ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถมีตุ่มคล้ายเม็ดสิว บนรถอะครับ เกิดจากสาเหตุอะไร  (อ่าน 17894 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
(ก่อนหน้านั้น เนื่องจากช่วงนี้หน้าฝน ไม่ค่อยได้ล้างรถครับ  ล้างเดือนละครั้ง ได้ ลุยฝนมาหนักแค่ไหน ก็ไม่ค่อยได้ล้าง)

วันนี้หลังจากล้างรถมา จากร้านล้าง  หลังจากที่ลุยฝนมา เมื่อ 3 วันก่อน

ลองกับมาเช็ดเก็บงานที่บ้าน ไปสังเกตุเห็นเม็ดตุ่ม 1 ตุ่ม เหมือนเม็ดสิว อยู่เบ้าประตูหลัง ทั้งซ้ายและขวา

ทั้งที่ อาทิตย์ก่อน เช็ดทำความสะอาด ก็ไม่เห็นมี

พอมาอาทิตย์นี้ มีซะงั้น

เลยสงสัยว่า  มันเกิดจากอะไรครับ      รถใครเป็นบ้างครับ  

แล้วจะแก้ไขยังไงครับ    ลองสักเกตรถคันอื่นๆ อายุ ไล่ๆ กันก็มีเม็ดตุ่ม นี้เหมือนกัน แต่ขึ้นตรงจุดอื่นๆ

ขนาดรถใหม่ๆ บางคันก็มีจุดตุ่มๆ นี้ เหมือนกัน

ส่วนรถผม 6 ปีแล้วครับ....

ถ้ามีประกันชั้นหนึ่งเคลมได้ไหมครับ  

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 23:39:21 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้าผมจำไม่ผิด ปัญหานี้เกิดขึ้นกับ MAZDA3 รุ่นก่อนหน้าด้วยครับ

มันจะเป็นตุ่มๆ อยู่ในซอกด้านในประตู พอขัดหรือแกะให้มันแตก จะพบว่าเป็นสีพองเนื่องจากสนิมครับ

คนใน Thaimazda3 เค้าใช้กระดาษทรายขัด + ลงน้ำยากัดสนิม + แต้มสี เป็นการแก้ไข ก่อนทำสีรถใหม่ครับ

ปล. ไม่รู้ว่าช่วยได้มากน้อย รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีครับผม
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

Art130

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็น orange peel หรือ เปลือกส้มนะครับ เกิดขึ้นได้ทั้งรถที่มีอายุ และรถใหม่ ส่วนวิธีการแก้ไขคงต้อง wet sandอย่างเดียวครับ ต่อด้วยขัดขนแกะ แล้วขัดละเอียดลบรอยขนแกะอีกที ถ้าไม่ได้ทำสีมาเลย หรือพ่นทับหลังจากออกโรงงานมา ผมว่าสีมันน่าจะบางมาก เพราะฉะนั้นมันจะยากมากในการทำครับ และไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะสีมันจะหลุดไปหมดเหลือแต่ชั้นเบสครับ คงต้องเข้าอู่สี พ่นเคลียโค้ดทับ แล้วถึงจะลงมือขัดออกได้ครับ ยังไงเอาใจช่วยครับ รถผมก็มีครับ ออกมาปีเดียว มาตั้งแต่วันแรกเลย toyota altis อะครับ

ออฟไลน์ udis

ช้างเยียบที่บ้าน สีปูด เนื่องจากขัดสนิมออกไม่ดีครับ
ส่วน New lancer อายุ 6 ปี กับ Lancer EX ยังไม่มีอาการนี้ครับ

จากที่เล่าเข้าใจว่าเกิดจากความชื้นสะสมล่ะมั้งครับ
บริเวณนั้น อาจพ่นมาบางบวกกับความชื้นที่สะสมเลยซึมเข้าไปทำให้เกิดสนิมและปูดขึ้นมาครับ

ที่รถผมไม่เป็นคงเพราะตอนกลางวันจอดตากแดด กลางคืนจอดในโรงรถ
และมักจะล้างเองและเช็ดให้แห้งเองเมื่อลุยฝนมา เพราะมันเลอะมากครับ
 ;D ;D ;D

แนะนำว่ารีบทำสีครับ ปล่อยไว้นานจะบานปลายครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สีเป็นผดครับ...พ่นมาโอเค แต่อบไม่นานพอครับ

การแก้ปัญหา ก็อย่างที่คุณ Art ว่าไว้ครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
เช่นเดียวกับเพื่อนๆที่ตอบไปว่า รีบแก้ไขครับ เพราะทิ้งไว้นานมันจะลามไปเรื่อยๆ
ผมเคยใช้ bmw e30 สีปูดบนหลังคา เริ่มจากไม่กี่เม็ด แล้วขี้เกียจไปขัดและทำสีใหม่ จนในที่สุดมันลามทั้งหลังและเริ่มผุครับ แต่นั้นก็ใช้เวลาเป็นปีนะ
สุดท้ายไม่ได้แก้ไขอะไร เพราะขายรถไปก่อนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
B13 ก็เป็นครับ ปูดออกมา พอแกะออก เป็นสนิมไป
ทำสีแล้วก็ยังเป็น เดี๋ยวขอเอาวิธีคุณ Art130 ไปใช้บ้างครับ ขอบคุณมากครับผม ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

วันนี้ลองให้พี่ทำงานดู ตุ่มสิวให้   แกเป็นเจ้าของ เตีนส์รถมือสองด้วย

แกบอกว่า ไม่ใช่สนิม   ถ้าเป็นสนิมมันต้องมีตุ่มออกมาต้องมีมีรอยคราบสนิมออกมาด้วย

แกบอกว่าถ้ารถเคยเอาไปเคลมสีมา อาจจะมีปัญหาตอนพ่น ก็ได้ ตอนพ่นอาจมีฝุ่นติดไปด้วย

หรือ สีรถมันก็อาจโดน สารเคมีอะไรสักอย่าง หรือความร้อน เลยทำให้สีรถเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สารเมีคงไม่ใช่หนะครับ เคสนี้น่าะเป็นการ เร่งพ่นเร่งอบมากกว่าครับ

สารเมีคงไม่ใช่หนะครับ เคสนี้น่าะเป็นการ เร่งพ่นเร่งอบมากกว่าครับ

แล้วแบบนี้ เขาเรียกว่า เป็นสนิมไหมครับ พี่จิม

ออฟไลน์ tomdk

• Newbie
  • *
7 สูตรพอกหน้า รักษาสิว ด้วยใบบัวบก จากธรรมชาติ

สูตรใบบัวบก ตบสิววว ! เพื่อแก้ปัญหาผิวโดยเฉพาะ ชงดื่มแก้ช้ำใน ใช้พอกหน้าแก้สิวได้ สมัยโบราณใช้พอกหน้ากัน สมัยนี้สกัดเป็นส่วนผสมสำคัญ

ใครมีปัญหาผิวหน้า ลองมาใช้ "ใบบัวบก" ที่ไม่เคยตกยุค ตกสมัย ใบบัวบก รักษาสิว ได้ยังไง ? ช่วยลดรอยแดง รอยดำ ได้มั้ย ? และมีสารสำคัญอะไรบ้าง ?

ตามมาอ่าน & เอาสูตรพอกหน้า ในคอนเทนต์นี้เลยค่ะ

https://bangkokhealthgroup.com/content-detail.php?contentID=201