ผู้เขียน หัวข้อ: Positioning ของแบรนด์ GR คืออะไรครับ  (อ่าน 3638 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Positioning ของแบรนด์ GR คืออะไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 18:11:11 »
อยากทราบว่า Positioning ของแบรนด์ GR โตโยต้าเค้าวางยังไงครับ
ตอนนี้คนทั่วไปยังถามหา TRD อยู่เลย อย่าง Fortuner TRD ตัวเก่า หลังคาดำ คาลิเปอร์เบรคแดง ยังอยู่ในความทรงจำของคนทั่วไป
พอมาเป็น GR ดูมันไม่มีอะไรน่าจดจำหรือดึงดูดเลย แถมยังมีตัว Modelista , Legender มาชวนสับสนอีกว่าตัวไหนท็อปไม่ท็อป

มันไม่ชัดแบบ TRD , Nismo , Mugen , Tom's หรือฝั่ง M,AMG เลยครับ

ออฟไลน์ PetchPP

Re: Positioning ของแบรนด์ GR คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 18:44:40 »
เหมือนเอามาแทนtrdรึเปล่าครับ แต่พึ่งมาคนทั่วๆไปเลยยังไม่ติดปาก
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: Positioning ของแบรนด์ GR คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 18:45:28 »
คือการมาแทน trd ครับ ที่เป็นสปอตแบบแปะ หลังคาดำ เบรคแดง เป็นอะไรที่ไปแต่งกันได้ทั่วไป

gr วางตัวมาแบบ fsport msport amg ที่จะมีการจูนหรือเซตช่วงล่างให้สปอตขึ้น

แต่พอดีปัจจุบันเค้าน่าจะยังห่วง target กลุ่มใหญ่อยู่เลยไม่กล้าสปอตสุดๆ

naming structure เค้าออกมาเหมือน lexus ที่เหมือน bmw เป้ะๆ

gr yaris = yaris ตัวแรง
yaris gr sport = yaris บ้านๆจูนช่วงล่างมีชุดแต่งมีของเล่น
yaris เฉยๆ = รถบ้านหน้าตาเชยๆ

ส่วนถ้ามี yaris trd ก็จะเป็น รถบ้านแปะชุดแต่ง ติดสติ้กเกอ และเปลี่ยนสีในบางจุด อะไรแบบนี้อะครับ

ปล. modelista เป็นชุดแต่ง ไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 18:47:24 »
เหมือนเคยมีคนบอกไว้ว่า

GR Level 1 = สติ๊กเกอร์รอบคัน แปะโลโก้ตรงนั้นตรงนี้ อาจจะมีชุดแต่งนิดๆหน่อยๆ
GR Level 2 = อัพเกรดช่วงล่างใหม่ มี body part และหน้าตาสไตล์ Sport กว่า Level 1
GR Level 3 = Chassis ใหม่ ทำเครื่องให้แรง ระบบขับเคลื่อน หน้าตาแตกต่างจากรุ่นขายธรรมดา เช่น GR Yaris / GR Supra

ผมว่า GR มันก็ TRD ที่แค่เปลี่ยนชื่อตามตลาดของ Toyota นี้ละเหมือนแนวๆรีแบรนด์ละมั้งนะผมเดาเอา

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 19:17:10 »
ที่จริงก็เหมือน ๆ กับหลาย ๆ ยี่ห้อนะครับ

Mercedes Benz : AMG Dynamic = ชุดแต่ง ช่างล่าง ล้อ กับ AMG แท้
BMW : M Sport = ชุดแต่ง ช่างล่าง ล้อ กับ M แท้
Toyota : GR Sport = ชุดแต่ง ช่างล่าง ล้อ กับ GR แท้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 19:18:08 »
GR แบ่งตามนี้ครับ

GR Parts คือ กลุ่มชุดแต่งพื้นๆทั่วไปของ Toyota ชุดแต่งรอบคัน ไม่ได้เน้นประสิทธิภาพ ก็ประมาณชุดแต่ง modulo ของ honda

GR Sport คือ กลุ่มเริ่มต้น entry-level sport มีการปรับแต่งช่วงล่าง และชุดแต่งรอบคัน เพิ่มจากรุ่นปกติ เช่น Land Cruiser GR Sport , Corolla Cross GR Sport , Yaris GR Sport และ Fortuner GR Sport

GR คือ กลุ่ม serious sports model จากโรงงาน คือตัวแรงจากโรงงานนั้นละครับ เทียบกับ honda ก็  type r รถส่วนใหญ่ที่ออกมาจะมีชื่อ GR นำหน้า เช่น GR Yaris , GR Corolla และ GR supra

GRMN คือ กลุ่ม extreme sports model กลุ่มนี้ก็ต่อยอดขึ้นมาจาก GR เช่น GRMN Yaris

ส่วน TRD จะเน้นทำตลาดใน US เป็นหลัก ปรับแต่งเต็มทั้งช่วงล่าง และชุดแต่งรอบคัน ก็ประมาณกลุ่ม raptor ของ ford เช่น Tacoma TRD Pro , tundra trd pro

Modelista ก็อยู่ภายใต้ toyota เช่นกัน งานออกแบบจะเน้นไปทาง เรียบง่าย มากกว่า Sport ราคาชุดแต่งจะค่อนข้างสูงกว่า GR Parts เช่น Camry Modellista

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 19:21:36 »
จริงๆถ้าเป็นสมัยก่อน TRD มันคือ in-house aftermarket ของโตโยต้านั่นแหละครับ อะไรที่เป็นการแข่งพี่แกทำหมด
ตั้งแต่ Aeropart, แต่งช่วงล่าง, จูนเครื่อง อารมณ์เดียวกับ AMG ของ Merc สมัยก่อน (แต่ไม่ขนาด Brabus หรือ Alpine ของ BMW)

ส่วน GR นี่สมัยก่อนเป็นทีมเล็กๆที่ตั้งมาแค่เพื่อแข่งรายการ 24 ชั่วโมงของ Nürburgring
ซึ่งลุง Akio (CEO ตอนนี้) เป็นคนแข่งด้วย พอแกขึ้นมาคุมบังเหียนโตโยต้าก็เลยขยายๆ
แล้วก็เขมือบหลายส่วนที่ TRD เคยดูแลมาเป็นคนจัดการเอง จะเรียกว่า Rebranding ก็ได้อยู่แหละนะ

จริงๆ TRD ในปัจจุบันก็แทบจะเหลือแค่ตำนานแล้ว
TRD ในญี่ปุ่นเองก็ไปรวมร่างกับ Toyota Modelista (ช่าย สำนักแต่งนั่นแหละ) กลายเป็น Toyota Customizing & Development Co., Ltd (TCD). แล้ว
เหลือแค่ในอเมริกา (TRD USA) ที่ยังมีชื่ออยู่ร่วมกับ GR ซึ่งในอเมริกาเองคนจะจดจำว่าเป็นสำนักแต่งยัด Supercharger เครื่องตัวเอง
ในปัจจุบันก็ยังมีหลายรุ่นที่เป็นชุดแต่ง TRD อยู่ (คือชื่อยังขายได้)

ฉะนั้นแล้วถามว่า Positioning มันเป็นยังไง ก็เหมือน TRD นั่นแหละครับ จะต่างกันก็แค่ความ"ไปสุด"ของชุดแต่งมันจะมากกว่ายุค TRD หน่อย
เพราะ CEO เป็นคนบ้ารถ ชุดแต่งก็ออกมา(บางครั้ง)สุดเกิ๊นในหลายๆรุ่น

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 22:32:53 »
ถ้าในไทยตอนนี้ผมมองว่ามันคือป้ายที่แปะเพื่อเพิ่มราคาแต่ไม่เพิ่มสมรรถนะครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 22:44:59 »
คล้ายๆกับ Lexus F-Sport กับ F
อย่างเช่น.....
Toyota
GR-Sport = ชุดแต่งรอบคัน,แปะโลโก้,เซ็ตช่วงล่างให้เฟิมหน่อย
GR (แล้วตามด้วยชื่อรุ่น) = เครื่องยนต์,เกียร์,ช่วงล่างแบบสมรรถนะสูงพร้อมลงสนามแข่ง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 22:48:48 »
GR ที่เป็นความตั้งใจของ TMT คือเอามาแทน TRD ครับ

Modelista เป็นแค่ชุดแต่งญี่ปุ่น

Legender แค่ทำตลาดให้ Fortuner สูงกว่าปกติ แต่ไม่ได้มาแทน TRD เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 10:08:22 »
GR แบ่งตามนี้ครับ

GR Parts คือ กลุ่มชุดแต่งพื้นๆทั่วไปของ Toyota ชุดแต่งรอบคัน ไม่ได้เน้นประสิทธิภาพ ก็ประมาณชุดแต่ง modulo ของ honda

GR Sport คือ กลุ่มเริ่มต้น entry-level sport มีการปรับแต่งช่วงล่าง และชุดแต่งรอบคัน เพิ่มจากรุ่นปกติ เช่น Land Cruiser GR Sport , Corolla Cross GR Sport , Yaris GR Sport และ Fortuner GR Sport

GR คือ กลุ่ม serious sports model จากโรงงาน คือตัวแรงจากโรงงานนั้นละครับ เทียบกับ honda ก็  type r รถส่วนใหญ่ที่ออกมาจะมีชื่อ GR นำหน้า เช่น GR Yaris , GR Corolla และ GR supra

GRMN คือ กลุ่ม extreme sports model กลุ่มนี้ก็ต่อยอดขึ้นมาจาก GR เช่น GRMN Yaris

ส่วน TRD จะเน้นทำตลาดใน US เป็นหลัก ปรับแต่งเต็มทั้งช่วงล่าง และชุดแต่งรอบคัน ก็ประมาณกลุ่ม raptor ของ ford เช่น Tacoma TRD Pro , tundra trd pro

Modelista ก็อยู่ภายใต้ toyota เช่นกัน งานออกแบบจะเน้นไปทาง เรียบง่าย มากกว่า Sport ราคาชุดแต่งจะค่อนข้างสูงกว่า GR Parts เช่น Camry Modellista

GR ย่อมาจาก Gazoo Racing

การสร้างแบรนด์มันต้องใช้เวลาครับ

ส่วนที่ใครบอกว่าไม่เพิ่มสมรรถนะเลย ก็ให้ดู ของคุณคนนี้ครับ ชัดเจนครบถ้วน

ผมก็เริ่มอินกับ GR แล้ว เลยหากรอบป้าย GR มาใส่รถซูบารุซะงั้น

นึกถึงรถคันเก่า เป็นมาสด้า ติดสติกเกอร์คาดกระจก spoon ตัวใหญ่มากกกก 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2022, 10:12:00 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:59:01 »
จริงๆถ้าเป็นสมัยก่อน TRD มันคือ in-house aftermarket ของโตโยต้านั่นแหละครับ อะไรที่เป็นการแข่งพี่แกทำหมด
ตั้งแต่ Aeropart, แต่งช่วงล่าง, จูนเครื่อง อารมณ์เดียวกับ AMG ของ Merc สมัยก่อน (แต่ไม่ขนาด Brabus หรือ Alpine ของ BMW)

ส่วน GR นี่สมัยก่อนเป็นทีมเล็กๆที่ตั้งมาแค่เพื่อแข่งรายการ 24 ชั่วโมงของ Nürburgring
ซึ่งลุง Akio (CEO ตอนนี้) เป็นคนแข่งด้วย พอแกขึ้นมาคุมบังเหียนโตโยต้าก็เลยขยายๆ
แล้วก็เขมือบหลายส่วนที่ TRD เคยดูแลมาเป็นคนจัดการเอง จะเรียกว่า Rebranding ก็ได้อยู่แหละนะ

จริงๆ TRD ในปัจจุบันก็แทบจะเหลือแค่ตำนานแล้ว
TRD ในญี่ปุ่นเองก็ไปรวมร่างกับ Toyota Modelista (ช่าย สำนักแต่งนั่นแหละ) กลายเป็น Toyota Customizing & Development Co., Ltd (TCD). แล้ว
เหลือแค่ในอเมริกา (TRD USA) ที่ยังมีชื่ออยู่ร่วมกับ GR ซึ่งในอเมริกาเองคนจะจดจำว่าเป็นสำนักแต่งยัด Supercharger เครื่องตัวเอง
ในปัจจุบันก็ยังมีหลายรุ่นที่เป็นชุดแต่ง TRD อยู่ (คือชื่อยังขายได้)

ฉะนั้นแล้วถามว่า Positioning มันเป็นยังไง ก็เหมือน TRD นั่นแหละครับ จะต่างกันก็แค่ความ"ไปสุด"ของชุดแต่งมันจะมากกว่ายุค TRD หน่อย
เพราะ CEO เป็นคนบ้ารถ ชุดแต่งก็ออกมา(บางครั้ง)สุดเกิ๊นในหลายๆรุ่น

ท่านประธาน Akio นี่บ้ารถมาก ๆ นะครับชอบตรงที่แกขับเองลุยเองนักเลงพอด้วย แล้วแกให้ความสำคัญกับมอเตอร์สปอร์ตมาก ๆ โดยเฉพาะมอเตอร์สปอร์ตที่ส่งเสริมให้รถแกขายได้เนี่ยทั้ง WEC, WRC, GT3 รวมไปถึง Nurburgring ส่วน F1 ผมว่าแกคงไม่มองแล้วล่ะครับเจ็บมาเยอะ :) :) :) :)

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 13:24:25 »
ว่าแต่ Toyota GR86 ตัวล่าสุด จะมี 86 แบบตัวปกติไหมครับ หรือ GR86 ก็คือตัวปกติอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 15:56:29 »

ท่านประธาน Akio นี่บ้ารถมาก ๆ นะครับชอบตรงที่แกขับเองลุยเองนักเลงพอด้วย แล้วแกให้ความสำคัญกับมอเตอร์สปอร์ตมาก ๆ โดยเฉพาะมอเตอร์สปอร์ตที่ส่งเสริมให้รถแกขายได้เนี่ยทั้ง WEC, WRC, GT3 รวมไปถึง Nurburgring ส่วน F1 ผมว่าแกคงไม่มองแล้วล่ะครับเจ็บมาเยอะ :) :) :) :)

F1 Hondaมาสร้างตำนานโหดไว้เลย สิ่งที่ Redbull ทำให้มันคือเกียรติสูงสุดที่ผู้ขายเครื่องยนต์จะได้รับจากผู้ผลิตรถ ทั้งความร่วมมือ การออกสื่อ การได้ขึ้นธพเดี้ยมกับแม็กซ์

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 22:03:01 »
ว่าแต่ Toyota GR86 ตัวล่าสุด จะมี 86 แบบตัวปกติไหมครับ หรือ GR86 ก็คือตัวปกติอยู่แล้วครับ

GR86 คือตัวปกติอยู่แล้วครับ เหมือน GR Supra
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 09:16:59 »
ถ้าในไทยตอนนี้ผมมองว่ามันคือป้ายที่แปะเพื่อเพิ่มราคาแต่ไม่เพิ่มสมรรถนะครับ

GR ในไทยก็มีโช๊ค,สปริง เฉพาะรุ่นอยู่นะครับ ทำไมจะไม่เพิ่มสมรรถนะล่ะ

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 13:36:45 »

GR86 คือตัวปกติอยู่แล้วครับ เหมือน GR Supra

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 15:59:41 »
TRD ผมว่ามันไม่เต็ม ไม่สุด เหมือน GR นะ (ถ้าไม่นับพวกชุดแต่ง GR สำหรับรุ่นทั่วไปนะ)

บนสุด ก็ต้อง GRMN อีก