ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8  (อ่าน 14497 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 01:20:10 »
Kia ซื้อในนามบริษัทได้ หักได้ 100% เพราะมากกว่า7ที่นั่ง

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 01:37:40 »
Kia กับ Mazda ชื่อเสียงศูนย์ ให้พอๆ กันครับ คนนึงดังมาแต่เก่ากะอีกคนเริ่มมาดังใหม่ แต่ที่ตามอ่านมาเรื่อยๆ ดู Kia ปัญหาจะน้อยกว่า ไม่รู้ว่ารถปริมาณรวมๆ น้อยกว่า หรือรถยังไม่เก่าปีมาก ส่วนตัวผมไม่ค่อยประทับใจกับการแก้ปัญหาของMazda เท่าไร ยังไม่กล้าสัมผัส แต่ถ้าให้เลือก ถ้าอยู่จังหวัดที่มีศูนย์ Kia จะเลือก GC ครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 08:38:14 »
ถ้ามีศูนย์ไกล้บ้านผมไป GC โดยไม่ลังเลเลย :-*

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 09:24:41 »
ส่วนตัวผม มอง Grand Canival ไว้สักพักนึงครับ เพราะมีสมาชิกเดินทาง คือผม ภรรยา ลูกสอง พ่อตา แม่ยาย รวมเป็น 6 ครับ เบาะตอนหลังสุดก็พับใส่กระเป๋าสัมภาระ แล้วทุกที่นั่งก็จะปรับเอนได้สบายๆเลยครับ อยากได้เบาะหมีก็จะไปทำเบาะเอาครับ ที่มองเพราะได้เครื่องดีเซล (เคยขับ Grand Starex VIP แล้วชอบซิ่ง) ภาพลักษณ์ภายนอก และสัดส่วนของ Grand Canival ครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 10:42:37 »
คู่นี้ถ้าอยู่กทม ผมเชียร์ GC เต็มที่เลยครับ

ปล.cx8 โคตรสวย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 10:57:27 »
แนะนำ kia ส่วนตัวใช้อยู่ลูก 2 คาร์ซีท 2 ใช้งานสะดวดเข้าออกสบายเลยโดยปกติเมียใช้รับส่งลูก
เค้าชอบมาก เสาร์อาทิตย์ถึงเราถึงได้ใช้ส่วนตัวติอย่างเดียวตัวรถมันกว้างไปนิดนึ่งผมขับเข้าซอยที่
ผ่านประจำกะแล้วกะอีกใช้ใน กท ใช้ในอึดอัดไปนิดครับสำหรับขนาดรถ แต่พอเดินทางเที่ยวต่างจังหวัดดีงามขับสบายเดินทางกัน 6 คนนั่งสบายเหลือ  พื้นที่เพียบหมอนผ้าห่มขนมาเต็มรถ ลูกๆหลับเพลิน
ป.ล. มีข้อเสียอีกอย่างครับ ตั้งแต่ได้รถคันนี้ค่อนข้างจะสิ้นเปลืองมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นแบบเห็นๆเลยคือ
       หาทริปเดินทางต่างจังหวัดบ่อยมากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 10:59:34 »
รถคนละแนวกันด้วยนะครับ อยากให้คิดตรงนี้ด้วย

ปัญหา Mazda ผมว่าถ้าไม่โชคร้ายจริงๆ ผมว่าแก้จบนะครับ เห็นคนแก้หายไปกันก็เยอะ ข้อเสียคือ CX-8 ยังเหมือนเป็น gen เก่าอยู่ เมื่อเทียบกับ 3 ใหม่ แถมราคาก็แพงกว่า Kia ที่เพิ่งปรับราคาลงมา เพราะรถส่งมาจากเวียดนาม แต่ก้ไม่ทราบนะครับว่างานประกอบเวียดนาม จะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 11:11:24 »
แนะนำ kia ส่วนตัวใช้อยู่ลูก 2 คาร์ซีท 2 ใช้งานสะดวดเข้าออกสบายเลยโดยปกติเมียใช้รับส่งลูก
เค้าชอบมาก เสาร์อาทิตย์ถึงเราถึงได้ใช้ส่วนตัวติอย่างเดียวตัวรถมันกว้างไปนิดนึ่งผมขับเข้าซอยที่
ผ่านประจำกะแล้วกะอีกใช้ใน กท ใช้ในอึดอัดไปนิดครับสำหรับขนาดรถ แต่พอเดินทางเที่ยวต่างจังหวัดดีงามขับสบายเดินทางกัน 6 คนนั่งสบายเหลือ  พื้นที่เพียบหมอนผ้าห่มขนมาเต็มรถ ลูกๆหลับเพลิน
ป.ล. มีข้อเสียอีกอย่างครับ ตั้งแต่ได้รถคันนี้ค่อนข้างจะสิ้นเปลืองมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นแบบเห็นๆเลยคือ
       หาทริปเดินทางต่างจังหวัดบ่อยมากครับ

ผมเองถ้าครอบครัวใหญ่ขึ้นก็เล็งไว้เหมือนกันครับ
แต่น่าจะโดนตรงที่ ต้องออก ตจว หาทิปเที่ยวบ่อยๆนี่ละคับ ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 13:19:38 »
เพื่อนบ้านผมใช้อยู่ เห็นมาตั้งแต่ป้ายแดงไม่เคยบ่นว่ามีปัญหานะ Kia น่ะ
สำหรับผมตัด 8 ไปเพราะแอร์แถว 3 ไม่มีหรือมาสด้าเขาอาจจะเรียกว่ามี
แต่คงไม่ทำให้เย็นฉ่ำสู้แดดเมืองไทยได้แน่ๆ ผมเลือก Kia ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 16:21:08 »
Cx8
ผมไม่ชอบพื้นที่ของเกีย
นั่งกัน 4 คนเดินทางไกล
เต็มที่แล้ว อัดไป หก เจ็ดคน
สัมภาระไว้ไหน ตอบโจทย์ข้อนี้ก่อน
กระเป๋าไซร์ 25 นิ้วสองใบ รถเข็นเด็ก
อุปกรณ์เล่นน้ำทะเลของลูก
ฉะนั้น อย่าคาดหวังแถวสาม
โอกาสใช้ไม่มาก
ที่นี้มาดูแถวสอง สองคันนี้
Cx8 กว้างกว่า ได้เปรียบ
ถ้า crv  ให้อ๊อฟชั่นเต็ม ราคาเท่าเดิม
ผมเลือก crv  เพราะไม่อยากได้ยิน
อมตะวาจาตอนขาย

1. อัดไป หก เจ็ดคน สัมภาระไว้ไหน ตอบโจทย์ข้อนี้ก่อน   Kia พับเบาะแถว 4 แล้ววางตรงนั้น  ส่วน CX-8 นั่ง 6-7 คนสัมภาระวางบนหลังคาครับ เพราะหากแถม 3 ในการนั่งจะเหลือที่วางประมาณ 30 เซน
2. Kia ใหญ่กว่า CX-8 ทุกมิติ  ขึ้นลงแถว 3 ง่ายกว่าเยอะมาก ผมลองนั่ง CX-8 นั่งได้แต่เข้าออกลำบากมาก แต่ประตูสไลด์ก็กินขาดในการขึ้นลง ไม่รวมถึง Captain Seat ในแถว 2 ที่ทำให้เข้าไปแถว 3 ได้ง่ายกว่า CX-8 อย่างมาก
3. CX-8 ดีกว่าที่ประหยัดน้ำมันเท่านั้นครับและเบาะดำเท่านั้นครับ
4. CX-8 เป็นModel เก่าผสมกับ Minorchange หน้าตาเป็นแบบ 3 ปีที่แล้ว ไม่เหมือน Minorchange 2019 ของญี่ปุ่น (Mazda ไทย ไม่ได้เอาของดีและทันสมัยมาขายคนไทยนะ)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 20:46:03 »
คนอื่นพูดไปเยอะละ. เพิ่มให้อีกข้อ. Kia GC ขับเข้าห้างได้สบายครับ ไม่ติดหัวครูด เหมือนรถตู้คันอื่นนะครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 08:58:55 »
KIA น่าจะทนกว่า mazda ปัจจุบันนะครับ

ออฟไลน์ wahopage

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 22:13:30 »
เกียเจ๊ง! มาดูกันว่าเป็นไงครับ

https://www.facebook.com/groups/1566062663669259/permalink/2496363803972469/

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 02:00:53 »
ถ้านั่งถึงแถวสาม ไปGCเถอพรรับ cx8นั่งถึงแค่แถวสองอ่ะพอ สบายจริงครับ เเถวสามนั่งได้นะ แต่บึ้นลงไม่สะดวกเลยครับ