ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นครับระหว่าง NX450+ ตัวรอง Top หรือ NX450+ F sport ดีครับ  (อ่าน 3531 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
พอดีแวะไปลองขับมา แอบติดใจแต่ตัวที่ไปลองขับเป็นตัวเริ่มต้น แต่ได้ไปลองนั่งตัว f-sport มาอยากทราบว่าความต่างเรื่องช่วล่างหรืออื่นๆคุ้มไหมกับการเพิ่มเงินครับ
กับถ้าแบตหมดจะเหมือนพวก bmw ไหมครับที่กินน้ำมันมากๆ หรือมีระบบตัดเข้าเหมือนพวก camry hybrid ธรรมดา

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
เท่าที่ฟังจากนักรีวิวชาวไทย ถ้าแบตเตอรี่เหลือต่ำๆ เขาบอกว่าแบตเตอรี่ มันจะCharge กลับเข้าไป ทำให้เหมือน Hybrid ทั่วๆไปแบบไม่plug-in

ออฟไลน์ Superpong

เท่าที่ลองขับมา ผมว่า f sport ช่วงล่างมันฉลาดกว่าก็จริง แต่เทียบกับค่าตัว เลยไม่ค่อยน่าสนใจที่ต้องเพิ่มเงินมากมายขนาดนั้น (ซึ่งเท่าที่ถามน้องเซล ส่วนใหญ่จอง 350h gran lux และ 450h gran lux กันมากกว่า) แต่อันนี้ก็แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวเท่าที่ลองขับ 450h grand lux ก็น่าพอใจมากแล้ว ช่วงล่างมันนวลๆอยู่ตรงกลางระหว่าง X3 20d และ XC60

ส่วนเรื่องแบตหมด จากที่ติดตามอ่านฟีดแบคของ NX ตัวใหม่ในตลาดอเมริกาจากเว็ป ClubLexus (https://www.clublexus.com/forums/nx-2nd-gen-2022-current-313/)
ถ้าขับในโหมด Hybrid และไม่ได้เปิดโหมด sport บ่อยๆ โอกาสที่แบตหมดน้อยมาก เนื่องจากระบบจะคอยหาจังหวะ regenerate ไฟกลับให้ตลอดเวลา (คล้ายๆในไฮบริดของแคมรี่) แต่จะ advance กว่านิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2022, 15:43:28 โดย Superpong »

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าชอบจริง ไม่สนเรื่องค่าตัวมากนัก F-sport สวยจบ ช่วงล่างก็โอเคกว่าครับ
แต่โดยส่วนตัวผมมองว่า ส่วนต่างค่าตัวมันมากไปหน่อย รุ่นอื่นก็เช่นกัน ผมก็ซื้อตัวล่างๆ ตัวกลาง เพียงพอแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมยังไม่เคยสัมผัส NX ตัวใหม่นี้นะครับ

แต่จาก spec นี่เกลี่ยของมาให้ครบๆ ตั้งแต่รุ่นรองๆ ล่ะ ไม่เคยมีรุ่นไหนเกลี่ยของให้ดีขนาดนี้
ผมเลยมองว่าเราจะซื้อ F-Sport ไปทำไมกันถ้าไม่อยากได้รถหนึบที่ไม่ได้หนึบตามราคาที่เพิ่มขนาดนั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ ผมรอเซลล์แจ้งมาว่ารถ f-sport ว่างจะเข้าไปเทสอีกครั้งแต่เห็นว่าตอนนี้ คิวรับรถไปเดือน 11 แล้ว T_T ขายดีจริงๆ
จริงๆแต่ grand lux น่าจะเพียงพอแล้วครับ ขาดแค่ช่วงล่างกับ moon roof พวกจอก็ได้มาครบ

ออฟไลน์ frame@kk

ราคาตัว 350h grand lux น่าสนใจมาก แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดต้องเอารถเข้าเช็คระยะที่ไหนครับ สนใจแต่ว่าไม่รู้ต้องเข้าที่ไหน

ออฟไลน์ -nu-

เท่าที่เคยลองขับตัว premium กับ f sport บนเส้นพระราม3
ผมชอบ feeling ของ premium มากกว่า GLC ที่ใช้อยู่
และ f sport ก็ขับดีกว่า premium ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
ผมก็สนใจอยู่ครับ

ได้ลองแต่ตัว premium ส่วนตัวรู้สึกช่วงล่างนุ่มไปมากครับ (ธรรมดาขับ CX5 กับ 530i) แต่ได้ลองแค่ทางตรงๆ ไม่ค่อยได้ลองขับเข้าโค้งยาวๆ เลยไม่แน่ใจว่าการให้ตัวซ้าย-ขวาเป็นอย่างไรครับ

ส่วน option ที่แตกต่างระหว่างตัว premium กับ f sport มีหลักๆก็ ส่วนล่าง adaptive, moon roof, ชุดแต่งรอบคัน ประมาณนี้ครับ แต่ราคาต่างกันถึง 450000 บาท (ตาม price list) ซึ่งส่วนตัวก็คิดอยู่ว่ามันคุ้มรึป่าวครับ

มีสามาชิกท่านไหนได้ลองขับตัว f sport แล้วปรับแข็งสุด มันจะแข็งกว่าตัว premium ไหมครับ

ออฟไลน์ Superpong

ราคาตัว 350h grand lux น่าสนใจมาก แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดต้องเอารถเข้าเช็คระยะที่ไหนครับ สนใจแต่ว่าไม่รู้ต้องเข้าที่ไหน

ลองดูครับ ---> https://www.lexus.co.th/th/contact-us/find-a-dealer.html?tab=services

ผมก็สนใจอยู่ครับ

ได้ลองแต่ตัว premium ส่วนตัวรู้สึกช่วงล่างนุ่มไปมากครับ (ธรรมดาขับ CX5 กับ 530i) แต่ได้ลองแค่ทางตรงๆ ไม่ค่อยได้ลองขับเข้าโค้งยาวๆ เลยไม่แน่ใจว่าการให้ตัวซ้าย-ขวาเป็นอย่างไรครับ

ส่วน option ที่แตกต่างระหว่างตัว premium กับ f sport มีหลักๆก็ ส่วนล่าง adaptive, moon roof, ชุดแต่งรอบคัน ประมาณนี้ครับ แต่ราคาต่างกันถึง 450000 บาท (ตาม price list) ซึ่งส่วนตัวก็คิดอยู่ว่ามันคุ้มรึป่าวครับ

มีสามาชิกท่านไหนได้ลองขับตัว f sport แล้วปรับแข็งสุด มันจะแข็งกว่าตัว premium ไหมครับ

รอด้วยครับบบถ้ามันดีกว่ามากจะขยับไป f-sport ครับ

ออฟไลน์ axister

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาส่วนตัวผมชอบ 450+ fsport มากครับ ถือว่าซํบแรงจากพื้นถนนได้ดีพอสมควร แล้วก็โคลงน้อยถ้าเทียบกับคู่แข่ง

ตามหลักเค้าว่ามันแข็งกว่า แต่ผมไม่รู้สึกเท่าไหร่นะครับ ความเด้งความกระด้างน้อยมาก แต่หนึบมากขึ้นหรอ? ไม่ขนาดนั้นครับแค่ firmๆ / es fsport ก็เช่นกันฟิลว่า sport ขึ้นนะจ้ะ แต่ก็ยังไม่ sport อะ

ระบบทำงานของแบต เหมือนเจนก่อนๆแหละครับ แต่สเปคแบตเปลี่ยนเป็นลีเธียม เท่าที่ใช้เทียบกับ 300h ที่ใช้ประจำ การชาร์จไฟกลับดูนานกว่าครับ แต่เครื่องก็ไม่ติดๆดับๆบ่อย

แต่พอเทียบราคาความคุ้มค่า ผมว่า 350 พอแล้วครับ 5555

ผมเป็นแฟนคลับ lexus สุดๆนะ แพงก็กัดฟันซื้อมาหลายคัน แต่ถ้าทำราคาลงอีก 10-20% ให้มันชนคู่แข่งหน่อย จะใช้แค่ทุกๆ model ที่ออกใหม่เลย

ออฟไลน์ AgentMolder

ราคาที่เพิ่ม ไม่คุ้มกับสิ่งที่ได้มา

ถ้ามานั่งจับผิดระหว่าง F sport กับ Premium ยังไง F Sport มันก็ดีกว่า แต่ก็ไม่เท่าราคาที่จ่ายเพิ่ม

ถ้าไม่เคยขับ f Sport เลย ตัว รองท้อป ผมว่าก็เพียงพอและจบแล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

ลองดูครับ ---> https://www.lexus.co.th/th/contact-us/find-a-dealer.html?tab=services

สบายละ ขอนแก่นเองอุดรไปขอนแก่นไม่ไกล

ออฟไลน์ KTN88

เคยลองถามช่างศูนย์โตโยต้ามา เค้าว่าพวกเช็คระยะ/ของเหลวเค้าดูแลให้ได้หมดนะ แต่ถ้ามีเรื่องเคลมประกันคุณภาพรถต้องไปศูนย์ Lexus เลย

เท่าที่คุยกับเซลล์เห็นเข้า toyota ได้เลยครับ กับค่าซ่อมก็ราคาเท่า toyota บางตัว เซลล์บอกแบบนี้นะครับของจริงไม่รู้ 555