ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นลื่น เบรค ABS ทำงาน ที่ความเร็ว ไม่เกิน 20 ยังเอารถแทบไม่อยู่  (อ่าน 12587 ครั้ง)

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *

วินาที ที่ 10-14
เมื่อวาน ไปทำธุระที่ห้าง  แถวลาดกระบัง ฝนตกปรอยๆ  ขึ้นลานจอดรถ ซึ่งมีลักษณะ เป็น ซีเมนต์ขัดมัน ตามพื้น มีร่องรอย ของน้ำที่ ติดล้อรถขึ้นมา ผมขึ้นมาได้ 2 ชั้น ขณะกำลัง จะเลี้ยว ขึ้นชั้น 2 ครึ่ง โดยแตะเบรคก่อนเลี้ยวส่ง ปรากฎว่า ABS ทำงานทันที แต่ รถยัง ไม่ยอมหยุดทั้งที่ความเร็ว รถ ตอนนั้น ไม่น่าเกิน 10-15 km/hr (ไม่ชัวร์)   ผมต้องออกแรงเหยียบเบรค แบบสุดแรงเกิดอีกเฮือกนึง(จำได้เลยว่าโถมเหยียบเบรคแบบยกตัวลอยเลย)   รู้สึกได้เลย ว่า ABSมันทำงาน หนักขึ้นไปอีก รถถึง จะหยุด กึก ในอีกประมาณ 2 วิ ต่อมา  กะด้วยตาแล้ว เหลือระยะ อีกไม่น่าจะเกิน ฟุต ก็จะชน กำแพงแล้ว ใจหล่นไปอยู่ ตาตุ่ม ไม่เคยคิดเลย ว่า ที่ความเร็วนิดเดียวแค่นี้ กับ รถที่ มีระบบความปลอดภัย พร้อม (Teana L33) ยังหวุดหวิด จวนเจียน จะ จูบกำแพง ที่ความเร็วต่ำๆ  กับที่ระยะแค่ 5-6 m  ต้องใช้เวลาเบรคให้รถหยุด ถึง 4 วิ 
          รบกวน  ช่วยวิเคราะห์เหตุการณ์หน่อยครับ ว่า มัน เป็นเรื่องปกติที่ อาจเกิดขึ้นได้ หรือว่าผมประมาทเอง  หรือว่า  ระบบอุปกรณ์ใด น่าจะมีปัญหาต้องตรวจเช็คหรือไม่ 

อาจจะเป็นเพราะ

1.ผมขับประมาทเอง เพราะ ก่อนจะเบรคผมมีเหยียบ เร่งส่งเล็กน้อย อาจจะเร็วเกินไป กับสภาพพื้นอย่างนี้ (นั่นหมายความว่า ใครที่ขับ ความเร็ว ประมาณนี้ ตอนนั้น อาจเกิดเหตุการณ์เดียวกัน)
2.พื้นลื่นมาก อาจเกิดเหตุการ์เช่นนี้ ขึ้นได้  กับ ทุกคัน ดีแล้ว ที่ ยังงมี ABS ช่วย
3.ABS กับเบรคน่าจะทำงานได้ดีกว่านี้ กับแค่ความเร็วขนาดนี้ เป็น คันอื่น น่าจะเอาอยู่ กว่านี้
หรือว่า
4.เช็คยางด่วน (235/45/18 Falken PT722 วิ่ง 30000  โล ปัจจุบัน เสียงเริ่มดังและแข็ง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ยางครับ อย่างเดียวเลย ล้อหยุดแล้วแต่ยางยังไถลต่อ สมัยขับรถใหม่ๆ

เคยลองครับ บนลานจอด ยาง goodyear nct 5 แถมมากับรถ พื้นมีน้ำนิดหน่อย

เร่งนิดเดียวล้อฟรี ตอนหลังเปลี่ยนเป็น bridgestone ar10 พื้นเปียกเหมือนกัน

เร่งแบบเดียวกัน ล้อไม่มีฟรีเลย

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
พื้นมันลื่น  ล้อเกือบไม่หมุนแล้ว  แต่รถมันไถลไป...ถ้าระหว่างยางกับพื้นมีฟิล์ม  มันก็เป็นแบบนั้น

เอบีเอส ไม่ช่วยให้หยุด  แค่ไม่ให้ล้อล็อค

ปกติครับ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

ระยะสั้นที่สุดคือเหยียบแรงสุดเท่าที่ล้อยังไม่ล็อคและabsยังไม่ทำงาน  หลายคนเข้าใจว่ามีabsแล้วต้องเหยียบเต็มที่ถึงจะเบรคได้สั้นสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2017, 17:13:49 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Auto

ปกติครับ  ต่อให้ยางใหม่ยางเทพก็เป็น              ใครที่เคยไปขับรถ Fortuner ที่สนามสอบของ TOYOTA  ตรงบางนาเขามีสถานีแบบนี้จำลองให้ดู  พอจำกันได้ไหม     นั่นละสถานการณ์จริง     คือเบรค ABS  ทำงานเต็มที่ขณะพื้นเปียกน้ำรถก็ไหลไม่หยุด    เวลานี้ต้องควบคุมพวงมาลัยครับ   และลดความเร็วลงตั้งแต่ก่อนเจอพื้นลื่นแล้วครับ

ออนไลน์ Turin

แตะนิดเดียว abs ทำงาน กดหนักขึ้น ยิ่งทำงานแรงขึ้นก็ถูกแล้วนี่ครับ

จริงๆเหตุอาจเป็นความประจวนเหมาะของปัจจัยหลายๆอย่าง .. แต่เหนือสิ่งอื่นใด ฝนตกแบบเมื่อวานนี่ตัวถนนลื่นเลย ฝุ่นบนพื้นโดนน้ำนิดๆ กลายเป็นชั้นโคลนบางๆ ยิ่งพื้นปูนขัดมันด้วย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เจอเหตุการณ์งี้ ต้องเปิดประตูเอาเท้าลาพื้นครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ในคริป ผมว่ามาเร็วกว่า30  l33รถมันเงียบเก็บแรงสะเทือนดีมากๆ คนขับจะไม่รู้สึกถึงความเร็ว

ขอทราบอายุยาง ระยะทาง รุ่นของยางที่ใช้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ choomodify

ขับรถในที่จอดรถห้าง ผมเดินเบาอย่างเดียวเลย คันเร่งสะกิดไว้แค่ขึ้นทางชันเท่านั้น มันอาจดูช้าไป  หลายครั้งๆก็โดนคันหลังบีบแตรและลิฟไฟใส่ แต่เพื่อความปลอดภัยผมก็ขับแบบนั้นต่อไป

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เจอเหตุการณ์งี้ ต้องเปิดประตูเอาเท้าลาพื้นครับ

เดี๋ยวๆๆๆ นั่นมันเอาไว้ใช้กับจักรยาน XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เดี๋ยวๆๆๆ นั่นมันเอาไว้ใช้กับจักรยาน XD

55555+

ออฟไลน์ JF2KPNSX

abs ไม่ได้ทำให้รถหยุดครับ แค่ป้องกันเบรคล้อล็อก

ไม่รู้ว่าเพราะพื้นในห้าง ตามชั้นจอดรถ มันลื่นกว่าปกติด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ถ้าเหยียบเบรคตัวลอยคือท่านั่งไม่น่าจะเหมาะสมนะครับ เลื่อนให้ใกล้กว่านี้ก็ดี

ออฟไลน์ kiwiwi

ขับเร็วเกินไปครับ ^^

ออฟไลน์ Krongbun

ABS ทำงานระยะเบรคยิ่งมากขึ้นไปอีกครับ
แต่มันช่วยผมรอบนึง ไม่งั้นได้จูบตูดกระบะ และมีกระบะมาจูบตูดผมอีกทีแน่นอน  :-X

ดูลักษณะแล้วพื้นเปียกน้ำแหละครับ แล้วก็โคลนจากล้อรถคันอื่นด้วย ผสมกันไป
ยาง+ความเร็ว ก็มีส่วนด้วยครับ  8)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เร็วเกินไปนิดนึงครับ ถ้าออโต้แค่ปล่อยไหลก็ 10-20 km/h แล้วครับ
อันนี้เหยียบส่งมาหน่อยนึงด้วย ความเร็วอาจยังไม่มากสัก 30+- แต่ความเร่ง กับมวลรถนี่มาเต็ม

พื้นเปียกเป็นฟิล์มแบบนี้ ถ้าไม่มี abs แล้วเหยียบล้อล็อค เคสนี้จูบกำแพงแน่นวล โชคดีแล้วครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมขับเร็วกว่าคุณ จขกท อีก ในโลตัสลานจอดรถ ฝนตก พื้นใสวิ้งๆ
เคยเหยียบไป 50 60 ก็ไม่เคยไหลนะ
บางวันดึงเบรคมือให้รถสไลต์ เล่นสนุก คับ

เช็คคุณภาพยางดูคับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้ รถไหลเลย slide ไป สาเหตุส่วนใหญ่มาจากยาง พอเปลี่ยนยางหายเลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผิดที่คน ไม่ใช่ที่รถครับ  ขับเร็วเกินปรกติ

ออฟไลน์ lexus

เปลี่ยนยาง ยอมจ่ายแพงแต่ได้คุณภาพดีๆทีเดียวจบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
accord g9 ของผมเจอพื้นลานจอดรถลื่นๆแบบนี้ก็เอาไม่อยู่เหมือนกันคับ ยาง michelin pilot sport3 ตอนนั้นขับเข้าลาดจอดรถที่เม็กกะบางนา ฝนตก น้ำขัง ขับมาประมาณ30 ซ้ายก็มีรถจะออกมา ขวาก็รถจะเลี้ยวเข้า เบรคก็ไหลแบบนี้ เอาไม่อยู่จนต้องหักเลี้ยวเลื้อยเป็นงูเลยครับ ละก็เวลาขับขึ้นทางชัดที่พื้นลื่นๆ ตอนฝนตกล้อฟรีทุกที

ออฟไลน์ ttcl

เพลงโปรดสมัยก่อนเลย one more try , เอวัน :) กำลังฟังเพลินๆ

รถผมก็ติดกล้องหน้ารถ เวลาผมมาดูจากกล้อง มักรู้สึกว่าตอนขับจริงมันเร็วกว่านี้นะ สงสัยนั่งดูเฉยๆมันไม่ตื่นเต้น
ในคลิป ผมว่าขับเร็วเกินไปสำหรับสภาพพื้นมันๆแบบนี้ และมีน้ำเคลือบผิวหน้าแบบนี้ครับ
ถ้าเป็นที่จอดรถเหมือนกัน แต่เป็นพื้นซีเมนต์ แล้วพิ้นแห้ง ขับความเร็วอย่างนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเคยเจอแบบ จขกท.ครับ แต่เป็นถนนใหญ่
ช่วงนั้นฝนตกใหม่ๆ พี้นยางมะตอยกำลังลื่น แตะเบรคเบาๆเพื่อชะลอ กลายเป็น ABS กลับทำงาน แล้วรถก็ยังพุ่งต่อ
ต้องดึงเบรคมือช่วย ดีที่หยุดทันเวลา ไม่งั้นได้จูบท้ายรถคันหน้าไปแล้ว
ขนาดตอนนั้นวิ่งไม่เกิน 30 นะครับ ถ้ามาเร็วกว่านี้คงไม่เหลือ

นึกถึงเหตุการณ์นั้นแล้ว ยังเสียวสันหลังไม่หายครับ

ออฟไลน์ oatekung

ยางบวกผ้าเบรค เอาเซฟๆ ก็ 2-3 ปี เปลี่ยน 3 หมื่นโลครับ
abs มันไม่ได้ทำให้เบรคสั้น มันทำให้ล้อไม่ล็อคเวลาเบรคแรงๆ
อย่างเจอ 10 ล้อ คุณกระทืบเบรค ก็มีเวลาหักหลบครับ ประมาณนี้ ไม่ไถลไปจูบสิบล้อ
ต้องตั้งใจเลี้ยวครับ

ออฟไลน์ Koong

ABS ไม่ได้ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลง  แต่ช่วยให้ล้อไม่ล็อคทำให้ยังควบคุมทิศทางของรถได้ ไม่ไถลไปชนอะไรดื้อ

ออฟไลน์ toonze

ยางเสื่อมครับบวกพื้นลื่น

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
อาทิตย์ก่อนที่ฝนตกหนักๆ ฝนตกหลายวัน น้ำขังบนพื้น เจอพื้นลื่นหมุนเหมือนกันครับ
พื้นเป็นคอนกรีตขัด แต่ยอมรับว่าขับเร็วด้วย เพราะรีบไปทำงาน

ออฟไลน์ mothsan

ห้างนี้ผมเคยเร่งขึ้นเนินชั้น 1 ไม่ได้เพราะล้อฟรี เบรคก็ไม่อยู่รถไถลถอยหลังด้วย ตกใจเลยครับ จนต้องดึงเบรคมือแล้วออกตัวแบบล้อฟรีหนักๆเลยครับ

สาเหตุประกอบด้วยหลายๆอย่างเลยครับ ตามลำดับ
1 หน้ายางเสื่อมสภาพ
2 พื้นลื่น
3 ขับเร็ว

ที่เอาหน้ายางเสื่อมเป็นสาเหตุหลัก ก็เพราะพอเปลี่ยนยางแล้วลองขับเหมือนเดิม ล้อไม่ฟรี รถไม่ไหลครับ ฝนตกพื้นเปียกเหมือนกัน

ออฟไลน์ recycleman

อาจจะมีคราบน้ำมันมาแจมด้วยรึเปล่าครับ ยิ่งมาเจอกับน้ำผสมกันด้วยนี่ยิ่งไปกันใหญ่เลย

ออฟไลน์ palma

เป็นครับ  ตามพื้นถนนในห้าง คอนโด ที่ฝนตกแล้วมีน้ำขัง หรือ เปียก โดยเฉพาะที่พื้นมันนิดๆ

ผมไต่ลานจอดรถพวกนี้ทุกวัน  ถ้าพื้นเปียกเวลาเลี้ยว มีอาการลื่นๆทุกครั้งถ้ามาเร็วเกินครับ เป็นทุกคัน ไม่ว่า ยางเก่า ใหม่

เวลาเปียกๆแบบนี้ ไปช้าๆอย่างเดียวครับ ปลอดภัยสุด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)