ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์บ้าง คืนก่อนน้ำมันขึ้นราคา ปั๊มน้ำมันไม่ยอมเติมให้  (อ่าน 2979 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ิเจอมาสองรอบเเล้วที่กลับบ้านดึกหลังเที่ยงคืน ในคืนก่อนที่น้ำมันขึ้นราคา  สารพัดอ้าง

ปั๊ม1.อ้างปิดเช็คระบบบ้าง   ปั๊ม2 น้ำมันขาดยังไม่มาส่งบ้าง  ปั๊ม3หนักสุดเอากรวยมาขวางทางเข้าเลย  เเบบนี้ใครจำเป็นต้องเดินทางช่วงคืนก่อนที่น้ำมันจะขึ้น ราคา เเล้วน้ำมันหมดซวยเเย่ ต้องจอดนอนรอ ตี5 

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
มีที่บอกว่าหมดครับ แต่เราก็ไม่รู้ได้ว่าหมดจริงไหม

ก็ปล่อยไปตามนั้น
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CHANOM

นี้คงต้องหาที่เติมเหมือนกัน พอเช้าวันรุ่งคืนน้ำมันขึ้นราคา แถวบ้านปิดเร็วเลยค่ะ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ln-106

• Jr. Member
  • **
ติดป้ายหมดแทบทุกหัวจ่าย ;D

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่เคยเจอปั๊มที่บอกว่าหมด

อีกอย่าง ผมเติมบางจาก ถ้าน้ำมันรถผมยังไม่ใกล้จะหมด ผมก็เลือกที่จะเติมในวันที่น้ำมันปรับขึ้นราคา  เพราะจะได้คืนพ้อยท์เท่ากับส่วนต่างที่ปรับขึ้น และไม่ต้องรอคิวยาวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2022, 19:53:52 โดย bravo »

ออฟไลน์ TeslaX

ปกติ กักตุนสินค้า มีทุกชนิด ไม่ใช่แค่น้ำมัน หมูยังกักตุนเลย ถามพวกเลี้ยงหมูดู

ออฟไลน์ spn

แถวบ้านผมไม่มีครับ แต่เน้นปิดเร็ว ประมาณ 6 โมงเย็นครับ 555
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

แถวบ้านผมไม่มีครับ แต่เน้นปิดเร็ว ประมาณ 6 โมงเย็นครับ 555

เดี้ยวอันนี้โหดสุดเเล้วมั้งครับบ 555กลับบ้านช้าอดเติม  จอดนอนข้างทางเอา

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
ไม่เคยเลยครับ 2-3ทุ่มก็เติมได้ปกติ แต่ผมไม่ค่อยเดินทางกลางคืนอยู่แล้วครับ
ใช้บัตรบางจาก สะสมแต้ม ได้ส่วนลดเท่า วันก่อนขึ้นราคา ไม่ต้องรีบเติมครับ
เติมวันที่ขึ้นราคาได้เลย

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
แถวบ้านผมมี2ปั๊ม ตราเดียวกัน
ปั๊มเล็กเกิน3ทุ่มรับแต่เงินสด ปั๊มใหญ่รับหมด
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

เคยเจอเร็วสุดก็ประมาณนี้เช่นกันครับ เอากรวยมาตั้งแล้วบอกปรับปรุงทำคงามสะอาดหัวจ่าย???

เรื่องพวกนี้ขอให้บอกคนไทยเถอะ ถนัดนัก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PC CK

เคยเจอโหดสุดคือ เปลี่ยนราคาตั้งแต่1ทุ่มครับ ต้องสังเกตเอาดีๆเอง ปั๊มนั้นเลยไม่เเวะเลยครับไม่ว่ายังไงก็ตาม

ออฟไลน์ zeriw009

ทิศทางราคาน้ำมันค่อยๆขึ้น เนียนๆ วิกฤติเงินเฟ้อเริ่มก่อตัว
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

เมื่อก่อนเคยเจอ แต่ตอนนี้ไม่เจอแล้ว
หลังๆหลายคนก็ไม่ได้คิดมากเรื่องส่วนต่างที่เพิ่มมา ก็ไปเติมวันรุ่งขึ้นกัน เมื่อก่อนนี่ถ้าพรุ่งนี้น้ำมันขึ้นราคา วันนี้ รถยาวเลย มาปัจุบัน ไม่เจอแบบนั้นแล้วแถวบ้าน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เคยเจอครับ แล้วก็เลิกเข้าปั๊มนั้นเป็นการถาวร (แถมชวนคนอื่นด้วย)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่เคยเจอครับ

ผมเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆ และ ออกเวลากลางคืนตลอด

เท่าที่จำไม่ผิด บางปั้ม หลัง 4 ทุ่มเขาก็ปิด บางปั้มปิดเที่ยงปิด ผมจะเจอไม่กี่ปั้ม(ขนาดวิ่ง 500km) ที่เปิดหลังเที่ยงคืน นะครับ

ส่วนถ้าปั้ม เขาไม่อยากขาย เขาก็มีสิทธิ์ทำหรือป่าว เพราะเขาเป็นเอกชน สามารถปฏิเสธจะขายได้อยู่นะ มันไม่ได้ผิด แค่อาจจะไม่ดี สำหรับลูกค้าที่มองว่าเห็นแก่ตัวไปหน่อย

ดังนั้น ลูกค้าก็เป็นคนตัดสินครับ ว่าจะใช้บริการปั้มนี้ต่อไปหรือไม่ หรือ ไม่ชอบ ก็ไปปั้มอื่น ครับ ก็แค่นั้น ไม่ต้องเอามาเป็นอารมณ์หรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอ หมด กับ ปิดปรับปรุงหัวจ่าย ครับ

ผมเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆ และ ออกเวลากลางคืนตลอด

เท่าที่จำไม่ผิด บางปั้ม หลัง 4 ทุ่มเขาก็ปิด บางปั้มปิดเที่ยงปิด ผมจะเจอไม่กี่ปั้ม(ขนาดวิ่ง 500km) ที่เปิดหลังเที่ยงคืน นะครับ

ส่วนถ้าปั้ม เขาไม่อยากขาย เขาก็มีสิทธิ์ทำหรือป่าว เพราะเขาเป็นเอกชน สามารถปฏิเสธจะขายได้อยู่นะ มันไม่ได้ผิด แค่อาจจะไม่ดี สำหรับลูกค้าที่มองว่าเห็นแก่ตัวไปหน่อย

ดังนั้น ลูกค้าก็เป็นคนตัดสินครับ ว่าจะใช้บริการปั้มนี้ต่อไปหรือไม่ หรือ ไม่ชอบ ก็ไปปั้มอื่น ครับ ก็แค่นั้น ไม่ต้องเอามาเป็นอารมณ์หรอกครับ

ผมว่าผมก็ไม่ได้เอามาโพสต์เป็นอารมณ์อะไรนะครับ   เเค่ิยากทราบว่าคนอื่นๆเจอเหตุการณ์เเนวนี้บ้างมั้ย หรือมีเเต่แถวบ้านผมที่เป็น   

เลือกได้ผมก็ไม่อุดหนุนการค้าขายเเบบนี้อยู่เเล้ว เเต่มันเลือกไม่ได้ นอกจากย้ายบ้านหนีปั๊ม!!!

เเต่ที่จำเป็นคือผมเดินทางกลางคืนทุกวัน  เเล้ว เจอเหตุการคือน้ำมันเหลือน้อย ตอนจะออกจากบ้าน เพราะผมต้องไปกลับ ระหว่างบ้านสองหลังของบ้านพ่อเเม่ กับของผม ในทุกคืน  เเต่ในคืนก่อนที่น้ำมันขึ้น เเล้วมันหาปั้มเติมไม่ได้ เพราะเเถวบ้านผมมีแค่3ปั้ม  พร้อมใจกันไม่ขาย ก่อนจะขึ้นทางด่วน ถ้าขึ้นทางด่วนไปเเล้วน้ำมันหมด ก็จบเห่  เเล้วผมก็ไม่ค่อยได้ตามข่าวราคา ทำไห้ไม่ได้เติมล่วงหน้า

ทั้งที่คืนอื่นๆมันก็เปิดขาย24ชั่วโมงตลอด  เเต่พอคืนก่อนขึ้นราคามันปิดไม่เติมให้ ผมจึงเดินทางไม่ได้   

ไม่ใช่ว่าจะไปจ้องจับผิดปั๊มไหนขาย ปั๊มไหนไม่ขาย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าผมก็ไม่ได้เอามาโพสต์เป็นอารมณ์อะไรนะครับ   เเค่ิยากทราบว่าคนอื่นๆเจอเหตุการณ์เเนวนี้บ้างมั้ย หรือมีเเต่แถวบ้านผมที่เป็น   

เลือกได้ผมก็ไม่อุดหนุนการค้าขายเเบบนี้อยู่เเล้ว เเต่มันเลือกไม่ได้ นอกจากย้ายบ้านหนีปั๊ม!!!

เเต่ที่จำเป็นคือผมเดินทางกลางคืนทุกวัน  เเล้ว เจอเหตุการคือน้ำมันเหลือน้อย ตอนจะออกจากบ้าน เพราะผมต้องไปกลับ ระหว่างบ้านสองหลังของบ้านพ่อเเม่ กับของผม ในทุกคืน  เเต่ในคืนก่อนที่น้ำมันขึ้น เเล้วมันหาปั้มเติมไม่ได้ เพราะเเถวบ้านผมมีแค่3ปั้ม  พร้อมใจกันไม่ขาย ก่อนจะขึ้นทางด่วน ถ้าขึ้นทางด่วนไปเเล้วน้ำมันหมด ก็จบเห่  เเล้วผมก็ไม่ค่อยได้ตามข่าวราคา ทำไห้ไม่ได้เติมล่วงหน้า

ทั้งที่คืนอื่นๆมันก็เปิดขาย24ชั่วโมงตลอด  เเต่พอคืนก่อนขึ้นราคามันปิดไม่เติมให้ ผมจึงเดินทางไม่ได้   

ไม่ใช่ว่าจะไปจ้องจับผิดปั๊มไหนขาย ปั๊มไหนไม่ขาย

นั้นละครับ ถ้าเราไปบังคับ หรือ ปั้มเขาไม่ขาย เราก็ทำอะไรไม่ได้

นอกจากเปลี่ยนปั้มที่จะเติม(เราไปซื้อเขา)

กับอีกอย่าง คือ เราก็เปลี่ยนช่วงเวลาการเติม แทนที่จะเติมตอนกลางคืน ก็เติมตอนกลางวันซะ

ผมเข้าใจ เพราะผมเดินทางไกลกลางคืน อย่างที่บอก ผมเข้าใจดี

ถ้าผมไม่เติมตอนออกจากกรุงเทพฯ ช่วงหัวค่ำ ถ้าวิ่งๆ ไป แล้วน้ำมันจะหมดกลางทางตอนดึกๆ ไปเจอปั้มปิด จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่ ความเดือดร้อน มันจะเป็นของผม ใช่ของปั้มไม่

ที่ผมจะสื่อ ก็ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยเจอครั้งนึง แต่นานมาแล้ว
คลับคลาว่า ไปเติมน้ำมันราวๆ 5 ทุ่ม เขาบอกว่า กำลังจะปิดระบบ เติมไม่ได้แล้ว ให้มาเติมอีกทีวันพรุ่งนี้เลย