ผู้เขียน หัวข้อ: คนขี่มอไซค์นี้มันต่ำต้อยมากเลยเหรอครับ (กระทู้บ่น)  (อ่าน 9405 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เรื่องมันมีอยู่ว่าวันนี้ผมออกไปซื้อของแถวบ้านซึ่งเป็นห้างเล็กแบบอเวนิวแถวบ้าน ที่นี้ผมเลยเห็นว่าใกล้เลยเอามอเตอร์ไซค์ขี่ไปเพราะมันใกล้แล้วสะดวกดีไม่ต้องหาที่จอด

ที่นี้ตอนกลับผมก็ขี่รถออกมาที่ปากทางออกอยู่ดีๆก็มีรถเก๋งคันนึงขับเข้ามาแล้วก็บีบแตรใส่ผม ผมก็มองที่เส้นเราก็ไม่ได้จอดเกินเส้นนี้นา พอเขาขับเขามาเหมือนจะไม่พ้น

ผมก็พยายามเบียงๆรถมอไซค์ผมให้เขาหน่อย (แต่ที่จริงๆถ้าเขาตีวงดีๆก็ไม่มีปัญหาเขาได้สะบายโดนที่ผมไม่ต้องขยับเลย) พอเขาขับมาตีข้างผมเขาก็ลดกระจกลงมานึดนึง

แล้วก็มองด้วยสายเหยียดๆเหมือนดูถูก (อันนี้ผมไม่ได้คิดไปเองถ้าใครถูกมองแบบนี้ก็ต้องคิดเหมือนผม) สรุปมันเป็นความผิดผม ?? ตอนนั้นผมก็โมโหเหมือนกันแต่ก็คิดว่าช่างเถอะ

เพิ่งทำบุญมาอย่ามีเรื่อง สัตว์โลกมีหลายประเภทปล่อยๆไป ผมก็อดคิดไม่ได้คนเดี๋ยวนี้เขามองกันที่เปลือกไม่มีน้ำใจกันเสียเลย สังคมเลยไม่น่าอยู่ขึ้นทุกวัน มาบ่นให้ฟังแค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ MUK

อย่าว่าแต่มอเตอร์ไซต์เลยครับ
เราขับรถยนต์ราคาถูกกว่าเขาหน่อย เขาก็ทำเป็นไม่เห็นหัวคนอื่นแล้วครับสำหรับบางคน
เรื่องนี้ไม่ได้เป็นกันทุกคนครับ แค่บางคนครับ แต่ทุกวันนี้ก็นับวันเยอะขึ้นมากมายสำหรับคนชอบดูถูกคนอื่น
แค่ขับรถราคาแพง ไม่ใช่เทวาดสักหน่อยจริงไหมครับ ความเป็นคนคุณค่าของคนไม่ได้อยู่ที่มูลค่าสิ่งของสักนิด :)
แต่คงต้องปล่อยไปครับ จะได้ไม่เป็นบาปติดตามตัว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เราขับรถยนต์ราคาถูกกว่าเขาหน่อย เขาก็ทำเป็นไม่เห็นหัวคนอื่นแล้วครับสำหรับบางคน
เรื่องนี้ไม่ได้เป็นกันทุกคนครับ แค่บางคนครับ แต่ทุกวันนี้ก็นับวันเยอะขึ้นมากมายสำหรับคนชอบดูถูกคนอื่น
แค่ขับรถราคาแพง ไม่ใช่เทวาดสักหน่อยจริงไหมครับ ความเป็นคนคุณค่าของคนไม่ได้อยู่ที่มูลค่าสิ่งของสักนิด :)
แต่คงต้องปล่อยไปครับ จะได้ไม่เป็นบาปติดตามตัว

ใช่คับ

ขับ march เก่าๆ ทุนประกัน 1.9 แสน

สาวๆ ไม่แลคับ  :'( :'( :'(

มองว่าเราจน...

ยุคนี้คงหาคนจิงใจยากคับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
บางทีเขาคงอาจไปเจอคนขี่เเย่ๆ เลยเกลียดมอไซไปเลยมั้งครับ เเต่ปกติไม่ควรทำครับบางทีรถยนต์ก้กร่างใส่มอไซเยอะ สักวันเขาจะคิดได้ครับหลังๆผมเจอรถยนต์ขับเเย่ๆเยอะกว่ามอไซชะอีกครับ ทั้งปาดทั้งอยุ่จะเข้าซอย ผมกลับชอบมอไซมากกว่าอีกครับ รวยจนไม่สำคัญเพราะทุกคนมีสิทธิใช้ถนนร่วมกัน

ออฟไลน์ joa123

ทุกคนมีสิทธิ์ใช้ถนนได้เท่ากันนะครับ ผมเองก็ขี่มอเตอร์ไซน์ครับ

ปกติถ้าจอดติดแยกถ้าเลี้ยงซ้ายผ่านตลอด ถ้าเจอมอเตอร์ไซน์อยู่เลนซ้ายแต่จะไปตรง ผมก็จะจอดรอนะครับ(สมัยก่อนนี้ผมบีบแตรรถไปละครับ)  จะผิดบ้างถูกบ้าง ก็รอดีกว่าครับ

ใจเย็นๆ เราก็ไม่หัวเสียทั้งวันด้วยครับ เจอคนอารมณ์ร้อน ปล่อยผ่านครับ

ถ้าเราไปทำงาน แล้วขับรถเจออะไรที่ทำให้หัวเสียแต่เช้า วันนั้นเราจะหัวเสียไปทั้งวันเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อย่าไปใส่ใจเลยครับ จะขับรถอะไร รถจะแพงแค่ไหนก็เป็นนิสัยแย่ๆแบบนี้ได้ เดี๋ยวนี้ผมจะแผ่เมตตาให้เลยครับ เราก็ใจเย็นขึ้น ส่วนเขาได้รับบุญเพิ่มขึ้น ไม่งั้นมีแต่เสียกับเสียมากขึ้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
คนพวกนี้อย่าไปสนใจครับ
มันจะยิ่งทำให้เราเครียด

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเห็นอีกมุมเลยนะครับ.  ผมมองว่าเป็นการมีปัญหากระทบกระทั่งปกติในถนน
ลองถามตัวเองว่าอะไรที่ทำไห้คิดแบบนั้น. ทั้งนี้หากคุณขับมอไซตยุโรปที่แพงกว่ารถคันนั้น เขาก้ออาจจะทำแบบนั้น ซึ่งการมองแบบนั้นไม่ได้มองที่คุณใช้รถอะไรในการพฤติกรรมแย่ในสายตาของคุ่กรณี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ gorilla

ใช่คับ

ขับ march เก่าๆ ทุนประกัน 1.9 แสน

ถ้าสาวมองแค่รถอย่าเอาไปทำเมียเลยครับ  สมัยวัยรุ่นมหาลัยผมขับรถเก่าๆ 20 ปี+ แฟนผมมีตังกว่าผมเยอะ ขับรถใหม่ ไม่เห็นเค้าจะมามองไรพวกนี้   ลูกพี่ลูกน้องผมบ้านติดกัน เรียนคณะเดียวกัน ก็ขับรถ 20 ปี+ ไม่เห็นเค้าจะเคยสนใจใครแซว ทุกวันนี้เป็นเศรษฐึร้อยล้านไปละ

คนจริงใจมันหายากแน่ละครับ ขอให้หาเจอครับ

-------------------------------------------------

ทุกวันนี้ไปไหนมาไหนใกล้ๆ ผมยังขี่ Yamaha Mio มือสองอยู่เลยครับ  เพื่อนๆยังมีแซว(แซวขำขำ ไม่ได้ซีเรียส)  ผมก็เฉยๆครับ ชิลๆไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 21:40:49 โดย gorilla »

ออฟไลน์ off_033

อย่าดูถูกตัวเองครับ

เค้ามองมาก็ยิ้มตอบไปก็ได้. เลี้ยวรถเจอกันไม่เกิน5วิ หรอก

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
จะยากดีมีจนก็คนเหมือนกันครับ อย่าไปใส่ใจเลยครับ

ชีวิตมีขึ้นมีลง คนดีๆคงไม่ทำแบบนี้หรอกครับ

ทุกวันนี้ผมขี่มอไซไปทำงาน จะเจอก็แต่พวกกระบะตอนเดียวส่งของลูกน้องขับ
ชอบโชว์ชอบเบิ้ล (เหมือนแกล้งๆ)ก็แปลกดีครับคงเห็นเราเป็นมอไซค์ :-X :-X

ปล.อย่างที่เม้นข้างบนว่าอะครับเจอแปปๆแล้วก็แยกย้ายอย่าไปใส่ใจเลยครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ rega

ขี่มอไซค์ไม่ต้อยต่ำ มีแต่ทัศนะที่ต้อยต่ำครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ spn

อย่าไปถือสาเลยครับ บ้านเราอาจจะมีค่านิยมที่ว่ารถเป็นเครื่องบ่งบอกฐานะ ทว่ารู้จักประหยัด รู้จักใช้เงินอย่างรู้ค่าย่อมดีกว่าครับ ผู้หลักผู้ใหญ่แถวบ้านเงินหลายสิบล้านยังขี่ มอไซด์ suzuki รุ่นเก่าๆไปไหนมาไหนเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ oatekung

คุณอาจจะเจอคนไม่น่ารัก ชอบดูถูกคน หรืออาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ
แต่บางทีเค้าก็ไม่ได้คิดอะไรนะ วันนี้ผมขับใต้ทางสร้าง  bts มันมืดๆ แล้ว มองไม่ค่อยเห็นคน เห็นตะคุ่มๆ
เลยดิฟไฟสูงไปที เจอคน  กำลังข้าม แกถอยมาเหมือนจะเอาเรื่องผมด้วยหงะ :(

ออฟไลน์ ariazero

อย่าได้แคร์เลยครับ เราก็หลบๆให้เขาไปแหละ

เดียวนี้น่ากลัว เรากลัวปืนเดียวยิงเราตาย เขาก็บอก "ป้องกันตัวเลยยิง"

ประเภททำตัวHiso ดูถูก แต่ Low Income เอะอะจะยิงอย่างเดียว มีเยอะ

ไม่ใช้เฉพาะ คนขับเก๋งธรรมดา มันทุกคนแหละครับ เหอะๆ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณครับตอนนี้ใจร่มๆละ อย่างที่หลายท่านว่าแหละครับจเอกันแป๊บเดียวเดี๋ยวเขาก็ไป นี้ก็แผ่ส่วนบุญให้เขามีจิตใจที่มองคนอื่นดีขึ้น

ออฟไลน์ tiger12r

เขาอาจจะเพิ่งซื้อใบขับขี่มาใหม่ก็ได้นะครับ มองดลกในแง่ดีไว้   8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Fly to dream

อย่าคิดมากครับ มอเตอร์ไซร์ต่อให้เป็น Ducati คันละล้านก็อาจโดนมองมาต่ำตมได้ครับถ้าขี่แบบแว๊น

ถ้าขับขี่อะไรดีๆ ก็ไม่มีใครดูถูกใครหรอกครับ ยกเว้นพวกที่ Panic ไปทุกเรื่องอาจะบีบแตรใส่ไว้ก่อนครับ

บางทีเค้ากลัวตัดออกมา เพราะมีบ่อยๆแหละที่ตัดออกมากระชั้นให้คนอื่นเบรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

คนเราสูงต่ำอยู่ที่การวางตัว ใช่ที่พาหนะครับ  8)

สูงต่ําอยู่ที่ทําตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา (ยืมเค้ามาครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2017, 09:35:15 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

ใช่คับ

งั้นผมก็โชดดีอย่างที่เมียผมชอบซ้อนมอเตอร์ไซค์มากกว่านั่งรถ อิอิ

ผมใช้รถทั้ง 2 ประเภทครับ ขับรถประเภทไหนก็ให้ขับถูกตามกฏหมาย(ไม่ใช้ 80 เลนขวานะคับ) และ ไม่สร้างความรำคาญให้คนอื่นก็พอ

คนขับมอเตอร์ไซค์หลายคน ผ้าขี้ริ้วห่อทองเยอะแยะนะครับ

ออฟไลน์ bluelawn

ทุกคนมีสิทธิ์ใช้ถนนได้เท่ากันนะครับ ผมเองก็ขี่มอเตอร์ไซน์ครับ

ปกติถ้าจอดติดแยกถ้าเลี้ยงซ้ายผ่านตลอด ถ้าเจอมอเตอร์ไซน์อยู่เลนซ้ายแต่จะไปตรง ผมก็จะจอดรอนะครับ(สมัยก่อนนี้ผมบีบแตรรถไปละครับ)  จะผิดบ้างถูกบ้าง ก็รอดีกว่าครับ

ใจเย็นๆ เราก็ไม่หัวเสียทั้งวันด้วยครับ เจอคนอารมณ์ร้อน ปล่อยผ่านครับ

ถ้าเราไปทำงาน แล้วขับรถเจออะไรที่ทำให้หัวเสียแต่เช้า วันนั้นเราจะหัวเสียไปทั้งวันเลยครับ

ขอโทษนะครับ เพราะมีคนอย่างคุณเยอะ กทม ถึงรถติด แทนที่การจราจรจะ flow
กลับต้องมาติดไฟแดงเพราะมีคนมักง่ายจะลักไก่  ลองไปคิดดูนะครับว่าอะไรส่งผลเสียมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Nonnics

เค้าคงมองแค่รถจขกท.ทำให้เค้าตีวงเข้าซอยลำบาก คนพวกนี้เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ทั้งๆที่รถจขกท.ก็ไม่เกินเลนฝั่งเค้า

ปล่อยวาง อย่าไปคิดเลยครับ ยากดีมีจนใช้รถอะไรไม่ได้บ่งบอกถึงจิตใจว่าจะดีตามรถที่ใช้ เค้ามองก็ให้เค้าทุกข์ขุ่นมัวไปข้างเดียว เรามีความสุขในแบบเราๆเป็นพอครับ

ออฟไลน์ OHMMY

อย่าไปเก็บมาคิดเลยคับ ทุกอย่างอยู่ที่การตีความของตัวเราเองล้วนๆ
ถ้าตราบใดที่เค้าไม่ได้เดินมา พูดอะไรที่สื่อไปในทางแบบนั้น
เหตุการณ์นั้นผ่านไปผมว่ารวมๆไม่เกิน 10 นาที มันแค่ 10 นาทีของชีวิตคุณทั้งวันเลยนะ
ผ่านแล้วตอนนี้ก็ไม่มีใครเดือดร้อนหรือได้รับความเสียหายอะไร

ขอโทษนะครับ เพราะมีคนอย่างคุณเยอะ กทม ถึงรถติด แทนที่การจราจรจะ flow
กลับต้องมาติดไฟแดงเพราะมีคนมักง่ายจะลักไก่  ลองไปคิดดูนะครับว่าอะไรส่งผลเสียมากกว่ากัน

ขออภัยนะครับ ปกติเวลาขับรถหรือขี่มอเตอร์ไซค์ก็ไม่เคยขวางเลนหรือปิดเลนใคร (ไม่ทำผิดกฎจราจร) เพียงแต่ถ้าเจอคนทำ แค่อยากให้มองมุมให้ใจร่มๆเท่านั้นเองครับ 

ถ้าการแสดงความเห็นของผมทำให้คุณไม่พอใจ ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2017, 12:45:16 โดย joa123 »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คุณไม่รู้หรอกว่าเขามองว่าคนขับมอไซแย่ หรือโกรธไม่มีน้ำใจที่หลบให้เขา หรืออาจเป็นเรื่องอื่นก็ได้ เพียงแค่สายตาเขาบอกว่าเขาไม่พอใจแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ paeybu

สงสัยจะเกิน 3 บรรทัด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่ากันตามตรงนะครับ ดูต่ำเพราะส่วนใหญ่ทำตัวชั่วร้ายกันเองครับ

พฤติกรรมเหล่าแว้นๆมันมีแทบจะทุกคันทั่วประเทศ หากมองไม่ออกลองไปดูครับประเทศที่เจริญแล้วเขาขับจยย.กันอย่างไร ดังนั้นโดนเหยียดก็ไม่แปลก

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคุณ bluelawn ติติงคุณ joa123 เพราะว่าคุณ joa กำลังสนับสนุนให้คนทำผิดทำผิดต่อไปเรื่อยๆ ด้วยการไม่ sanction ทางสังคมครับ ในเมื่อคุณยอม คนทำผิดก็เห็นว่าการทำผิดไม่ส่งผลให้เกิดอะไรขึ้น สังคมไทยนั้นละเลยเรื่องที่ควรจะสนใจหลายเรื่องครับ ไม่ใช่แค่เรื่องการใช้รถใช้ถนน แต่มันชัดเจนที่สุดก็ในเรื่องนี้

อีกเรื่องที่ต้องพิจารณาคือ ทัศนวิศัยและความคล่องตัวในการขับขี่รถยนต์นั้น น้อยกว่ามอเตอร์ไซค์มากนะครับ อยากให้คนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ โดยเฉพาะคนที่ใช้ยานพาหนะทั้งสองแบบที่ควรจะเข้าใจอยู่แล้ว แต่อาจจะลืมไป ตระหนักถึงเรื่องนี้ด้วย เหมือนกับเวลาจอดรถน่ะครับ ถ้าเกิดมีคนโบกอยู่ข้างนอก เห็นว่าหัวรถหางรถอยู่ตรงไหน ก็จอดได้ง่ายๆ แต่คนที่อยู่ในรถไม่เห็นหรอกครับ ถ้าไม่ใช้การเดา การลงมาดู หรือชำนาญมากๆก็เข้าไม่ได้ มุมมอง (แบบ literal) มันต่างกันเยอะนะ

ผมว่าคุณ bluelawn ติติงคุณ joa123 เพราะว่าคุณ joa กำลังสนับสนุนให้คนทำผิดทำผิดต่อไปเรื่อยๆ ด้วยการไม่ sanction ทางสังคมครับ ในเมื่อคุณยอม คนทำผิดก็เห็นว่าการทำผิดไม่ส่งผลให้เกิดอะไรขึ้น สังคมไทยนั้นละเลยเรื่องที่ควรจะสนใจหลายเรื่องครับ ไม่ใช่แค่เรื่องการใช้รถใช้ถนน แต่มันชัดเจนที่สุดก็ในเรื่องนี้

อีกเรื่องที่ต้องพิจารณาคือ ทัศนวิศัยและความคล่องตัวในการขับขี่รถยนต์นั้น น้อยกว่ามอเตอร์ไซค์มากนะครับ อยากให้คนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ โดยเฉพาะคนที่ใช้ยานพาหนะทั้งสองแบบที่ควรจะเข้าใจอยู่แล้ว แต่อาจจะลืมไป ตระหนักถึงเรื่องนี้ด้วย เหมือนกับเวลาจอดรถน่ะครับ ถ้าเกิดมีคนโบกอยู่ข้างนอก เห็นว่าหัวรถหางรถอยู่ตรงไหน ก็จอดได้ง่ายๆ แต่คนที่อยู่ในรถไม่เห็นหรอกครับ ถ้าไม่ใช้การเดา การลงมาดู หรือชำนาญมากๆก็เข้าไม่ได้ มุมมอง (แบบ literal) มันต่างกันเยอะนะ
การที่ไม่เตือน หรือเตือน  มันก็มีผลลัพธ์ออกมาได้ทั้งดีและไม่ดีนะครับ

1.ปล่อยผ่าน ก็ทำผิดต่อไปเรื่อยๆ (แบบที่ผมโดนติอยู่ขณะนี้ครับ)**** ผมไม่เถียงครับว่าผมถูกข้อนี้ ผิดส่วนหนึ่งอยู่แล้วครับ

2.ติติง หรือบีบแตรเตือน ถ้าฟังแล้วหลบให้กันดีๆ มีการขอโทษ ก็ยิ้มให้กันจบแยกย้าย หรือถ้าหากมีการกระทบกระทั้ง ไม่พอใจกัน ฝ่ายไหนเริ่มก่อน จะจบที่การชกต่อย หรือ ชักปืนใส่กัน ถามว่าคุ้มมั้ยครับกับการที่ ต้องเตือนคนทำผิดด้วยทุกครั้งหรือรักษาสิทธิ์จนเกิดปัญหา

>>> มุมมองส่วนตัว ไม่ใช่ไม่อยากรักษากฎจราจรด้วยการเตือนคนทำผิดครับ เพราะมันอาจมีผลทางอารมณ์ของคนแต่ละคนไป ไม่สามารถทราบอารมณ์ได้

อยากให้สนับสนุกเรื่องกล้องหรือกวดขันตามหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐไปดีกว่าครับ ของพวกนี้มันไม่ได้แก้ด้วยเวลาเราเจอ เราเตือนไปแล้ว เค้าจะไม่ทำหรือทำไม่รู้หรอกครับ  มันต้องปลูกฝังกันแต่แรกเลยครับ  (อย่างน้อยก็ครอบครัวเล็กๆของผมเองครับ ที่ผมจะสอนลูกให้รักษากฎ )

เจตนามีเท่านี้จริงๆ ครับ  ถ้าผิดพลาดก็ขอรับแนวทางไปใช้ครับ

ปล. ทุกวันนี้ผมระวังเรื่องการใช้แตรรถมากครับ พยามจะใช้ในกรณีฉุกเฉิมจริงๆ เพราะในรถมีลูกน้อย ไม่อยากปะทะกับใคร 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2017, 16:54:47 โดย joa123 »

ออฟไลน์ SM.

บางคนมี อัตตา สูงจริงๆ ยิ่งพอมีเงิน ตำแหน่ง รถแพงๆ อัตตายิ่งสูงตามไปด้วย