ผู้เขียน หัวข้อ: คนขี่มอไซค์นี้มันต่ำต้อยมากเลยเหรอครับ (กระทู้บ่น)  (อ่าน 9430 ครั้ง)

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
คนมีทรัพย์สินรวมหลายร้อยล้าน หรือ พันล้าน นั่งมอไซค์ ขี่มอไซค์ ผมก็เคยเห็นมาแล้วครับ แต่เค้าอาจจะไม่ได้นั่งทุกวัน คนรวยจริงเค้าไม่ถือตัวหรอกครับ เชื่อผมเถอะ ผมเห็นมาเยอะแล้ว คนเราถ้าจิตใจสูงมีความคิดเค้าไม่ตัดสินคนที่รถหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
อยู่ที่คนมากกว่า พวกชอบดูถูกคนอื่นมันมีเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
อย่าไปคิดมากเลยครับ ผมขับทั้งมอเตอร์ไซด์และรถยนต์ เข้าปั๊มเดียวกัน หัวจ่ายเดียวกัน เด็กปั๊มคนเดียวกัน ยังพูดจาไม่เหมือนกันเลย แต่ไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคน บางคนเห็นเราขับมอเตอร์ไซด์กลับพูดจาเป็นกันเองมากกว่าอีก ขับมอเตอร์ไซด์บนถนนรถยนต์บางคันยังให้ทาง เปิดช่องให้ไปก่อน ในขณะที่ปิดช่องไม่ให้แทรกสำหรับรถยนต์ด้วยกัน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ไม่ต่ำต้อยหรอกครับ ผมรู้สึกว่าคนขี่มอเตอร์ไซค์บางคนออกจะมีอภิสิทธิ์กว่าคนขับรถเก๋งด้วย เหมือนมีกฏจราจรเป็นของตัวเอง สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาตามความสะดวก จนทุกวันนี้ผมแทบอยากจะซื้อมอเตอร์ไซค์มาขี่บ้างแล้ว
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คนมีทรัพย์สินรวมหลายร้อยล้าน หรือ พันล้าน นั่งมอไซค์ ขี่มอไซค์ ผมก็เคยเห็นมาแล้วครับ แต่เค้าอาจจะไม่ได้นั่งทุกวัน คนรวยจริงเค้าไม่ถือตัวหรอกครับ เชื่อผมเถอะ ผมเห็นมาเยอะแล้ว คนเราถ้าจิตใจสูงมีความคิดเค้าไม่ตัดสินคนที่รถหรอกครับ

+1 คนรวยแบบมหาเศรษฐี มักจะไม่หยิ่งไม่เหยียดคน ปั่นจักรยานออกกำลังชิลๆ

ส่วนพวกมีปม แค่พอมีรถมีเงินก็เหยียดแล้ว

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคุณ bluelawn ติติงคุณ joa123 เพราะว่าคุณ joa กำลังสนับสนุนให้คนทำผิดทำผิดต่อไปเรื่อยๆ ด้วยการไม่ sanction ทางสังคมครับ ในเมื่อคุณยอม คนทำผิดก็เห็นว่าการทำผิดไม่ส่งผลให้เกิดอะไรขึ้น สังคมไทยนั้นละเลยเรื่องที่ควรจะสนใจหลายเรื่องครับ ไม่ใช่แค่เรื่องการใช้รถใช้ถนน แต่มันชัดเจนที่สุดก็ในเรื่องนี้

อีกเรื่องที่ต้องพิจารณาคือ ทัศนวิศัยและความคล่องตัวในการขับขี่รถยนต์นั้น น้อยกว่ามอเตอร์ไซค์มากนะครับ อยากให้คนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ โดยเฉพาะคนที่ใช้ยานพาหนะทั้งสองแบบที่ควรจะเข้าใจอยู่แล้ว แต่อาจจะลืมไป ตระหนักถึงเรื่องนี้ด้วย เหมือนกับเวลาจอดรถน่ะครับ ถ้าเกิดมีคนโบกอยู่ข้างนอก เห็นว่าหัวรถหางรถอยู่ตรงไหน ก็จอดได้ง่ายๆ แต่คนที่อยู่ในรถไม่เห็นหรอกครับ ถ้าไม่ใช้การเดา การลงมาดู หรือชำนาญมากๆก็เข้าไม่ได้ มุมมอง (แบบ literal) มันต่างกันเยอะนะ
การที่ไม่เตือน หรือเตือน  มันก็มีผลลัพธ์ออกมาได้ทั้งดีและไม่ดีนะครับ

1.ปล่อยผ่าน ก็ทำผิดต่อไปเรื่อยๆ (แบบที่ผมโดนติอยู่ขณะนี้ครับ)**** ผมไม่เถียงครับว่าผมถูกข้อนี้ ผิดส่วนหนึ่งอยู่แล้วครับ

2.ติติง หรือบีบแตรเตือน ถ้าฟังแล้วหลบให้กันดีๆ มีการขอโทษ ก็ยิ้มให้กันจบแยกย้าย หรือถ้าหากมีการกระทบกระทั้ง ไม่พอใจกัน ฝ่ายไหนเริ่มก่อน จะจบที่การชกต่อย หรือ ชักปืนใส่กัน ถามว่าคุ้มมั้ยครับกับการที่ ต้องเตือนคนทำผิดด้วยทุกครั้งหรือรักษาสิทธิ์จนเกิดปัญหา

>>> มุมมองส่วนตัว ไม่ใช่ไม่อยากรักษากฎจราจรด้วยการเตือนคนทำผิดครับ เพราะมันอาจมีผลทางอารมณ์ของคนแต่ละคนไป ไม่สามารถทราบอารมณ์ได้

อยากให้สนับสนุกเรื่องกล้องหรือกวดขันตามหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐไปดีกว่าครับ ของพวกนี้มันไม่ได้แก้ด้วยเวลาเราเจอ เราเตือนไปแล้ว เค้าจะไม่ทำหรือทำไม่รู้หรอกครับ  มันต้องปลูกฝังกันแต่แรกเลยครับ  (อย่างน้อยก็ครอบครัวเล็กๆของผมเองครับ ที่ผมจะสอนลูกให้รักษากฎ )

เจตนามีเท่านี้จริงๆ ครับ  ถ้าผิดพลาดก็ขอรับแนวทางไปใช้ครับ

ปล. ทุกวันนี้ผมระวังเรื่องการใช้แตรรถมากครับ พยามจะใช้ในกรณีฉุกเฉิมจริงๆ เพราะในรถมีลูกน้อย ไม่อยากปะทะกับใคร

ผมก็เป็นอีกคนที่ระวังเรื่องการบีบแตรเหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้คนอารมณ์ร้อนกันง่ายมาก ถ้าต้องบีบก็จะพยายามเคาะเบาๆ2ที

ยังไงก็สนับสนุนให้ใช้รถใช้ถนนด้วยความใจเย็นต่อไปครับ

แต่บางสถานะการณ์ถ้ามันสุดๆก็อาจจะต้องมีไฟว้กันบ้าง 555

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่รู้นะ ผมว่าการที่เรารู้สึกว่าคนอื่นเหยียดเรา ดูถูกเรา

สิ่งที่กระทำให้ใจเราเป็นเช่นนั้น จริงๆไม่ใช่คนอื่นหรอก ใจเราเองทั้งนั้นครับ

อาจจะฟังดูโลกสวย แต่ความจริง มันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อย่าว่าแต่มอเตอร์ไซต์เลยครับ
เราขับรถยนต์ราคาถูกกว่าเขาหน่อย เขาก็ทำเป็นไม่เห็นหัวคนอื่นแล้วครับสำหรับบางคน
เรื่องนี้ไม่ได้เป็นกันทุกคนครับ แค่บางคนครับ แต่ทุกวันนี้ก็นับวันเยอะขึ้นมากมายสำหรับคนชอบดูถูกคนอื่น
แค่ขับรถราคาแพง ไม่ใช่เทวาดสักหน่อยจริงไหมครับ ความเป็นคนคุณค่าของคนไม่ได้อยู่ที่มูลค่าสิ่งของสักนิด :)
แต่คงต้องปล่อยไปครับ จะได้ไม่เป็นบาปติดตามตัว

ใช่คับ

ขับ march เก่าๆ ทุนประกัน 1.9 แสน

สาวๆ ไม่แลคับ  :'( :'( :'(

มองว่าเราจน...

ยุคนี้คงหาคนจิงใจยากคับ

หาเด็กใสๆ น่ารักๆ สิครับ
เดี๋ยวนี้แค่จริงใจ จีบติดง่ายๆ เลย
ผมขาโลลิ 555
สมัยนี้ ผช หายากครับ เป็นยุคทองของ
ผชที่ยังไม่มีแฟน
เลือก type ผู้หญิงดีๆ ได้สวยใส น่ารัก ไม่น่ายากนะ อิอิ

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ผมคิดว่าที่ขับมอเตอรไซต์แล้ว แล้วไม่เคารพกฏหมายเลย ส่วนใหญ่คือ
1เด็กแว้นซ์
2วินมอเตอรไซต์
3.แมสเซนเจอร์นะคับ
ทั้ง ปาดหน้า สวนเลน แทรกมาโดนรถเป็นรอยก็หนีไปเลย

กล้องหน้ารถถ้าผมเอาคลิปมาลงu tubeวันนึงได้เป็นสิบคลิปอะคับ