ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8  (อ่าน 14495 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2019, 22:25:11 »
เรื่องการขับขี่ประโยชน์ใช้สอย ผมชอบทั้งคู่คันไหนก็ได้
แต่ถ้าเรื่องความสบายใจในการใช้ระยะยาว. ท่านๆว่าคันไหนใช้แล้วสบายใจสบายกระเป๋ากว่ากัน

ระหว่างคันนึงรถเกาหลีดูแล้วตัวรถเหมือนจะไม่มีอะไรจุกจิกอะไรแต่ศูนย์บริการมีน้อย
กับอีกคันหนึง ศูนย์เยอะกว่าแต่จากประวัติรุ่นก่อนๆหน้าปัญหาก็เยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2019, 23:16:48 »
ขอตอบในฐานะเปลี่ยนจากcx5 2.2xdlมสเป็นcx8 2.2exclusiveและมีmazda3อยู่อีกคันนะครับที่เป็นรถมาสด้า ไม่เคยใช้kiaครับ
ที่ผมใช้มาตัวรถจะบอกว่ามีปัญหามั้ยมันก็มีแบบนิดๆหย่อยๆทั้งสองคัน ที่ชอบเจอกันในคลับเลยคือกระจกมองข้างครับสองสามปีจะเริ่มพับได้บ้างไม่ได้บ้าง ซึ่งบางศูนย์ก็น่ารักครับ รีบเคลมให้ แต่บางศูนย์ก็แย่จนเกินทน ล่าสุดมีคนมาบ่นศูนย์ที่สุุขุมวิทครับเกี่ยวกับเรื่องเคลม
การประกอบ cx5ที่่ขายไปมีก๊อกแก๊กตรงคอนโซลกลางตอนช่วงอายุ4ปี8เดือนครับ ตัวmazda3มีโช๊คหักไป1ต้นแบบงงๆ เค้าก็เคลมให้โดยที่ี่่ไม่อิดออดครับแต่รอของนานนิดนึงคือเกือบ1เดือน
ส่วนเรื่องน้ำดันผมไม่เจอซึ่งมันแล้วแต่สภาพการใช้งานของแต่ละท่านด้วยส่วนนึงครับ มีหลายคนซื้อพร้อมผมแล้วตอนนี้ก็ยังไม่ดันครับ
ตอนไว้เผื่อเป็้นแนงทางสำหรับจะตัดสินใจซื้อ cx8ครับ
อัตราการกินน้ำมันผมใช้มาสัปดานึงที่คำนวณล่าสุด510กมใช้น้ำมันไป32ลิตร คิดเป็15.9km/litreใช้ทั้งในเมืองและนอกเมือง และมีขับถึง160km/hrและมีจังหวะเหยียบแซงบ่อยครั้งครับ เทียบกับcx5คันเก่าที่ทำได้แถวๆ13km/litreถือว่าประหยัดขึ้นนะครับ
ส่วนตัวเบนซิลในคลับเค้าทำได้แถว11km/litreที่นอกเมืองครับ ส่วนในเมืองกินมากกว่านั้นอีกครับ
Grand canivalจังหวัดผมเคยมีศูนย์ครับแต่เค้าปิดตัวลงไปแล้วเลยไม่มีโอกาสได้สัมผัสแต่เป็นรถที่ผมชอบคาับ ไม่มีความรู้สึกว่าเป็นคนขับรถดี และได้รถใหญ่ครับเหมาะกับผู้ใหญ่ในบ้านครับ
ส่วนตัวผมมองเรื่องศูนย์เป็นหลักครับ ใจอยากได้รถยุโรปอย่างวอลโว่ครับ แต่จะเข้า0ทีต้องวิ่งเข้ากทมครับ เลยต้องตัดใจกันไป
พิมพ์ซะยาว แต่ไม่รู้จะตอบตรงประเด็นที่ท่านต้องการมั้ยนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Koong

Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง Grand Canival กับ CX-8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2019, 23:50:07 »
อ้างถึง
ขอตอบในฐานะเปลี่ยนจากcx5 2.2xdlมสเป็นcx8 2.2exclusiveและมีmazda3อยู่อีกคันนะครับที่เป็นรถมาสด้า ไม่เคยใช้kiaครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.
ปล ที่ cx-8 ประหยัดขึ้นกว่าcx5 เป็นเพราะเปลี่ยนจาก euro5 เป็น 4 หรือเปล่าครับ ไม่ต้องฉีดน้ำมันเผาเขม่า เลยประหยัดขึ้น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 00:32:03 »
ผมเลือก Kia ครับ Mazda ไม่ดูแลผู้บริโภคเท่าไรเลย รถก็รวนๆ เยอะซะด้วย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 01:09:02 »
เอา Kia แบบไม่คิดมากเลยครับ ถ้าอยู่ไม่ไกลจากศูนย์มากเกินไปนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 07:52:27 »
ถ้าบ้านผมอยู่ในเขตปริมณฑล ผมเลือก kia ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 09:02:11 »
ชอบ cx5 มากกว่า cx8อะ. ภายในของcx8มันเชย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 09:12:12 »
เลือกตามการใช้งานเป็นหลักถ้าที่บ้าน คนในครอบครัวไม่มีเด็ก และผู้สูงอายุ เลือกคันไหนก็ได้แล้วแต่ชอบเลย ในตลาดมีให้ช็อปเยอะ แต่ถ้ามี เด็กและผู้สูงอายุ อยู่กทม. เลือก kia เพราะบุคลิกการขับขี่ ภาพลักษณ์เหมือนรถเก๋งมากที่สุด แต่ขนคนได้มาก มีประตูสไลสะดวกกว่า SUV PPV ไม่ได้มากเท่า VAN คือ7 คนนั่งกำลังดีครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 09:24:15 »
ส่วนตัวผมชอบ CX8 ครับ รูปทรงที่สวยกว่า และ การขับที่เดาจากสเปกและทรงรถว่าดีกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 10:15:19 »
Cx8
ผมไม่ชอบพื้นที่ของเกีย
นั่งกัน 4 คนเดินทางไกล
เต็มที่แล้ว อัดไป หก เจ็ดคน
สัมภาระไว้ไหน ตอบโจทย์ข้อนี้ก่อน
กระเป๋าไซร์ 25 นิ้วสองใบ รถเข็นเด็ก
อุปกรณ์เล่นน้ำทะเลของลูก
ฉะนั้น อย่าคาดหวังแถวสาม
โอกาสใช้ไม่มาก
ที่นี้มาดูแถวสอง สองคันนี้
Cx8 กว้างกว่า ได้เปรียบ
ถ้า crv  ให้อ๊อฟชั่นเต็ม ราคาเท่าเดิม
ผมเลือก crv  เพราะไม่อยากได้ยิน
อมตะวาจาตอนขาย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 10:25:41 »
Kia คันใหญ่กว่า ใช้สอยได้ดีกว่า

ดูรายการน้องหมา Glutastory เห็นใช้ Kia
เออ มันคันใหญ่เอาเรื่อง ความสูงเหมือนรถเก๋งเนี้ยแหละ ไม่ได้ใหญ่โตขึ้นยากเหมือนรถตู้
ก็โอเคนะ

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:26:22 »
ออกตัวก่อนนะครับผมเป็นคนนึงที่จองKia Grand Carnival LX ครับ
สิ่งที่ผมตัดสินใจออกKia
1. รถคันใหญ่ แต่ไม่ดูเป็นรถตู้ ผู้ใหญ่ 3 คน ติดคาร์ซีทลูก 2 คน CX 8 ผมต้องตัดออกเพราะถ้าติดคาร์ซีทก็เข้าแถวหลังไม่ได้
2. มีศูนย์บริการในจังหวัด
3. เท่าที่ดูปัญหากับตัวรถยังไม่เจอปัญหาจุกจิกเท่าไร
แต่ถ้าไปไม่กี่คน ต้องการความคล่องตัว มาสด้าดีกว่าครับ เพราะคันเล็กกว่า ต้องถามว่าต้องการรถแบบไหนเพราะรถเหมือนจะคล้ายกัน แต่ใช้งานจริงๆไม่เหมือนกันนะครับ อ่อ cx8 ไม่มีแอร์แถว 3 นะครับ นั่งจริงคงไม่มีใครอยากนั่งเท่าไรครับ

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 12:52:01 »
อันนี้มุกหรือเปล่าครับ
เกียนั่ง 6-7 คนไม่มีที่วางสัมภาระ แล้ว ถ้า CX8 นั่ง 6-7 คน
สัมภาระคงต้องวางบนตัก ตลก

Cx8
สัมภาระไว้ไหน ตอบโจทย์ข้อนี้ก่อน
กระเป๋าไซร์ 25 นิ้วสองใบ รถเข็นเด็ก
ถ้า crv  ให้อ๊อฟชั่นเต็ม ราคาเท่าเดิม
ผมเลือก crv  เพราะไม่อยากได้ยิน

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 13:27:16 »
อันนี้มุกหรือเปล่าครับ
เกียนั่ง 6-7 คนไม่มีที่วางสัมภาระ แล้ว ถ้า CX8 นั่ง 6-7 คน
สัมภาระคงต้องวางบนตัก ตลก

Cx8

คงจะลืมว่าเค้ามีเบาะแถวสี่
6-7คน นั่กันสามแถว พับแถวสี่แล้ววางของได้
แต่ถ้าจะไป11คน cx8 ไปไม่หมดนาจา อิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 13:43:25 »
อ้างถึง
ขอตอบในฐานะเปลี่ยนจากcx5 2.2xdlมาเป็นcx8 2.2exclusiveและมีmazda3อยู่อีกคันนะครับที่เป็นรถมาสด้า ไม่เคยใช้kiaครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.
ปล ที่ cx-8 ประหยัดขึ้นกว่าcx5 เป็นเพราะเปลี่ยนจาก euro5 เป็น 4 หรือเปล่าครับ ไม่ต้องฉีดน้ำมันเผาเขม่า เลยประหยัดขึ้น
คิดว่ามีส่วนคนับ ตอนdpfทำงานรอบตีค่อนข้างสูงครับ และรถอืดขึ้นแบบชัดเจนครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 14:06:25 »
ถ้าพูดถึง Reliability แล้วนั้น Kia ไว้ใจได้มากกว่า Mazda ครับ

แต่เรื่องอะไหล่ เมื่อชน คิดว่า Mazda น่าจะจัดสรรได้ดีกว่า

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 15:17:52 »
ผมไม่เคยใช้ทั้ง cx8 และ kia นะครับ แต่เคยไปดู kia อยู่ ส่วนตัวชอบมาก รถนั่งสบาย ไม่สูงจนเกินไป ไม่ดูเป็นรถตู้ รถสวยมากชอบ แล้วก็ประตูสไลด์
ถ้าผมจะซื้อรถแนวนี้ คงเลือก kia เพราะอยู่กรุงเทพ ไม่มีปัญหาเรื่องศูนย์ ส่วนตัวรถเองก็ปัญหาไม่ค่อยมี

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 16:49:04 »
เมื่อก่อน mazdaก็เป็นพี่เลี้ยงให้ kia ยังไม่เคยขับkia แต่น่าจะได้เทคโนโลยีจาก mazdaมาบ้าง ดูรีวิวบอกช่วงล่างดีไว้ใจได้ ถ้าให้เลือกสองคันนี้ เลือกkia canival ครับ บรรยากาศการโดยสาร มีความสุขกว่าครับ จากขนาดที่ใหญ่กว่าและประตูสไลด์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 18:16:05 »
GCจะตกรุ่นแล้วนะครับ ถ้ารับได้ก็จัดไป

CX-8ก็แค่ไมเนอร์ถ้าตกรุ่นเร็วๆนี้

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 18:41:59 »
Cx8

ตอบๆ มานี่เคยไปดู grand carnival จริงๆ ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 18:51:28 »
ดูจากลักษณะรถที่เลือก น่าจะเน้นรถครอบครัว

เลือกรถที่มี ที่นั่ง เยอะกว่า 5 ที่นั่ง

แล้วโจทย์บอกว่า ต้องการใช้งานยาวๆ ไม่จิกจิ๊ก

ผมแนะนำแบบนี้ละกัน

ถ้าเป็นรถบ้าน รถครอบครัว เน้นจอด เน้นเดินทางไกล้ ผมไป Majesty ครับ เพราะเอาจริงๆ Grand Canival ก็ไม่ใช่รถใช้งานประจำวันอยู่แล้ว ขับยาก หาที่จอดยาก อยู่แล้ว

ถ้าเป็นรถใช้งานประจำวัน ขับไปทำงาน แต่ใช้เป็นรถครอบครัวได้ เน้นเดินทางไหล นั่งได้หลายคน ผมเลือก CR-V หรือ Fortuner ไปเลยครับ จบเลย ตามโจทย์ ใช้งานยาวๆ สบาย

ออฟไลน์ wahopage

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 19:11:35 »
ดูจากลักษณะรถที่เลือก น่าจะเน้นรถครอบครัว

เลือกรถที่มี ที่นั่ง เยอะกว่า 5 ที่นั่ง

แล้วโจทย์บอกว่า ต้องการใช้งานยาวๆ ไม่จิกจิ๊ก

ถ้าเป็นรถบ้าน รถครอบครัว เน้นจอด เน้นเดินทางไกล้ ผมไป Majesty ครับ เพราะเอาจริงๆ Grand Canival ก็ไม่ใช่รถใช้งานประจำวันอยู่แล้ว ขับยาก หาที่จอดยาก อยู่แล้ว

ถ้าเป็นรถใช้งานประจำวัน ขับไปทำงาน แต่ใช้เป็นรถครอบครัวได้ เน้นเดินทางไหล นั่งได้หลายคน ผมเลือก CR-V หรือ Fortuner ไปเลยครับ จบเลย ตามโจทย์ ใช้งานยาวๆ สบาย

สงสัยนิดนึงครับที่ว่าเกียไม่สามารถจอดได้นี่คือมันกว้างกว่า 35 มม เหรอครับ?

majesty
ความยาว: 5,265 มม. ความกว้าง: 1,950 มม. ความสูง: 1,990 มม.
ระยะฐานล้อ 3,210 มม

kia
ความยาว: 5,115 มม. ความกว้าง:1,985 มม.  ความสูง: 1,740 มม.
ระยะฐานล้อ : 3,060 มม

ปล. คนใช้ไม่เคยบ่น ส่วนคนบ่นไม่เคยใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2019, 19:15:37 โดย wahopage »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 19:28:49 »

สงสัยนิดนึงครับที่ว่าเกียไม่สามารถจอดได้นี่คือมันกว้างกว่า 35 มม เหรอครับ?

majesty
ความยาว: 5,265 มม. ความกว้าง: 1,950 มม. ความสูง: 1,990 มม.

kia
ความยาว: 5,115 มม. ความกว้าง:1,985 มม.  ความสูง: 1,740 มม.

ปล. คนใช้ไม่เคยบ่น ส่วนคนบ่นไม่เคยใช้

อ่านดีๆ ครับ ผมบอกว่า ถ้าจะเน้นรถแนวจอด เน้นเดินทาง ไม่ใช่รถใช้งานทุกวัน แนะนำ Majesty เพราะยังไงก็ต้องเป็นรถแนวนี้อยู่แล้ว และ ตอบโจทย์ใช้งานยาวๆ ไม่จุ๊กจิก ศูนย์บริการดี ไม่ได้บอกว่า kia สั้น หรือ ยาวกว่า majesty ครับ เพื่อนผมมันใช้ H1 วันอยู่ แล้วขับใช้งานทุกวัน(เป็น อาจารย์ ของ ม.แห่งหนึ่ง และ มีที่จอดรถเฉพาะ) ตอนซื้อเพราะมีลูกคนที่ี 2 เลยอยากได้รถแนวครับครัว เลยซื้อ ทุกวันนี้ไปห้าง ไปโน่น ไปนี่ ถ้าไม่ได้มีที่จอดเฉพาะ นี่หาที่จอดรถยากมาก

จะเชียร์ หรือ จะอวย ผมก็ไม่ว่าอะไร ผมไม่ได้บอกว่า ดี หรือ ไม่ดี  แต่ลองดูความเป็นจริงบ้าง รถยาว 5 เมตร แค่จอดก็ยากละ ไหนจะหาที่จอดอีกละ

ผมมีรถยาวเกือบ 5 เมตรอยู่ ทำไมผมจะไม่รู้ และ ทำไมผมจะไม่บ่น แต่ผมรู้และยอมรับก่อนซื้อแล้ว รับได้ ก็จบ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 20:36:25 »

majesty

kia

อ่านดีๆ ครับ ผมบอกว่า ถ้าจะเน้นรถแนวจอด เน้นเดินทาง ไม่ใช่รถใช้งานทุกวัน แนะนำ Majesty เพราะยังไงก็ต้องเป็นรถแนวนี้อยู่แล้ว และ ตอบโจทย์ใช้งานยาวๆ ไม่จุ๊กจิก ศูนย์บริการดี ไม่ได้บอกว่า kia สั้น หรือ ยาวกว่า majesty ครับ เพื่อนผมมันใช้ H1 วันอยู่ แล้วขับใช้งานทุกวัน(เป็น อาจารย์ ของ ม.แห่งหนึ่ง และ มีที่จอดรถเฉพาะ) ตอนซื้อเพราะมีลูกคนที่ี 2 เลยอยากได้รถแนวครับครัว เลยซื้อ ทุกวันนี้ไปห้าง ไปโน่น ไปนี่ ถ้าไม่ได้มีที่จอดเฉพาะ นี่หาที่จอดรถยากมาก

จะเชียร์ หรือ จะอวย ผมก็ไม่ว่าอะไร ผมไม่ได้บอกว่า ดี หรือ ไม่ดี  แต่ลองดูความเป็นจริงบ้าง รถยาว 5 เมตร แค่จอดก็ยากละ ไหนจะหาที่จอดอีกละ

ผมมีรถยาวเกือบ 5 เมตรอยู่ ทำไมผมจะไม่รู้ และ ทำไมผมจะไม่บ่น แต่ผมรู้และยอมรับก่อนซื้อแล้ว รับได้ ก็จบ ครับ

เห็นด้วยครับถ้าเน้นจอดไป Majesty น่าจะสบายกว่าเยอะตัวรถข้างในโปร่งและใหญ่กว่า ถ้าเน้นคล่องตัวด้วยยังไงก็สู้พวก SUV หรือ PPV ไม่ได้อยู่แล้ว

อยากจะแชร์ข้อมูลว่า Kia ไปห้างจะได้เปรียบในส่วนสูงไม่ต้องระวังเหมือนเจ้าอื่นมาก แต่พวก Alphard กับ H1 ก็เข้ากันได้สบายเท่าที่ผมเคยเจอมา ส่วนเรื่องการจอดก็หาช่องที่ไม่ใช่รถใหญ่ด้วยกันจอดขนาบกันหมด เพราะว่าจะทำให้ลงลำบาก แต่พวกวงเลี้ยวในการถอยเข้าออกหายห่วงครับ วงเลี้ยวแคบและมีเซ็นเซอร์พร้อมกล้องถอยรอบดัน

เอาไว้เป็นข้อมูลให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจนะครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 21:33:37 »
Cx8

ตอบๆ มานี่เคยไปดู grand carnival จริงๆ ไหมครับ

อันนี้เห็นด้วย Carnival มันเบาะ 4 แถว พับแถว 4 ลงขนของได้เพียบ และก็ยังนั่งได้ 8 คนสบายๆ
ส่วนการขับขี่และที่จอดนั้น ถ้ากระบะไปได้ไอ้นี่ก็ไปได้เหมือนกัน ถ้าจะซื้อเอาตัวถูกสุด 1.3 ล้านก็พอ
มีเสียอยู่อย่างเดียวเท่านั้น คือต้องลุ้นกับผู้นำเข้า ว่าจะทิ้งลายเดิมหรือเปล่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 21:46:24 »
Cx8

ที่ว่ามาคือ carnival ตัวเก่าหรือเปล่าครับ
ตัวใหม่มี แถว 4 ที่พับลงพื้นได้แล้วนะครับ
ที่เหลือแล้วเหลืออีกเลยนะครับ

แถมเกียร์ชิด8หรือ9 สปีด เครื่องดีเซลที่ไม่มีปัญหาอะไร
ทั้งประหยัดทั้งแรง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 22:37:32 »
Cx8
แถวสองสามสี่นี่แกรนด์กว้างกว่าเยอะเลยนะครับ555

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 23:10:56 »
เป็นตัวเลือกที่คล้ายๆกันเลยครับ แต่ผมมีเงื่อนไขอีกอย่างคือ ตัวเองเมารถง่ายมาก
ส่วนตัวคือ PPV ลองแล้วทุกยี่ห้อ ขับเองหรือนั่งข้างคนขับได้อย่างเดียว ไม่งั้นเมา
H1 ก็เหมือนกัน สำหรับ 2 ตัวนี้ ดีกว่ากันในเรื่องนี้มั้ยครับ :'(

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 23:43:14 »
เป็นตัวเลือกที่คล้ายๆกันเลยครับ แต่ผมมีเงื่อนไขอีกอย่างคือ ตัวเองเมารถง่ายมาก
ส่วนตัวคือ PPV ลองแล้วทุกยี่ห้อ ขับเองหรือนั่งข้างคนขับได้อย่างเดียว ไม่งั้นเมา
H1 ก็เหมือนกัน สำหรับ 2 ตัวนี้ ดีกว่ากันในเรื่องนี้มั้ยครับ :'(
ไม่ทราบเคยขับพวกcrv xtrail cx5มั้ยครับ ถ้าเคยแล้วเมามั้ยครับ cx8จะอารมณ์กลุ่มนี้ครับ ต่างจากกลุ่มพี่ฟอร์ ปาปอร์ต และยอดเขาครับ กลุ่มนี้นั้นผมเมาตั้งแต่เป็นคนขับเองละครับ ไม่ต้องพูดถึงเป็นคนนั่งครับ ส่วนแกรนด์ผมไม่เคยขับและไม่เคยนั่งตอนรถวิ่งครับ ส่วนh1ผมไม่ปลื้มครับ ผมดันชอบนั่งcommutorแต่งvipมากกว่าสะงั้นครับ555
ลองพาครอบครัวไปนั่งขับสักระยะเทียบกันดูครับว่าชอบคันไหนครับ ขับคันไหนแล้วไม่เมา คันที่ผมฝังใจสุดคือยอดเขา ผมกับแฟมเมาตั้งแต่เลี้ยงออกจากศูนย์ครับ ไม่กล้าเหยียบเกิน140เลยทั้งไที่ถนนว่างพอให้เหยียบได้ กลับมาตัองฉีดยาแก้อาเจียนกับแก้เมารถเลยทั้งผมทั้งแฟน ไม่กล้าบอกเซลด้วยว่า เมารถแล้ว ได้แต่ยิ้มแล้วจากมา ทั้งที่ขับปาปอร์ตที่บ้านก็แค่มึนๆไม่ถึงกับเมาขนาดนั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 00:30:33 »

เกียนี่มียานอนหลับ หลับเกลี้ยงทั้งแถว 2 และ 3 เลยครับ ขับคนเดียวเปลี่ยวใจมาก