ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตเกียร์ raptor จะรอดมั้ยครับ  (อ่าน 4075 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
อนาคตเกียร์ raptor จะรอดมั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 10:52:50 »
รุ่นใหม่นี่ใช้เกียร์ 10 speed รหัส10R60 คือรับแรงบิดได้600Nm ผมเลยรู้สึกว่าระยะยาวมันจะทนมั้ย เหมือนใช้งานมันสุดคามสามารถมันเลย เครื่องให้มา583Nmแล้วท้ายเกียร์ยังต้องเจอแรงเค้นจากการลากตัวถังหนัก2ตันกว่าอีก เหมือนมันแรงแต่มันจะเหมาะกับคนเท้าหนักตลอดเวลามั้ยนี่ซิครับ คิดเห็นว่าไงกันครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: อนาคตเกียร์ raptor จะรอดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 13:00:16 »
          ทนได้หรือทนไม่ได้ คงไม่มีใครรู้จริง  ถ้าถามตอนนี้ก็เดาล้วนๆสิครับ  รอให้ขายไปสัก 3-4 ปีนั่นแหล่ะจะรู้ความจริง

ออฟไลน์ O_o"

Re: อนาคตเกียร์ raptor จะรอดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 14:19:23 »
หลายๆค่ายน่าจะประมาณนี้ละครับ ซื้อก่อน หล่อก่อน เจอปัญหาก่อน

1-2 ปี แรกคือช่วงวัดใจเลยครับ รถรุ่นใหม่ๆหลายๆยี่ห้อ มักเจอปัญหาทั้งนั้น เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง ทั้งเจ้าตลาด หรือค่ายรอง รับเรื่องนำไปปรับปรุงกันไป

3-4 ปี เริ่มปรับปรุงปัญหาต่างๆ ที่ได้รับมา ไปบางอย่าง บางค่ายก็แก้จบ แต่บางค่าย จบปัญหาหนึ่ง ไปเจออีกปัญหาหนึ่งก็มี

5-6 ปี เข้าสู่ช่วงปรับโฉมครั้งแรก ปัญหาต่างๆได้รับการแก้ไข ไม่ค่อบมีเสียงปัญหาต่างๆมากนัก แต่บางค่ายก็ยังมีบ้างเล็กน้อย แต่ดีขึ้นมาก

7-8 ปี เริ่มเข้าปลายอายุตลาด มีปรับโฉมย่อยตามามากมาย ปัญหาต่างๆแทบหมดไปแล้ว แต่ยังต้องตามเก็บปัญหาช่วง 1-4 ปี แรกอยู่

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 15:30:05 »
สมัย T6 รุ่นเปิดตัวคือรุ่นที่ปัญหาน้อยสุดครับ
หลังจาก ที่ minor ปัญหายิ่งเยอะตาม แปลกใจกะค่ายนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 15:30:11 »
ทางค่ายรถ ก็น่าจะทดสอบมาในระดับนึง ทั้งทางทฤษฎี และทางปฎิบัติ ว่าสามารถใช้งานได้จริงตามสเป็คที่ออกมาจากโรงงาน ตลอดอายุการรับประกัน แต่ในระยะยาวจะทนแค่ไหน ไม่มีใครบอกได้จนกว่าจะเจอปัญหาจากผู้ใช้จริง อีกอย่างคือขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานด้วยว่าดูแลรักษารถดีแค่ไหน บางคนใช้แบบไม่บันยะบันยัง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เกินระยะถึงเปลี่ยน ทั้งดัดแปลงเครื่อง รีแมพเพิ่มความแรง แต่งเครื่อง กรองเปลือย แบบนี้ยังไงก็ไม่ทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2022, 15:38:53 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 15:35:38 »
ผมขาดศรัทธารถค่ายนี้ตั้งแต่ fiesta แล้ว
ใครซื้อเผื่อใจกันด้วย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 16:33:25 »
ผมขาดศรัทธารถค่ายนี้ตั้งแต่ fiesta แล้ว
ใครซื้อเผื่อใจกันด้วย
ค่ายนี้มีนไม่ทำเผื่ออะไรสำหรับใช้งานจริงครับ. อย่างกล่องเกียร์ที่พากันพังนั้น. ใครให้เอาไปติดกับเสื้อเกียร์ร้อนๆให้พังเล่นกัน. ส่วนการที่ทำคลัชแห้งนั้นมันทำให้ชิ้นส่วนต่างๆขึ้นสนิมเร็วมากและราคามันไม่ถูก. ยังไม่นับรวมมีwarmer น้ำมันเครื่องมาทำไมกันในเมื่อไทยอากาศร้อน

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 16:52:49 »
รุ่นใหม่นี่ใช้เกียร์ 10 speed รหัส10R60 คือรับแรงบิดได้600Nm ผมเลยรู้สึกว่าระยะยาวมันจะทนมั้ย เหมือนใช้งานมันสุดคามสามารถมันเลย เครื่องให้มา583Nmแล้วท้ายเกียร์ยังต้องเจอแรงเค้นจากการลากตัวถังหนัก2ตันกว่าอีก เหมือนมันแรงแต่มันจะเหมาะกับคนเท้าหนักตลอดเวลามั้ยนี่ซิครับ คิดเห็นว่าไงกันครับ

ผมนึกว่าเค้าให้ตัว 10R80 ที่รองรับได้ 800nm ซะอีก🤔

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 18:51:45 »

ผมนึกว่าเค้าให้ตัว 10R80 ที่รองรับได้ 800nm ซะอีก🤔

10R60 เลยครับผมก็คิดว่ามันควรจะR80เหมือนกัน 600Nmนี่แทบจะสุดลิมิตมันแล้วมันเลยน่าห่วง จริงอยู่ว่ามันอยู่ในมัสแตงแล้วไม่พัง แต่มัสแตงเบากว่าraptorตันนึงไม่รวมล้อเพลา และอื่นๆที่หนักกว่าอีกนะคับ

https://www.ford.co.th/en/showroom/future-vehicle/next-generation-ranger-raptor/spec

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 19:46:16 »

10R60 เลยครับผมก็คิดว่ามันควรจะR80เหมือนกัน 600Nmนี่แทบจะสุดลิมิตมันแล้วมันเลยน่าห่วง จริงอยู่ว่ามันอยู่ในมัสแตงแล้วไม่พัง แต่มัสแตงเบากว่าraptorตันนึงไม่รวมล้อเพลา และอื่นๆที่หนักกว่าอีกนะคับ

https://www.ford.co.th/en/showroom/future-vehicle/next-generation-ranger-raptor/spec

ขอบคุณครับสำหรับ link
แล้ว Ranger Raptor ตัวเก่าใช้เกียร์ตัวไหนครับ
พอดีกะลังสนใจอยากจองสักคัน กลัวซื้อมาแล้วมีปัญหา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 09:48:57 »

583Nm คือแรงบิดสูงสุดของเครื่องยนต์

แรงบิดลงระบบขับเคลื่อน มันจะได้ 583Nm คือ เกียร์ที่อัคราทด 1:1

แต่ลองคิดดูว่า ถ้าเกียร์ ที่อัตราทดสอบต่ำๆ เช่นเกียร์ 1-5 แรงบิดที่ลงล้อ มันมากกว่า 583Nm แน่นอน

แล้ว action = reaction ที่ล้อเวลาปั่นเกียร์ต่ำๆ มันก็งัดกลับมาที่เกียร์

รถแข่ง รถ drag เกียร์พัง เกียร์แตก คือ พังหรือแตก ในกียร์ต่ำๆ แรงบิดมาก มันไม่ค่อยพังที่เกียร์อัตราทด 1:1 อย่างเกียร์ 4 นะครับ

ลองคิดสภาพพพพ......

การเอาเกียร์มาใช้ ควรเผื่อ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 12:40:40 »
รถเดิมคิดว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าดูแลตามระยะ
มันจะพังกับพวกเอาไปรีแมพนี้และ
เห็นหลายรายแล้ว รีแมพ แรกๆไม่เป็นไรหรอก
แต่พอกระทืบบ่อยๆไปเรื่อยๆ ระยะเวลาของเกียร์มันจะมาเอง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 12:55:31 »
ก่อนหน้านี้มีรถที่ขายไทยหลายคันที่ แรงบิด มากกว่า เกียร์รับได้

เคยถามวิศวเค้าบอกว่า แรงบิดสูงสุดไม่ได้ใช้ตลอดเวลา และยังมีค่าเผื่อที่เกียร์รับได้ไว้อีก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 20:57:47 »
ก่อนหน้านี้มีรถที่ขายไทยหลายคันที่ แรงบิด มากกว่า เกียร์รับได้

เคยถามวิศวเค้าบอกว่า แรงบิดสูงสุดไม่ได้ใช้ตลอดเวลา และยังมีค่าเผื่อที่เกียร์รับได้ไว้อีก

+1 ครับ 583Nm มันไม่ได้ลงเกียร์ทุกรอบขนาดนั้น และตามที่แจ้ง spec หลักการออกแบบยังไงก็ต้องเผื่อ safety factor ไว้อยู่แล้ว

ที่มันจะพัง ก็พัฃเพราะการไปเพิ่มให้มันมากกว่าเดิมเอง ไม่ก็คุณภาพชิ้นส่วนแค่นั้นแหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX