ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องความหนืดคนละเบอร์ ผสมกันได้ไหมครับ  (อ่าน 4601 ครั้ง)

ออฟไลน์ Machinedoll

• Newbie
  • *
พอดีผมมีทั้งรถเก่าๆ 10 ปี+ กับรถที่อายุยังไม่เยอะ มีใช้ตั้งแต่เบอร์ความหนืด 20 ถึง 40

เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็มักจะเหลือประมาณ 0.5-1 ลิตร ใช้เป็นสังเคราะห์แท้ทั้งหมดครับ

หากเอาที่เหลือๆมาผสมกัน เติมในรถคันเก่าจะทำให้เครื่องอืดไหมครับ ปกติคันเก่าคันนี้จะใช้เบอร์ 40 ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ผสมได้ ไม่พังหรอก    แต่ดีหรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ samaklen

จัดไปเลยครับ
ถามว่า ถ้าไม่บอกว่าผสมอะไรไปบ้าง
ใส่รถให้ลองขับ จะรู้ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่จำเป็น ก็อย่าเติมผสมครับ เพราะค่าความหนืดคนละเบอร์ คนละสูตร คนละส่วนผสม ไม่แนะนำ

แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ หรือ นิดหน่อย เติมผสมได้ครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ผมผสมประจำ
รถเก๋ง เบอร์ 20 ผสม 30
รถกระบะ เบอร์ 30 ผสม 40
ทั้งสองคันใช้มาเกิน 2 แสนกิโลแล้ว ปกติดี

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ปกติเวลาเปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่อง มันจะมีเบอร์เก่าเหลืออยู่ เพราะถ่ายออกไม่หมด
เอาเบอร์ใหม่ใส่เข้าไป มันก็ผสมกัน ทุกวันนี้ใช้ไม่มีผลอะไรเลย เคยลดเบอร์ด้วยก็บอกติดี
ใช้ 20 ตอนเปลี่ยนไปเป็น 30 ก็ไม่ได้คิดว่ามันถ่ายเบอร์ 20 ออกหมด
รถอีกคันตอนใช้เบอร์ 40 ก็รู้สึกหนืดไป ก็ไปถ่ายออกใช้เบอร์ 30
ทุกวันนี้ปกติดีทั้งสองคันครับ

ออฟไลน์ TeslaX

มันก็คือน้ำมันเครื่องเหมือนกัน แค่ความหนืดต่างกัน ขอแค่น้ำมันเครื่องอย่าต่ำกว่าขีดล่างก็พอ อันนั้นบรรลัยของจริง

ออฟไลน์ johnlee

ผมเคยใส่ยี่ห้อละ 1 ลิตร รวม 6 ยี่ห้อ6ความหนืด  รถก็ขับได้ปกติ

ถามว่าทำไปทำไม  เพราะซีลข้อเหวียงรั่ว  ต้องขับไปเติมไปเพื่อเอารถกลับมาซ่อม

ปัจจุบัน   รถกระบะของผมที่ใช้ทุกวัน ก็น้ำมันเครื่อง 3 ยี่ห้อจากเศษเหลือการซื้อแต่ละครั้ง

ก็ขับปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ผสมได้ครับตามความจำเป็น
ปกติรถผมจะใช้เบอร์ 0w-30 สังเคราะห์แท้ตลอด แต่มีอยู่ช่วงนึงที่ใช้รถเยอะ และวุ่นกับการทำงานจนลืมดูแลรถ ขับอย่างเดียวจนมันเตือนว่าน้ำมันเครื่องต่ำ (แต่ยังไม่ถึงระยะถ่าย) และน้ำมันเบอร์ที่ผมใช้ตลอดดันหมด ผมเลยเอา 10w-40 เกรดธรรมดาเติมลงไปเลยแก้ขัดไปก่อนตามความจำเป็น หลังจากช่วงนั้นพอมีเวลาว่าง ก็ไปซื้อ 0w-30 ที่ผมใช้ประจำมาเติมเพิ่มเข้าไป และก็ใช้รถจนถึงระยะถ่ายพอดี

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ได้ไหม คำตอบคือได้ครับ ไม่พัง น้ำมันไม่แยกชั้นกัน
แต่ดีไหมนั่นอีกเรื่องนะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมจะมีรถกระบะคันนึ่งรับน้ำมันเศษเหลือคละเบอร์ คละยี้ห้อ คละเกรดเบนซินดีเซล จากรถคันอื่นๆทั้งหมดในบ้าน หรือบางทีมีดูดจากรถลูกรักที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 1-5พันกิโล มารวมกันใช้มา 2แสนกว่าโล แม้นแต่ซีลยาง​ก็ไม่มีซึมครับ

ออฟไลน์ Sympho

ผสมได้ครับ แต่ดีมั้ยอันนี้บอกไม่ได้

ลองแบ่งมาใส่กระป๋อง คนๆให้เข้ากัน แล้วดูว่าเป็นไง ถ้ายังเป็นน้ำมันไม่มีตะกอน ไม่แยกชั้น ก็คงใช้ได้แหละครับ