ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแนะนำรถเช่าให้หน่อยครับ ว่าควรใช้เครื่องเท่าไหร่ดี  (อ่าน 4843 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
เคยไปแค่เชียงใหม่นะครับปกติจะขับรถส่วนตัวไปจากกรุงเทพเที่ยวแค่ในเมืองและระหว่างทาง แต่รอบนี้แพลนจะไปเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน และปาย จะนั่งรถไฟไปแล้วไปเช่ารถ ขากลับจะกลับทางเครื่องบิน คราวนี้ติดตรงเรื่องรถครับอยากให้พี่ช่วยแนะนำยี้ห้อ รุ่น รวมถึงเครื่องยนต์ที่ขับไปแล้วไม่เหนื่อยหน่อยครับไปกัน 2 คน มีกระเป๋า 1 ใบใหญ่ (รถที่บ้านใช้ไม่มีรถญี่ปุ่นเลยครับ) สุดท้ายพี่ๆมีที่เที่ยวแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
เดือน พย เพิ่งไป ปาย ปางอุ๋ง บ้านรักไทยมา
เช่า vios 1.5  เป็นรถที่กำลังพอดีๆ ขึ้นเขาสบายเลย
และลัดเลาะเข้าปาย ช่วงถนนแคบๆ ไม่ใหญ่เทอะทะ จนหลบหลีกรถที่สวนมาลำบาก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

1500 เอาอยู่ครับ ขึ้นเขาดอยได้
ส่วนตัวถ้าไปเองจะหา altis civic ครับ ถ้าต้องแซง บนถนน2เลนสวนกัน น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ PaPaMan

vios หรือ city ก็พอ
หลายปีก่อนเคยเช่า viosบริทนี่ย์ ผู้ใหญ่2เด็ก1 ขึ้นอินทนนท์สบายๆ
ปาย-ปางอุ๋งมันแค่คดเคี้ยว ไม่ได้ชันอะไรเลย

ออฟไลน์ Sympho

Vios City ก็ไปได้ทั่วแล้วครับ

แต่ล่าสุดไปภูเก็ตมา Altis 1.6 เพิ่มเงินอีกไม่เท่าไร ขับดีกว่ามาก นั่งสบายด้วย

ออฟไลน์ Dubee

ขึ้นเขาด้วย ควรใช้เครื่อง 1.5 ขึ้นไปครับ (พวกเครื่องดาวน์ไซซิ่งใหม่ๆ อย่าง 1.0 ผูกโบ ก็เอาอยู่เหลือแหล่ครับ)
ที่ไม่แนะนำคืออีโคคาร์ทั้งหลายที่เครื่อง 1.2 ลงมาครับ (เว้นแต่ 1.0 ผูกโบอย่างีท่ผมกล่าวไป)

ทางเขาทางดอย อย่าไปดูแรงม้า ให้ดูแรงบิด เอาสัก 120 นิวตันขึ้นไป ขึ้นเขาสบายๆ ไม่ต้องเค้นมากแล้วครับ

ออฟไลน์ InBkk

เอาจริงๆ Vios/City ก็พอไปไหวครับ แต่ถ้าจะเอาแบบ ขับสบาย ไม่เหนื่อย แนะนำ Civic/Corolla Cross/HRV/CRV/Camry/Accord ประมาณนี้

ปล. เคยเช่า Altis 1.6 ไปเขาค้อ รู้สึกอืดไปหน่อย แซงใครไม่ได้เลย ยิ่ง Eco car นี่ไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ spn

civic fc 1.8 ครับ ค่าเช่าพันกว่าๆ แต่ถ้าเซฟๆก็ vios 1.5 สบายๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เน้นไม่เหนื่อย ไม่เคยขับรถญี่ปุ่น
ไป C-seg เท่านั้นครับ
จากที่ได้ยืม Mazda 3 BM มาใช้ 5 วัน
ชีวิตมีความสุขกว่า Mazda 2 ที่ใช้อยู่มากกกกกกกกกก…
…จนกระทั่งต้องเติมน้ำมันคืนรถ ความสุขหายวับในพริบตา 5555

Civic / Altis / Mazda 3 ได้หมดถ้าใช้ 2 คนไม่มีสัมภาระมากไปกว่ากระเป๋าครับ

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CHANOM

3 ปีที่แล้ว เคยเช่า Yaris Ativ ขับขึ้นดอยอินทนนท์รอบนึง เข็ดแล้ว ไม่เอาอีกแล้วค่ะ
มันก็ขึ้นไปถึงนะคะ แต่ทั้งเครื่อง ทั้งเกียร์ เสียงเหมือนจะพังให้ได้  ::)

หลังจากนั้นมา ก็เลยเช่ารถไซส์ใหญ่ตลอดเลย
ปีที่แล้วไปเชียงใหม่-เชียงราย เช่า MG HS 1.5 เทอร์โบ
เดือนที่แล้วไปเชียงใหม่เช่า Civic FC 1.8

เราใช้เกียร์ไม่เป็น เน้นเหยียบอย่างเดียว เลยเน้นเครื่องใหญ่ไว้ก่อนค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Devil13

ผมเคยเช่ารถขับ เชียงใหม่ - เชียงราย มีขึ้นเขาด้วยไปเที่ยวไร่สิงห์ วัด
ใช้ Feed 1.5 นั่ง 5 คน กระเป๋า 2 ใบ
ก็ไปได้ปกตินะ ไม่ได้ตื้อจนน่าเบื่อ อันนี้ขับปกติ ไม่มุด ไม่ซัด ไม่เกิน 120

เอาประหยัดก็วีออส 1.5 ก็ได้
ถ้ากลัวไปพอ เอาอัสติส 1.8 ครับ

ขากลับคุณต้องเติมน้ำมันคืนให้เต็มถังนะครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
รถที่บ้านใช้ไม่มีรถญี่ปุ่น แปลว่าใช้รถยุโรปใช่ไหมครับ

ถ้าใช่แปลว่าน่าจะมีกำลังการจ่ายสูงอยู่พอสมควร แนะนำเช่าPPVเลยครับ ต่อให้นั่ง2คนก็เถอะ ขับสบายและแซงไม่ต้องลุ้นครับ

ออฟไลน์ Nakrabb

• Newbie
  • *
Nissan Kicks อีกหนึ่งทางเลือกครับ

ออฟไลน์ bluelawn

มีนั่งหลังเอา อัลติสครับ 1.8 เหลือๆ วีออสนั่งหลังแอบไม่สบายเท่าไหร่

ออฟไลน์ PC CK

C segเปนอย่างน้อยครับ ถ้าขับแต่ยุโรผมาก่อน b segนี่อาจจะอีดอัดมากๆครับ

ออฟไลน์ holahola66

เมื่อปีใหม่  เช่า City 1.0 turbo ขับขึ้นปาย  ชอบมากๆครับ
ดีกว่าพวก 1.5na มาก  แถมประหยัดด้วย ช่วงล่างก้อดีกว่าที่คิด  นั้งแค่2คนกับแฟนนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ CMaN20

เคยไปแค่เชียงใหม่นะครับปกติจะขับรถส่วนตัวไปจากกรุงเทพเที่ยวแค่ในเมืองและระหว่างทาง แต่รอบนี้แพลนจะไปเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน และปาย จะนั่งรถไฟไปแล้วไปเช่ารถ ขากลับจะกลับทางเครื่องบิน คราวนี้ติดตรงเรื่องรถครับอยากให้พี่ช่วยแนะนำยี้ห้อ รุ่น รวมถึงเครื่องยนต์ที่ขับไปแล้วไม่เหนื่อยหน่อยครับไปกัน 2 คน มีกระเป๋า 1 ใบใหญ่ (รถที่บ้านใช้ไม่มีรถญี่ปุ่นเลยครับ) สุดท้ายพี่ๆมีที่เที่ยวแนะนำไหมครับ

ถ้ามีรถยุโรปที่บ้านอยู่แล้ว และใช้เกียร์เป็น(เล่นเกียร์สูง-ต่ำเป็น) ผมนะนำว่าถ้าให้ไปเอา PPVครับ. 1.รถดีเซลแรงบิดดี จังหวะแซงบนเขา/ขึ้นเขา มันไม่เหนื่อยครับ 2.PPV ตอนนี้ไม่มีใช้เกียร์ CVT ผมกำลังจะบอกว่าเวลาขึ้น-ลงเขา แล้วรถเป็นCVT มันขัดใจผมมากเลย มันไม่สามารถเลือกเกียร์/lock เกียร์ที่ต้องการได้
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
อยากได้รุ่นไหนเลือกเอาเลยครับ ยุโรปก็ได้ถ้าติดต่อล่วงหน้า ถ้าญป ลองหาc-seg ขึ้นไปขับสบายๆดีกว่าครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ blitzpao

เอาแค่ Vios ก็พอไปได้อยู่ครับจะลำบากหน่อยตอนลงเขาที่เหลือขึ้นเขาสบายๆ

ออฟไลน์ kabokaboh

สมัยวัยรุ่น วิออส บริทนีย์ กดได้ทุกดอย

ถ้าชอบขับรถ ก็ขับขึ้นดอยอินทนนท์

ลงแม่แจ่ม ไปแม่สะเรียง ขุนยวม แม่ฮ่องสอน

ปางมะผ้า กลับเชียงใหม่

ถ้าจะเอา advance ก็ ตัดจากปาย มาแม่แจ่ม หรือ แม่แจ่มขุนยวม ได้เลย

หรือถ้าว่างมาก เลาะออกเชียงราย ตัดดอยวาวี ดอยช้าง ฝาง ออก อ่างขางไปเลย

ให้คนนั่งข้างๆ เอาถุงอวกไปด้วยนะ 555

ออฟไลน์ mongolias

ตอนเอา Jazz  GD, City GM ขึ้น อินทนนท์ รู้สึกเหนื่อยกับลุ้นช่วงจากพระธาตุขึ้นสู่ยอดดอย ต้องเค้นเครื่องพอสมควร เทียบกับปีที่แล้วเอา CX5 ขึ้น อันนี้สบายๆครับ

รถเครื่อง 1.5 ลิตร ขับไปปาย ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน สำหรับผมเหลือๆครับ แต่จะเหนื่อยมากกว่ารถคันใหญ่กว่าหน่อย ถ้าเลือกได้ C-Segment หรือไป SUV จะโดยสารสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเป็นคนชอบบินไปแล้วเช่ารถขับเอานะครับ ปีที่แล้วไปเหนือ ผมเช่า city 1.0 เทอโบ สบายๆครับ แต่ถ้าชอบมีเกียร์ให้เล่นเวลาขับ ขึ้น-ลงเขา ก็ต้องไปค่ายอื่นครับ vios ก็สบายๆครับ ผมขับมาหลายดอย หลายเขาแล้ว

ออฟไลน์ wesborland

HR-V กำลังสวยครับ แต่ระวังรถปีเก่าไม่รองรับ Android Auto , Apple Car Play น่ะครับ
ความสนุกหายไปเยอะเหมือนกัน เพราะไม่มีที่วางมือถือ ดูmapยาก

ออฟไลน์ alpha14

ขึ้นดอยลงดอยเครื่อง1500ก็น่าเอาอยู่ นั่งสองคนบวกสัมภาระไม่โหลดเกินไป เตรื่องเล็กกว่านี้ก็ไปได้แหละแต่เหนื่อยอันตราย ถ้าไม่คุ้นทางคุ้นรถ เห็นคนเอารถเล็กไปก็ไปได้ แต่ก็มีลิมิตอยู่

ออฟไลน์ Tien.W

civic 1.5 Turbo กำลังสวย เพราะ

1. แรงบิดจากเครื่อง turbo ทำให้การขึ้นเขา เป็นเรื่องง่ายครับ
2. civic น่าจะมี paddle shift สับตอนลงเขาได้
3. ช่วงล่างไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง โค้งเยอะๆ ไปขับ b-segment เดิมๆ เดี๋ยวจะเวียนหัวเอา

ออฟไลน์ boogie2020

HRV ก็ดีคับ  เครื่อง 1800  สูงโปร่ง ขับง่าย ทัศวิสัยดี  ช่วงล่างแม้จะโคลงไปหน่อย ถ้าไปชิล ๆ มันก็สบายอยู่ ไปขับต่างถิ่น คงไม่ได้ไปอัดซิ่งอะไรอยู่แล้ว   รถช่วงล่างเทพ ๆ ที่ว่าเข้าโค้งดี ๆ อะ  ซิ่งขึ้นลงเขาเนี่ยสนุกแต่คนขับ คนนั่งหลังอ้วกแตกนะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ shando

เอาง่ายๆก็1500ครับ หาง่าย ถูก นั่ง2คนขึ้นดอยเหลือๆ

แต่ขอแนะนำalmera1.0ของbizcarครับ จะได้รุ่นท้อปไม่ก็รองท้อป ราคาไม่ต่างกับ1500มาก

ไปปายกับเชียงใหม่2ครั้งหลังสุด เช่ารุ่นนี้ตลอด ส่วนตัวชอบมาก

ออฟไลน์ EDS

เคยนั่งเครื่องไปลงเชียงใหม่ แล้วไปเช่ารถเอาที่สนามบิน vios นี่แหละครับ
ขับเที่ยวจนทั่วเชียงใหม่ แล้วขับวิ่งไปเชียงรายต่อที่วัดร่องขุ่น
วิ่งทางที่เราไม่ชำนาญก็อย่าขับเร็วมากแค่นั้นครับ แค่นี้ vios เอาอยู่ สบายๆ ทุกโค้งทุกเขา