ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 25 สิงหาคม 2018  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1686946101414600/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2018, 12:26:43 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Ford / Chevrolet ในเวลานี้มีข่าวอัพเดตเพิ่มจากบทความรถใหม่อีกมั้ยครับเรื่องแผนทำตลาดรุ่นใหม่ๆ เพิ่มเติม โดยเฉพาะ SUV หรือเก๋ง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ e:smart Hybrid

สวัสดีครับพี่จิมมี่

ผมอยากทราบว่า All new Toyota Avanza (Model change) จะเปิดตัวที่อินโดนีเซียเมื่อไหร่ครับ
พี่จิมมี่คาดว่า จะใช้ platform ขับหลังเหมือน Avanza ตัวเดิม หรือเป็นขับหน้าครับ
มีโอกาสที่เจ้านี่ จะเข้าไทยบ้างหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สวัสดีครับพี่ ขอรบกวนสอบถามครับ โจทย์คือรถใช้เดินทางในกรุงเทพและต่างจังหวัดครับ

ในการเดินทางต่างจังหวัด Audi Q7 45TFSI กับ Mercedes-Benz S350d ถ้าขับขี่เองด้วยความเร็วสูง คันไหนขับดีกว่ากันครับ ต้องการรถที่เข้าโค้งได้ดี (ขอแค่ไม่เป็นรอง 520d G30) ครับ

ในการเดินทางในกรุงเทพ Mercedes-Benz S350d กับ Toyota Alphard (รถเกรย์ เบาะแบบมิกกี้เมาส์) คันไหนนั่งด้านหลังสบายกว่ากันครับ รวมถึงความสะเทือนครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับ  ::)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
สอบถามระบบ ALH (Adaptive LED Headlamps) ของ mazda
ทำได้ดีเหมือนโฆษณาไว้หรือเปล่าครับ มีข้อจำกัดอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

มีข่าวคราวความเคลื่อนไหวของswift เกียร์ธรรมดาบ้างไหมครับพี่จิมมี่  หรือว่าจูนไอเสียไม่ผ่านเลยไม่เอาเข้ามาแล้ว ดูข่าวเงียบๆไป

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำไม NISSAN ถึงแยก Pathfinder ออกจาก Terra ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

อยากได้ suv หรือ ppv มาใช้งานวิ่ง กรุงเทพ-พัทยา ไปกลับทุกวันครับ ตอนนี้ใช้ everest 2.2+ ปี 2017 ขับแล้วมันปวดก้น เหนื่อยล้า เพราะคุณภาพเบาะคนขับมันห่วยครับ ฟองน้ำเสื่อมยุบตัวเร็วเกิน

suv ppv ที่อยากได้ ขอเน้นช่วงล่างนุ่มสบาย ผมขับไม่เกิน 120 และต้องมี adaptive cruise control เท่านั้นนะครับ
มีเล็งๆ CHR  hybrid, XC 40, XC60, GLC ไว้ครับ 

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีครับ พอดีเห็นว่าพี่J!MMYถ่ายรูปรถยนต์สวยมากครับ เลยอยากให้ช่วยรบกวนแนะนำกล้องและอุปกรณ์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
กระบะDmax เครื่อง3.0 ปี2005
เกียร์เสียวิ่งไม่ได้ศูนย์บอกค่าเปลี่ยนเกียร์7หมื่นกว่า
อยากปรึกษาว่า ถ้าอยากประหยัด
จะไปหาอู่นอกเพื่อจะซ่อมเกียร์หรือเปลี่ยนเกียร์มือสอง
จะดีไหมสำหรับรถรุ่นนี้และน่าจะประหยัดกว่ากันได้เยอะไหม
และพอจะแนะนำอู่เพื่อซ่อมเกียร์แถวถนนจรัญ,บางพลัด,ตลิ่งชัน,บางแค พอจะรู้จักไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อัลเมร่าเดิมๆมีวิธีทำให้อัตราเร่งดีขึ้นมั้ยครับ
แบบไม่ยุ่งกับเครื่องยนต์กลัวเสียวารันตี

ออฟไลน์ XCentury

• Newbie
  • *
ขอสอบถามว่า Honda City, Jazz และ Mazda 2 จะมีการปรับโฉม (All New) ช่วงปีหน้า 2019 หรือป่าวครับ ประมาณช่วงเดือนไหนครับ
และ Honda ยังคงเครื่อง 1.5 ไว้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้ Vios โฉมบริทนีย์ 1.5 s แอร์มีปัญหาครับ เวลาขับไม่ว่าจะรถติดๆในเมืองหรือออกตจว.นานๆเข้าแอร์ตัดมีแต่ลม เปิดน้ำยาแอร์เกินครึ่งแล้ว ต้องปิดแล้วเปิดแอร์ใหม่อาการถึงจะหาย เคยเปลี่ยนคลัทช์คอมแอร์แล้ว น่าจะเป็นที่อะไร ก่อนจอดผมบิดสวิชต์ปิดน้ำยาแอร์เปิดแต่ลมไล่ความชื้นตลอด (เพราะไม่มีปุ่มa/c) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
XC60 ส่วนต่างระหว่าง D4 Momentum รุ่นล่างกับ T8 R-Design

คุ้มค่ามั้ยครับ ถ้ามองการใช้งาน 6-7 ปี กับระบบ Hybrid

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Jazz ใช้ยาวๆ 10 - 15 ปี น่าเป็นห่วงมั๊ยครับ กังวลเรื่องการประกอบ ความทนทาน การซ่อมบำรุงเพราะเห็นว่ามีการลดต้นทุนมาค่อนข้างมากและปัญหาเรื่องอะไหล่ หรือยาริสจะน่าสนใจกว่าครับติดแค่เรื่องอืด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ panott_tum

• **
สวัสดีทีมงาน HLM ทุกท่านครับ
ผมสนใจ Nissan X-Trail มือสองรุ่น 2.0V จากที่ได้ศึกษาข้อมูลอยู่พักนึงพบว่ารถมีปัญหาเรื่องสนิมที่ตัวถังและโช๊คอัพ
เลยอยากขอความรู้ว่าตอนเราไปดูรถ เราจะดูเบื้องต้นว่าคันนี้มีปัญหาเรื่องสนิมได้อย่างไรบ้างครับ
ส่วนเรื่องโช๊คอัพผมทำใจไว้แล้วว่าคงแล้วแต่ดวงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
สวัสดีครับ Mobilio โฉมปัจจุบันมีปัญหาเฉพาะตัวไหมครับ กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง Xpander กับ Mobilio ชอบหน้าตาและความใหญ่ของ Xpander แต่ก็ชอบอัตราเร่งและความประหยัดน้ำมันของ Mobilio ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
รถกระบะมีโอกาศจะใส่หลัง Sunroof ในรุ่นยกสูงตัว Top ไหมครับ

ตอนนี้เลือกกระบะ Rocco 2.8 AT  แต่เลือกไม่ถูกว่าจะเอารุ่นขับ4 ด้วยดีรึป่าว คนชอบแนะนำเอาขับ4ไปเลย เดียวพอต้องการจะใช้ไม่มีให้ใช้ ค่าบำรุงมันแพงกว่าตัวขับ 2 เยอะไหมครับ
(คิดว่าโอกาศได้ใช้งานแบบลุยๆคงน้อยมาก 1% ใช้ใน กทม ทางด่วนหลักๆ)

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
รถที่มี egr ควรจะถอด ท่อไอดี กับวาล์ว egr มาล้างทุกๆกี่กิโลครับ
ไอ้พวกนำ้ยา ที่เติม ไปกับนำ้มันรถ ที่ อ้างว่า ล้าง วาลไอดี มันล้างได้สะอาดจริงมั้ยครับ

ปล. โครงการบ้านของ แสนสิริ เป้นยังไงมั้งครับ กำลังดูบ้าน คณาสิริ แถววงแหวนลำลุกกาอยุ่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

BM จะเอา 725dมาขายไหมครับ?
ราคาจะถูกลงไหมครับ?