ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องการดูแลรถเมื่อเดินทางไกลกับมาสด้า2ดีเซลครับ  (อ่าน 4370 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ตอนนี้กำลังสนใจมาสด้า2ดีเซลอยู่ครับผม มีคำถามที่อยากจะรบกวนสอบถามพี่ๆเล็กน้อยอ่ะครับ
พอดีผมต้องใช้รถทางไกลอย่างน้อยเดือนละ1ครั้งครับ

ปกติผมจะขับยาวประมาณ4ชม. แล้วตอนจะจอด สามารถดับเครื่องได้ตามปกติเลยไหมครับ โอกาสที่เทอร์โบจะพังมีมากน้อยแค่ไหนครับ
หรือมีเทคนิคการดูแลเครื่องดีเซลเทอร์โบตัวนี้อย่างไร ก็รบกวนพี่ๆแชร์ความรู้เพิ่มหน่อยนะครับผม

ขอบคุณมากครับ  :D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ boyyyy

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ถ้าเลือกแล้ว ชอบแล้ว อย่ากังวลครับ
ดูแลรถ ตามเงื่อนไขการเช็คระยะ
น้้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง
ไม่พังง่ายๆหรอกครับ

M2 Diesel ประหยัดมากครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

ถ้าจอดแวะปั๊ม เข้าห้องน้ำ แล้วคนอื่นไม่ลง ก็ไม่ต้องดับเครื่องก็ได้ครับ
แต่ถ้าจะดับ จริงๆ คือถ้าขับมาเร็วๆ แล้วมาจอดปั๊ม ก็เดินเบาไว้สัก 10-15 วินาที ก็พอครับ แล้วค่อยดับ ....

แต่โดยทั่วไปมันดับได้เลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าจอดแวะปั๊ม เข้าห้องน้ำ แล้วคนอื่นไม่ลง ก็ไม่ต้องดับเครื่องก็ได้ครับ
แต่ถ้าจะดับ จริงๆ คือถ้าขับมาเร็วๆ แล้วมาจอดปั๊ม ก็เดินเบาไว้สัก 10-15 วินาที ก็พอครับ แล้วค่อยดับ ....

แต่โดยทั่วไปมันดับได้เลยครับ

อ่อครับ จุดนี้ก็อยากจะถามอยู่พอดี แต่กลัวจะเป็นคำถามจุกจิกมากไป ฮ่าๆๆ
(ปกติก็จะขับทางไกลคนเดียวซะ95%เลยครับ จะได้เก็บไปทำตาม  :D)

ออฟไลน์ akewizard

ผมขอเทียบ Fortuner ที่ใช้อยู่นะครับเพราะเป็นดีเซลเทอร์โบเหมือนกัน

ถ้าขับทางไกลปกติผมจะหาจุดแวะทุกๆ 2 ชม.เช่นเข้าปั๊มหรือหาร้านแวะกินข้าว
ถ้าขับป้ายอีก 2-5 กม.จะถึงปั๊ม ผมจะเริ่มชะลอรถและเข้าซ้ายวิ่งรอบเดินเบาแบบปล่อยไหล พอถึงปั้มเลี้ยวเข้าซองที่จอดรถก็จะติดเครื่องทิ้งไว้สักนาทีแล้วค่อยดับเครื่องครับ
หรือถ้าจอดไม่นานมีคนนั่งเฝ้ารถให้ก็ติดเครื่องทิ้งไว้  แต่ถ้าจะจอดนานมากกว่านั้นเกิน 10-15 นาทีผมจะดับเครื่อง เพราะติดเครื่องไว้ควันจากท่อไอเสียจะไปรบกวนคนแถวนั้นได้

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าไม่ได้ทำอะไรเพิ่มก็ขับไปเถอะครับ ไม่น่าจะพังครับ ผมใช้รถเทอร์โบเหมือนกัน เบนซินเทอร์โบ ใช้มาหลายรุ่นแล้ว เวลาขับทางไกลผมทำเวลา เหยียบคันเร่งลึกๆ เหยียบเบรคเบาๆ ก็ไม่เห็นรถจะมีปัญหาอะไรเลยครับ

ถ้ากังวลก็ติด Defi Advance ZD เพิ่มครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปกติถ้ารถมีอุณหภูมิในเครื่องยนต์หรือตัวเทอร์โบร้อนมาก อาจจะมาจากการขับทางไกลนานๆ หรือรถเผาเขม่าเอง พัดลมระบายความร้อนจะหน่วงเวลาเพื่อลดอุณหภูมิตรงนั้นอยู่แล้วครับสามารถดับรถได้เลย ไม่ต้องทำอะไรคร้าบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dr.Jones

จอดเฉยๆแล้วติดเครื่องไว้ให้มันเปลืองเชื้อเพลิงทำไมฮะ ข้าพเจ้าสงสัยจริงๆ
คือเป็นความเข้าใจอะไรผิดๆหรือไม่
จริงๆถ้าถึงจุดหมายแล้วก็ดับเครื่องไปทำธุระอะไรๆเสีย
เวลาของเรามีค่า จะมาคิดอะไรกับเรื่องเครื่องมากมาย
ขับยังไง ระยะยาวก็ต้องมีเสียอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าดีเซลมันเสียน้อยกว่าเบนซินเท่านั้นเอง
(เพราะมันไม่มีคอยล์จุดระเบิดนั่นเอง)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับผม สำหรับเครื่องดีเซลเทอร์โบจากโรงงาน ถ้าขับทางไกลมาตลอด ตอนจอดแวะปั้มก็ติดเครื่องเปิดแอร์ซัก 1 - 2 นาที แล้วค่อยดับเครื่อง

แต่ถ้าวิ่งในเมือง ผมดับเครื่องเลย เพราะวิ่งไม่ได้เร็วมากมายอะไรครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมขอเทียบ Fortuner ที่ใช้อยู่นะครับเพราะเป็นดีเซลเทอร์โบเหมือนกัน

ถ้าขับทางไกลปกติผมจะหาจุดแวะทุกๆ 2 ชม.เช่นเข้าปั๊มหรือหาร้านแวะกินข้าว
ถ้าขับป้ายอีก 2-5 กม.จะถึงปั๊ม ผมจะเริ่มชะลอรถและเข้าซ้ายวิ่งรอบเดินเบาแบบปล่อยไหล พอถึงปั้มเลี้ยวเข้าซองที่จอดรถก็จะติดเครื่องทิ้งไว้สักนาทีแล้วค่อยดับเครื่องครับ
หรือถ้าจอดไม่นานมีคนนั่งเฝ้ารถให้ก็ติดเครื่องทิ้งไว้  แต่ถ้าจะจอดนานมากกว่านั้นเกิน 10-15 นาทีผมจะดับเครื่อง เพราะติดเครื่องไว้ควันจากท่อไอเสียจะไปรบกวนคนแถวนั้นได้

ตามนี้ๆๆๆๆ  ลดรอบเครื่องก่อนจะถึงเป้าหม้ายสัก 2-5 นาที  แต่ถ้าชะลอไม่ทันเช่นเห็นปั๊มกระทันหันก็เดินเบาสัก 2-3 นาทีเพื่อความสบายใจแล้วค่อยดับเครื่อง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ 2k

สรุปแล้วจากที่ว่ามาทั้งหมด ถ้าไม่ลืมเติมน้ำมันจนน้ำมันหมดกลางทางเครื่องดับระหว่างแล่นมาด้วยความเร็วสูงสุดยาวนานจนเทอโบระบายความร้อนไม่ได้แกนไหม้ ไม่มีอะไรต้องเป็นกังวลลลลล  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ขอบพระคุณครับผม  ;D

ออฟไลน์ Darkart

ผมใช้ดีเซลเทอรโบเหมือนกัน ผมปฏิบัติตามนี้
วอร์มเครื่องยนต์ ก่อนรถ 1 นาที ให้น้ำมันเลี้ยงแกนเทอร์โบก่อนและระบบภายในเครื่องยนต์
วิ่งทางไกลๆ จะเข้าปั้มน้ำมัน หรือ แวะกินข้าว ชะลอความเร็วลง ลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ + เทอร์โบ+ ( ถ้าใช้เกียร์ออโต้ ลดอุณหภูมิน้ำมันเกียร์   คูลดาวน์ก่อนดับเครื่องยนต์ 1-3 นาที
มีคนบนรถ เข้าห้องน้ำ ซื้อของกิน จะไม่ดับเครื่อง
วิ่งในเมือง ไม่ต้องคูลดาวน์  ดับเครื่องยนต์ได้เลยครับ

สิ่งคัญ น้ำมันเครื่อง กับ น้ำยาหม้อน้ำ เปลี่ยนตามระยะ
เป่ากรองอากาศบ่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ผมใช้ดีเซลเทอรโบเหมือนกัน ผมปฏิบัติตามนี้
วอร์มเครื่องยนต์ ก่อนรถ 1 นาที ให้น้ำมันเลี้ยงแกนเทอร์โบก่อนและระบบภายในเครื่องยนต์
วิ่งทางไกลๆ จะเข้าปั้มน้ำมัน หรือ แวะกินข้าว ชะลอความเร็วลง ลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ + เทอร์โบ+ ( ถ้าใช้เกียร์ออโต้ ลดอุณหภูมิน้ำมันเกียร์   คูลดาวน์ก่อนดับเครื่องยนต์ 1-3 นาที
มีคนบนรถ เข้าห้องน้ำ ซื้อของกิน จะไม่ดับเครื่อง
วิ่งในเมือง ไม่ต้องคูลดาวน์  ดับเครื่องยนต์ได้เลยครับ

สิ่งคัญ น้ำมันเครื่อง กับ น้ำยาหม้อน้ำ เปลี่ยนตามระยะ
เป่ากรองอากาศบ่อยๆครับ

ขอบคุณคร้าบ