ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นลื่น เบรค ABS ทำงาน ที่ความเร็ว ไม่เกิน 20 ยังเอารถแทบไม่อยู่  (อ่าน 12590 ครั้ง)

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
235/45/18 Falken PT722 วิ่ง 30000  โล ปัจจุบัน เสียงเริ่มดังและแข็ง

อ่านเจออีกรอบ ยางยี่ห้อนี้ห่วxกาxครับ กลัวน้ำจาก ปสก จริง ปีละไม่กี่พันโลสองปีต้องขว้างทิ้งหน้ายางกว้างยิ่งเหินง่ายๆ

รถคันเป็นล้านใช้ยางตัว top ไปเลย 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ก่อนขึ้นลานจอดรถมีไปลุยน้ำที่ไหนมาก่อนหรือเปล่าครับ  :o 

ออฟไลน์ rokrok

ยางไม่ก็พื้นครับ เลือกเอาว่าจะเป็นที่อะไร

ส่วน ABS เป็นการเบรกที่สั้นที่สุดนะครับ ทุกพื้นผิว ทุกสภาพ

หลายๆคนหรือคนส่วนใหญ่เลยแหละ เข้าใจผิด คิดว่า ABS ทำให้ระยะเบรกไกล แต่ทำให้ล้อไม่ล็อค

แต่จริงๆคือ ABS สั้นสุดครับ ลองเสิสข้อมูลดูได้ครับ รับประกัน

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
เห็นรู้เลยว่าพาซิโอ้ ตอบแบบกำปั้นทุบดินเลย ยางครับ ผมใช้ yokohama กับรถที่บ้านทั้งจูน ซีอาร์วี ซิตี้ ลากเกิน 50,000-60000 กม. ยังไม่เป็นเเบบนี้ ยิ่งความเร็วต่ำขนาดนี้ยังเอาไม่อยู่ คาดว่าที่พื้นมีฝุ่นกับคราบน้ำมันด้วยเลยเอาไม่อยู่ เเต่ถ้ามียางดีๆยังไงก็อยู่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
มีเสียว  8)

ออฟไลน์ Sit: )

พื้นแบบนี้เจอน้ำขัง ยังไงก็ลื่น
มีจังหวะนึงเหมือนกดคันเร่งใส่ด้วยรึเปล่าครับ

ผมเคยเจอแบบนี้ที่ตึกจามจุรีชั้นใต้ดิน ลงปุ๊บรับบัตร เจอแอ่งน้ำเลี้ยวซ้าย
รถ over steer ตอนนั้นยางใหม่ยี่ห้อดัง รุ่นที่หลายคนบอกว่าเทพ
จำฝังใจเลยครับ พื้นปูนมีน้ำค่อยๆคลายไปดีกว่า

case นี้เรื่องสภาพยางคงต้องให้คุณเจ้าของรถตัดสินใจประกอบ
แต่ผมว่าตัวแปรหลักคือเราเองครับ 

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
เห็นรู้เลยว่าพาซิโอ้ ตอบแบบกำปั้นทุบดินเลย ยางครับ ผมใช้ yokohama กับรถที่บ้านทั้งจูน ซีอาร์วี ซิตี้ ลากเกิน 50,000-60000 กม. ยังไม่เป็นเเบบนี้ ยิ่งความเร็วต่ำขนาดนี้ยังเอาไม่อยู่ คาดว่าที่พื้นมีฝุ่นกับคราบน้ำมันด้วยเลยเอาไม่อยู่ เเต่ถ้ามียางดีๆยังไงก็อยู่

ไม่ใช่พาซิโอ้ครับ แต่ลานจอดคล้ายมากๆ ผมจำได้ผมไปบ่อย ลิฟท์ไม่เหมือน เจ้าของกระทู้บอกว่าห้างแถวลาดกระบัง

ออฟไลน์ BigCat

อืม ปกติผมใช้L33 เหมือนกัน

ผมว่ารถนิ่งมากนะครับ เวลาเจอน้ำ ไม่เคยเจอแบบนี้

แต่ข้อสังเกตผมว่า จขกท น่าจะพิจารณายางเกรด PS3 ประมาณนี้นะครับ

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ เห็นแล้วเสียวแทน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Tui_PSG

ผมว่าขับเร็วเกินไปสำหรับในตึกจอดรถครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

พื้นแถวนั้นมีใครทำของเหลว เช่นน้ำมัน รั่วไว้หรือเปล่าครับ

ความเร็ว + ยางที่คาดว่าเสื่อม ถ้ายางไม่เกาะแล้ว ระบบอะไรก็ไม่มีความหมายแล้วครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ h22a

กุญแจคือความเร็วต้น และแรงเสียดทานครับ
พื้นขัดมันในที่จอดรถ ให้แค่ความสวยงาม
นอกนั้นมีแต่ข้อเสีย แค่คนเดินไม่ดียังลื้นล้มได้  :(

ออฟไลน์ CarameLon

เช็คยาง ได้ยางเก่าเก็บมาหรือไม่ ถึงดอกเต็ม แต่เนื้อยางเก่าไม่สามารถเกาะถนนได้
เช็คความเร็ว ตึกที่จอดรถทางเดียวรถสวนได้ขับ อย่าเกิน 20Km/h คนเดินไปมาอีก ขับเร็วคนอื่นมีแต่ด่าและสาบส่ง

พื้นขัดมันแบบนี้ บางที่ติดสติกเกอร์เป็นจุดดรอปออฟสีสะท้อนแสง มันๆลื่นๆกว่านี้ก็มี
อย่าหวังว่าคุณจะเอาอยู่ ค่อยๆขับ ก็เห็นคนเดินไปเดินมา เบรกไม่ทันไปสอยคนแล้วยังไง?
รับผิดชอบไหวไหม?  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางแน่นอนครับ เปลี่ยนด่วน เพราะปกติต่อให้ลื่นยังไง 20 กับพื้นแบบนั้น ABS ไม่ควรทำงานครับ ยางน่าจะแข็งมากแล้ว ABS เลยมาช่วยเร็ว แต่ยางไม่ยึดเกาะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

เคยเจอถนนใหญ่

ล้อหยุดหมุนแล้ว

มันสไลด์ต่อ เพราะน้ำ ใจหายวาบๆ

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัว ไปช้าๆดีที่สุด

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *

ไม่ใช่พาซิโอ้ครับ แต่ลานจอดคล้ายมากๆ ผมจำได้ผมไปบ่อย ลิฟท์ไม่เหมือน เจ้าของกระทู้บอกว่าห้างแถวลาดกระบัง

ครับผมไป พาซิโอ ลาดกระบัง ถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *
ตอนนี้ รีบกลับ มาเช็คยางใหม่ อยู่ครับ คง ต้องตัดใจกับ Falken  แค่30,000 โล ปีครึ่ง แต่เพียงเท่านี้  กำลัง เล็ง Michelin PS4 มาแทนครับ

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **

ครับผมไป พาซิโอ ลาดกระบัง ถูกแล้วครับ

อ้าว หน้าแหก T-T นึกว่ามีที่เดียวที่ถนนกาญจนา

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ดีที่ไม่ชนครับ น่าจะเข้าใจการทำงานของ ABS ผิดหนะครับ