถคันที่ 2 ของที่บ้าน อีกคันเป็น prerunner '08

กำลังมองพวก bmw 330e benz c350e Audi a4 หรืออะไรไกล้เคียงอยู่ครับ อยากได้รถยุโรป เพราะไม่เคยขับ 555+

อายุ 20 ปลายๆ ครับ ใช้รถประมานปีละ 15000km แต่ใช้ยาวครับ กะใช้อย่างน้อยก็ 8 ปี+ ครับ

2ประตู ไม่เอาเพราะต้องรับแขก

เห็น 3er กับ c class ไกล้เปลี่ยนรุ่นละ รอดีมั้ย หรือซื้อเลยดี ผมชอบพวกออพชั่นเยอะ เป็นคนบ้า tech ครับ

ส่วนลด 330e c350e a4 ได้ประมานเท่าไหร่ครับ พวกนี้จุกจิกมั้ย อยากเน้นรถใช้ระยะยาว

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำรถด้วยครับ งบ 2.7m
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 13:03:46 »
กะใช้ยาวไม่แนะนำhybridเท่าไหร่ จะซื้อเลยตอนนี้ 3series น่าจะคุ้มสุดและใกล้เปลี่ยนโฉมที่สุด C class โฉมนี้ถ้าชอบก็จัดเลยแต่ติดที่Techที่คุณชอบมันไปเทรวมอยู่ในรุ่นhybrid จึงทำให้มีข้อกังขา A4 เวิร์คสุดในตอนนี้นะผมว่า ขับรถยุโรปทั้งทีเอาแหวกแนวไปเลย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำรถด้วยครับ งบ 2.7m
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 13:28:04 »
 :-\ :-X

จขกท ให้ข้อมูลได้ดีครับ ทำให้ตอบง่าย และถามมีจุดประสงค์ด้วย
(ไม่เหมือนบางกระทู้ อยากคุยอะไรก็คุยมาลอยๆ)

รถยุโรปคันแรกด้วย ควรจะมี First Impression ดีมากๆหน่อย
เพิ่มงบไปที่ E220d เลยครับ คุ้มแน่ ถ้าใช้รถยาวขนาดนั้น
(จะให้ถอย C350e ก็มาเป็น Hybrid ซะนั่น)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 14:14:41 »

ผม งบเท่าคุณ โจทย์เหมือนคุณเป๊ะเลย

อายุพอๆกันด้วย

ผมจัด x1 ดีเซล ไปละครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 14:48:10 »
โจทย์คล้ายๆผมตอนนี้เลยครับ แต่ผมเคยขับยุโรปมา ทั้ง ดาว ใบพัด สี่ห่วงแล้ว ผมตัดทิ้งหมดเลยครับ

ผมมาโดนใจ WRX มากกว่ายุโรปเยอะเลยครับ ถ้ารักสบายก็ เกียร์ Auto Lineratronic ครับ ถ้ารักสนุกก็ 6/MT

ยุโรป เกิน 5 ปี หมดประกันหรือแสนโลแล้วซ่อมแพงมากๆ แต่ล่ะปีซ่อมไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นครับ ใช้เยอะยิ่งซ่อมเยอะครับ เห็นใช้ระยะยาวด้วยยุโรปผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับ

ลองดูครับ 2.7M ตัวเลือกเยอะครับ ลองหลายๆแบบครับ อาจจะเจอสิ่งที่ใช่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 15:37:55 »
ถ้ามาสาย Plug-in Hybrid ต้องไม่กลัวเรื่องจุกจิกนะ เพราะตัวเลือก A4 เป็นยี่ห้อเดียวไม่วุ่นกับ Hybrid

รุ่นที่คุณเลือกมาแสดงว่าชอบสไตล์ไฮเทคจริงๆ มาสาย Plug-in Hybrid ถ้าเอาสบายใจ (นิดนึง) ก็ BMW 330e เพราะมี BSI ให้ทำใจ แต่ถ้าชอบการตกแต่งหรูหราก็ต้องมาทาง Benz C350e

กำลังมองพวก bmw 330e benz c350e Audi a4 หรืออะไรไกล้เคียงอยู่ครับ อยากได้รถยุโรป เพราะไม่เคยขับ 555+

ผมชอบพวกออพชั่นเยอะ เป็นคนบ้า tech ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ killermax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 16:32:43 »
e220d ก็น่าสนนะครับ แต่เกินงบไปเยอะเลย เพรางบ 2.7ล นี่แบบสุดๆละ ไม่สามารถเพิ่มต่อได้ พวก 330e ผมคงได้ตัว lux อะครับ ยกเว้นถ้าตัว msport ลด 400000+ ถึงจะไหว

ใจจริง choice นี้ชอบ c class ที่สุดละครับ ภายนอกสวย ภายในสวยสุด (ติดเรื่องที่ได้หน้าจอ ipad ง่อยๆ ไม่สมกับตราดาว) แต่กลัวเรื่องค่าซ่อมบำรุงแพงที่เขาลือๆกัน เช่น airmatic ไรพวกนี้ครับ

แล้วงบผมพอซื้อแค่ตัว AV อะครับ

ถ้าเลือกไม่ได้ ผมอาจจะ รอปีหน้าเลย เผื่อ series 3 จะเปิดตัวใหม่ / c class minor change

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 18:04:16 »
ใช้ยาวหนีไฮบริดดีกว่า แต่ถ้ารับได้กับอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องแสนแพงหรือราคาขายต่อที่ตกฮวบก็จัดไป
โจทย์ใช้ยาวใช้เยอะลองมองดีเซลครับ320d ถ้าไม่รีบรอตัวใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 18:56:44 »
ตามอ่านมานานมาก นี่กระทู้แรกเลยครับ ^^

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ

------------------------------

ตอนนี้ขับ camry acv40 อยู่ ใช้มา 10ปีได้ละ ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว เป็นรถคันที่ 2 ของที่บ้าน อีกคันเป็น prerunner '08

กำลัง
อ้างถึง
มองพวก bmw 330e benz c350e Audi a4 หรืออะไรไกล้เคียงอยู่ครับ อยากได้รถยุโรป เพราะไม่เคยขับ 555+

ถ้าอยากได้ เลือกที่ชอบที่สุดครับ

อายุ 20 ปลายๆ ครับ ใช้รถประมานปีละ 15000km แต่ใช้ยาวครับ กะใช้อย่างน้อยก็ 8 ปี+ ครับ

2ประตู ไม่เอาเพราะ
อ้างถึง
ต้องรับแขก

ลองนั่งหลังดูครับ การรองรับช่วงขา การโอบกระชับช่วงตัว ความโล่งสบาย

ตอนจอดกับตอนขับ ไม่เหมือนกันครับ

เห็น 3er กับ c class ไกล้เปลี่ยนรุ่นละ รอดีมั้ย หรือซื้อเลยดี ผมชอบพวกออพชั่นเยอะ เป็นคนบ้า tech ครับ

ส่วนลด 330e c350e a4 ได้ประมานเท่าไหร่ครับ พวกนี้จุกจิกมั้ย อยากเน้นรถใช้ระยะยาว

ใช้ยาว ชอบเทคฯ ไม่จุกจิก

ในตัวเลือกที่ให้มา อาจจะไม่ใช่คำตอบทั้งหมด ครับ

อ้างถึง
e220d

ก็น่าสนนะครับ แต่เกินงบไปเยอะเลย เพรางบ 2.7ล นี่แบบสุดๆละ ไม่สามารถเพิ่มต่อได้ พวก 330e ผมคงได้ตัว lux อะครับ ยกเว้นถ้าตัว msport ลด 400000+ ถึงจะไหว

ใจจริง choice นี้ชอบ c class ที่สุดละครับ ภายนอกสวย ภายในสวยสุด (ติดเรื่องที่ได้หน้าจอ ipad ง่อยๆ ไม่สมกับตราดาว) แต่กลัวเรื่อง
อ้างถึง
ค่าซ่อมบำรุงแพง

ส่วนของค่าบำรุง

ถ้าพอดูแลรถเบื้องต้นเป็นบ้าง

บวกดูคู่มือก่อนเข้ารับบริการประกอบ

จะรู้ว่าแต่ละระยะต้องเปลี่ยนไม่เปลี่ยนอะไร ครับ
ที่เขาลือๆกัน เช่น
อ้างถึง
airmatic

ข้อมูลที่พอจะค้นเจอ C350e

คู่หน้าประมาณ 7x,xxx

คู่หลังประมาณ 3x,xxx ครับ
ไรพวกนี้ครับ

แล้วงบผมพอซื้อแค่ตัว AV อะครับ

ถ้าเลือกไม่ได้ ผมอาจจะ รอปีหน้าเลย เผื่อ series 3 จะเปิดตัวใหม่ / c class minor change

C350e Avantgarde RWD CKD

330e Luxury RWD CKD

A4 40 TFSI S-Line FWD CBU

ชอบ Tech ไม่มั่นใจว่าด้านไหน ถ้า Tech ด้านช่วยความปลอดภัย S60 เพียบ

ข้อมูลเบื้องต้น

รถยุโรปไฟเลี้ยวย้ายมาด้านซ้าย

Benz C350e มีระบบช่วยเบรค Active Brake Assist

คันเกียร์ย้ายมาที่พวงมาลัยด้านขวา

ประตูเปิดจากภายในได้ในจังหวะเดียวแม้กดล็อค

ไฟหน้าอาจมีฝ้าไอน้ำได้(มีในคู่มือ)

ใบปัดน้ำฝน สะดุด กระโดด ปัดมีเสียงดัง

เวลาเบรคมีเสียงในจังหวะใกล้หยุด

การขับขี่ ลองทดสอบ ที่ความเร็ว120-130ในทางโค้งยาวไม่โค้งหักมาก จับอาการแต่ละคัน

ทั้งนี้ ถ้าถนนไม่โล่ง ถ้าบริเวณรอบๆไม่โล่ง ถ้าไม่มีรั้วรอบขอบชิด

ถ้าไม่มั่นใจในทักษะการขับขี่(กึ่งประมาท ขับขี่แบบไม่ระมัดระวังไม่ปลอดภัย) ไม่ควรทดสอบแบบดังกล่าว ครับ

เกือบลืม^^ ปิดวิทยุปิดเพลงขณะ Test Drive ครับ

ประสบการณ์เบื้องลึก

อ้างถึง
เบนซ์หนอเบนซ์

ปกติผมค่อนข้างเข้าใจแนวคิดการออกแบบของเบนซ์ แต่ระยะหลังๆมา
เบนซ์ทำให้ผมรู้สึดผิดคาดกับหลายๆเรื่องในปัญหาของรถรุ่นใหม่ๆ
และผ่านมาหลายปีก็ไม่ได้รับการแก้ไข
ขอบ่นดังๆเผื่อเค้าจะได้ยินอะไรบ้าง

เบนซ์เป็นผู้คืดร่องเกียร์หยักๆเพื่อป้องกันการเข้าเกียรผิดพลาดโดยไม่ต้องมีกลไกไดๆมาเสริม
ในขณะทึ่รุ่นที่ย้ายเกียร์มาที่พวงมาลัย มันเสี่ยงผิดพลาดมาก แต่กลับไม่มีระบบใดป้องกันเลย
ผ่านมาหลายรุ่นก็ยังเหมือนเดิม ทั้งๆที่เกียร์มีกล่องควบคุมด้วยไฟฟ้า
ทำไมถึงไม่โปรแกรมป้องกันการเข้าเกียร์ผิดพลาดไว้บ้าง

เบนซ์คิดถึงความปลอดภัยของผู้โดยสารมากถึงขนาดที่หากรถวิ่งอยู่แล้วมีการเปิดประตู เกียร์จะเข้าpทันที
โดยไม่คิดจะห่วงกลไกของเกียร์เลย เบรคมือไฟฟ้ามีไว้โก้เก๋หรือไง
ในเมื่อต้องการใฟ้รถหยุด ทำไมไม่เบรค แต่กลับเข้าเกียร์Pแทน

เบนซออกแบบใบปัดน้ำฝนเดี่ยวแล้วซ่อนลงลึกๆเพื่อลดการต้านลม และมันก็ใช้ได้ดีเลยก็ว่าได้
ในขณะที่เรื่องปัดน้ำฝน มีปัญหากันหลายรุ่นมากและแก้ไม่หาย

เบนซเคยเป็นรถที่ได้คะแนนเต็มเรื่องเก็บเสียง
จากความตั้งใจคิดค้นรูปแบบยางขอบประตูที่แน่นมิดชิดปิดทุกร่องข้างตัวรถ
ด้วยวัสดุที่แน่ยทนทาน ในขณะที่รถรุ่นใหม่ๆ เสียงลมดัง เป็นกันหลายรุ่น แถมแก้ไม่ได้ด้วย

เบนซ์ชนะค่ายรถอื่นๆในการแข่งขันทดสอบรถ
ชนะเฟอรและแลมโบด้วยความเสถียรของรถในทุกสภาวะ
ชนะรถเมกันที่เครื่องใหญ่กว่าด้วยบาล้านและการทรงตัว
ชนะรถญี่ปุ่นด้วยประสิทธิภาพของรถทึ่ล้ำสมัย

ปัญหาสารพัดในรถรุ่นใหม่ๆของเบนซ์ มันน่าจะแก้ได้ไม่ยาก
ด้วยการกลับไปศึกษารถรถ่นเก่าๆของตัวเอง
หรือถ้าทำให้ดีกว่าเดิมไม่ได้ ก็ใช้ของเดิมที่มันมีคุณภาพ เชื่อมั่นได้เถอะ

รถญี่ปุ่นเคยถูกให้ฉายาว่ารถกระป๋อง ในยุคแรกๆที่ญี่ปุ่นทำรถขาย
ด้วยสาเหตุส่วนใหญ่หลังลูกค้ารับรถไม่กี่วัน ก็เกิดปัญหาสารพัด
ตอนนี้เบนซกำลังเป็นเหมือนญี่ปุ่นสมัยนั้นแล้ว
ยังเหลือศาสตร์ของความเป็นเยอรมันในรถตัวเองบ้างไหม
แบรนด์ที่คิดค้นสร้างร่องเกียร์กันเข้าเกียร์ผิดพลาดได้โดยไม่ต้องใช้กลไก
ในวันที่เริ่มนำรถเกียร์ออโต้เข้าตลาดครั้งแรก
ย้ายคันเกียร์ที่ตัวเองสร้าง ไปไว้ในจุดเสี่ยงที่สุดที่จะเกิดการผิดพลาด
และผ่านมาหลายรุ่นก็ยังไม่มีระบบป้องกันใดๆ
ถามจริงว่านี่ใช่แบรนด์เดียวกันกับที่ผมรู้จักรึเปล่า!!

Credit K.Boavorn Loundkaewnoo

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:50:24 »
e220d ก็น่าสนนะครับ แต่เกินงบไปเยอะเลย เพรางบ 2.7ล นี่แบบสุดๆละ ไม่สามารถเพิ่มต่อได้ พวก 330e ผมคงได้ตัว lux อะครับ ยกเว้นถ้าตัว msport ลด 400000+ ถึงจะไหว

ใจจริง choice นี้ชอบ c class ที่สุดละครับ ภายนอกสวย ภายในสวยสุด (ติดเรื่องที่ได้หน้าจอ ipad ง่อยๆ ไม่สมกับตราดาว) แต่กลัวเรื่องค่าซ่อมบำรุงแพงที่เขาลือๆกัน เช่น airmatic ไรพวกนี้ครับ

ถ้ายังไม่รีบใช้รถ และไม่คิดมากกับรถตกรุ่นรอปีหน้าก็ดีครับ ถึงสิ้นปีนี้รุ่นปัจจุบันอาจจะมีเทกระจาดอีกรอบนึงทั้งC classและ3 series
(เป็นการคาดเดา)นะครับ  ส่วนเรื่องจอคอมมานด์ง้อยๆคงง้อยไปอีกนานครับทำใจได้ไม่งั้นคงต้องขยับขึ้นไปเล่น E class  และช่วงล่างถุงลมAirmaticไม่ใช่แค่ลือ มันของจริงครับ โช๊ค4ต้นเบิกใหม่ราคาดาวน์รถEco carได้เลย ต้องศึกษาข้อมูลตรงนี้ให้มากๆนะครับถ้าจะเล่นเบนซ์
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 19:02:19 »
ถ้าไม่รีบรอ3 ใหม่ก้ดีนะครับ เพราะถ้าไฮบริดไม่ควรเกิน 6 ปีครับ ถ้าตอนนี้โอเคกับหน้าตา a4 น่าจะน่าสนสุดครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 21:16:38 »
รอ bmw serie3 G20 ปีหน้าดีกว่าครับ หรือถ้ารีบผมแนะนำหาซื้อ F30 AH3 มือ2 เห็นมีปล่อยอยู่คันนึง 2ล้านต้นๆ แรงสะใจ แต่น่าห่วงตรงระบบ hybrid  :-\

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 21:38:11 »
ณ ตอนนี้  Audi A4 เลยครับ

ในเมื่อจะใช้ยาว 8 ปี  ยิ่งตรงแก๊ป  ตรงที่เค้ารับประกัน 5 ปี 1.5แสนกิโลเมตร