ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Mazda CX-60 PHEV จาก Autogefühl  (อ่าน 3955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Urielle

• Newbie
  • *
รีวิว Mazda CX-60 PHEV จาก Autogefühl
« เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 18:03:37 »
ดูพรีเมี่ยมมากจริงๆ ยกระดับจากแบรนด์ญี่ปุ่นอื่นๆ ไปอีกขั้น

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

• Hero Member
Re: รีวิว Mazda CX-60 PHEV จาก Autogefühl
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 18:50:46 »
เบาะหลังโคตรแคบเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: รีวิว Mazda CX-60 PHEV จาก Autogefühl
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 19:40:16 »
เบาะหลังโคตรแคบเลย

แคบไม่พอ เข้าออกก็ยากอีกต่างหาก ไม่ได้มีความพอดีเลยจริงๆ  :'(

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 19:51:29 »
ดูทรงแล้วคนขับน่าจะสูง 190cm นะครับ  ความสูงรถประมาณคอ  เทียบกับตัวเองผมสูง 187cm และมี CX-5

เบาะคนขับปรับเบาะสำหรับคนรีวิว เบาะหลังมันก็เหลือประมาณนั้นแหละครับ

ชายไทยเฉลี่ย 170  หญิง 160  ที่เหลือๆครับ

ปล. ผมนั่งเบาะหลัง CRV  หัวชนเพดานเลยครับ  CX-5 เหลือ 3-4 นิ้ว  Leg Room ก็ไม่เห็นจะต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2022, 21:36:47 โดย gorilla »

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 19:57:30 »
ยี่ห้อนี้เขาไม่สนความสบายคนนั่งเบาะหลัง
ไม่ว่าจะเป็นรถSegment ขนาดไหน Leg room ไม่เคยทำใด้น่าประทับใจเลย
หรือคนออกแบบเขาขาสั้นกว่าคนทั่วไป?

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 20:55:58 »
น่าจะพอๆกับ cx5 ตัวปัจจุบันรึเปล่า เพราะคนรีวิว ตัวสูง 189 แล้วนะครับ
ถ้าใช่ผมมองว่าเหลือๆสบายๆ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 21:05:54 »
ยี่ห้อนี้เขาไม่สนความสบายคนนั่งเบาะหลัง
ไม่ว่าจะเป็นรถSegment ขนาดไหน Leg room ไม่เคยทำใด้น่าประทับใจเลย
หรือคนออกแบบเขาขาสั้นกว่าคนทั่วไป?

ผมเคยคิดแบบนี้
แต่พอได้ลองนั่งเบาะหลัง cx5 vs crv 
ผมว่า cx5  นั่งดีกว่า นั้งแล้วไม่ไหล
crv  กว้างแต่นั่งแล้วไหลไปไหลมา ไม่สบาย

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 22:14:38 »
เรื่องพื้นที่ แบรนด์นี้เค้าไม่เน้นคนนั่งหลังมาแต่ไหนแต่ไรครับ
ยิ่งได้ยินมาตั้งแต่เริ่มพัฒนาว่าจะเป็นเครื่องวางยาวขับหลังนี่ก็พอจะบอกได้เป็นนัยแล้วว่า ไม่ได้ดีกว่า CX-5 แน่
นี่ยังดีที่ได้เบาะที่ดีขึ้นจาก CX-5 มานิดนึงด้วยนะ
ถ้าเน้นโดยสาร คงต้องรอ CX-80 แทน

จอไมล์เต็มนี้ลูกเล่นดูแปลกตาและสวยกว่าที่แบรนด์นี้เคยทำมา
แต่สุดท้ายก็ยังต้องใช้แค่ปุ่ม info ปุ่มเดียวในการควบคุมอยู่
อันนี้แอบคิดว่า มันน้อยไปแล้วนะ กับจอขนาดนี้แต่ใช้ปุ่มเดียวกดดูได้ไม่เท่าไหร่

ที่เหลือคงต้องรอเข้าไทย ยังคิดอยู่ไม่ใช่จะได้มาแค่ 2.5G น้ำมันล้วนมาซะล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 01:55:17 »
คนรีวิวเค้าสูงมากครับ

ผมเคยใช้ cx5 เจนแรก ก็ไม่แคบนะครับ (ผมสูง 178 สมาชิกที่บ้านก็ค่อนไปทางสูง)  เพียงแต่อาจจะรู้สึกแคบเพราะ เบาะหน้าตำแหน่งค่อนข้างสูงบังทัศนวิสัย  หน้าต่างประตูหลัง ของล่างสูง แถมเบาะหลังชัน เลยทำให้รู้สึกอึดอัดครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 08:01:53 »
ค่ายนี้คับแคบตลอดครับ นั่งแล้วอึดอัดมากๆ :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 09:00:35 »
PHEV ด้วยสิ ถือว่าใหม่มาก สำหรับค่ายนี้ของบ้านเรา

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 10:56:50 »
คนที่สนใจ มาสด้าไม่ค่อยห่วงเรื่องนั่งหลังเท่าไหร่ เพราะกลุ่มที่ชอบแบรนด์นี้เน้นสวยงาม เน้นการขับขี่(ถึงมันจะพอๆกันแล้ว) ถ้าสายที่เน้นนั่งสบาย คงไป ค่ายฮอนกันหมด

ที่เค้าห่วงและสนคือ มันจะมีดีเฟคอะไรให้ดับให้เปลี่ยนกันอีกมั้ยต้องลุ้นเหมือนตัวเก่ามั้ย แถมจะไล่ฟ้องลูกค้าอีกมั้ย
ถ้ามั่นใจได้ว่าซื้อรถไม่ต้องเผื่อค่าข้าวลิงกับค่าทนายและค่าเสียเวลาเดินทางไปอู่ไปศาล  ก็คงจะมีคนสนใจมากขึ้น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 11:20:09 »
คนที่สนใจ มาสด้าไม่ค่อยห่วงเรื่องนั่งหลังเท่าไหร่ เพราะกลุ่มที่ชอบแบรนด์นี้เน้นสวยงาม เน้นการขับขี่(ถึงมันจะพอๆกันแล้ว) ถ้าสายที่เน้นนั่งสบาย คงไป ค่ายฮอนกันหมด

ที่เค้าห่วงและสนคือ มันจะมีดีเฟคอะไรให้ดับให้เปลี่ยนกันอีกมั้ยต้องลุ้นเหมือนตัวเก่ามั้ย แถมจะไล่ฟ้องลูกค้าอีกมั้ย
ถ้ามั่นใจได้ว่าซื้อรถไม่ต้องเผื่อค่าข้าวลิงกับค่าทนายและค่าเสียเวลาเดินทางไปอู่ไปศาล  ก็คงจะมีคนสนใจมากขึ้น

มาสด้าเค้าฟ้องลูกค้าทั่วโลกเลยหรือครับ ??

ลุกค้าทั่วโลกต้องเผื่อกินข้าวลิง และเผื่อค่าทนาย ค่าเสียเวลาเดินทางไปศาลอีกด้วยหรอกครับ ..

คลิปเค้ารีวิวต่างประเทศ และรุ่นนี้ไม่น่าเข้าไทย .. วนมาฟ้องลูกค้าอีกแล้ว ... 55555 เหมารวมทั้งโลกกันไปเลย ตลกดี ...

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 11:25:36 »
จากเบนช์มาร์คในเค้า ตอนนี้สภาพเป็น hs ไปละ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 11:34:52 »

มาสด้าเค้าฟ้องลูกค้าทั่วโลกเลยหรือครับ ??

ลุกค้าทั่วโลกต้องเผื่อกินข้าวลิง และเผื่อค่าทนาย ค่าเสียเวลาเดินทางไปศาลอีกด้วยหรอกครับ ..

คลิปเค้ารีวิวต่างประเทศ และรุ่นนี้ไม่น่าเข้าไทย .. วนมาฟ้องลูกค้าอีกแล้ว ... 55555 เหมารวมทั้งโลกกันไปเลย ตลกดี ...

เนอะ รุ่นเก่านี่เสียประเทศเดียวแหละ มีคดีแค่เฉพาะในประเทศไทยมั้ง

อะอะ ไม่เข้าไทย งั้น ก็จะได้ ไม่ต้องไปดูไปสนแล้วกัน หรือต้องเสียดาย ว้า อยากให้มาจัง ทำไมไม่มานะอยากได้อะ แต่เค้าไม่ยอมขาย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 13:03:50 »
ตอนนี้ ปี 2022 แล้ว ยังมีคนคิดว่า การออกแบบรถให้สวย หรือ ขับดี หรือ เน้นขับขี่ แล้วมันต้องทำหลังให้แคบ หรือ โดยสารไม่สบาย ไม่นึกถึงคนโดนสารนึกถึงคนขับเป็นหลัก ยังมีอยู่อีกเหรอครับเนี่ยะ

ทฤษฏีนี้ สุดยอดจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 17:55:30 »

แต่ผมซื้อมาสด้ามาใช้เพราะมันนั่งสบายกว่า CRV นะครับ
ผมนี่สาวกฮอนด้ามาตลอด
ปีนี้ยังต้องยอมซื้อ CX8 เลยครับ
ตัวรถมันดีกว่าจริงๆ แต่เรื่องศูนย์บริการที่เค้าร่ำลือกัน ต้องมาลุ้นดูอีกทีว่าจะเจออะไรรึเปล่า ตอนนี้ยังไม่เจออะไรผิดปกติครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 18:55:47 »
ภายในๆไม่ยาวเพราะมี cx80 รออยู่เหมือน cx5 มี cx8

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2022, 01:34:09 »
ตอนแรกที่เห็นภายนอกก็นึกว่าภายในจะกว้างพอๆกับ CX8 (แต่เป็นสองแถว)
แต่พอเอาเข้าจริงก็ดูไม่ค่อยต่างจาก CX5 เท่าไหร่เลย

เบาะหลัง HONDA นี่ไม่ได้นั่งสบายเลยครับ เหมือนออกแบบเบาะมาผิดสรีระมนุษย์
เบาะหลังทำมาเอนเยอะๆให้ head room เหลือ และถอยไปด้านหลังเยอะจนวางแขนข้างประตูไม่ได้ เพื่อเน้นทำ Leg room ให้เยอะไว้ก่อน
ขนาด Accord นี่บอกตรงๆว่ารถ B หรือ C segment บางรุ่นยังนั่งสบายกว่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2022, 01:45:16 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2022, 09:54:55 »
ขอยกเว้น cx-8 ครับ ตัวเบาะ 6 ที่นั่งคือนั่งสบายมากกก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2022, 10:50:19 »
ตอนแรกที่เห็นภายนอกก็นึกว่าภายในจะกว้างพอๆกับ CX8 (แต่เป็นสองแถว)
แต่พอเอาเข้าจริงก็ดูไม่ค่อยต่างจาก CX5 เท่าไหร่เลย

เบาะหลัง HONDA นี่ไม่ได้นั่งสบายเลยครับ เหมือนออกแบบเบาะมาผิดสรีระมนุษย์
เบาะหลังทำมาเอนเยอะๆให้ head room เหลือ และถอยไปด้านหลังเยอะจนวางแขนข้างประตูไม่ได้ เพื่อเน้นทำ Leg room ให้เยอะไว้ก่อน
ขนาด Accord นี่บอกตรงๆว่ารถ B หรือ C segment บางรุ่นยังนั่งสบายกว่าเลย

ผมขับ CX-5 อยู่ ผมสูงประมาณ 185 ซ.ม. ต่างกับพิธีกรในคลิป 4 ซ.ม. เวลาผมขับเองต้องปรับเบาะไปเกือบสุดจะเหลือที่วางขาคนนั่งหลังแค่เกินฝ่ามือผมครับ ไม่มีทางที่จะยัดตัวผมเองเข้าไปได้เลย ผญ. ตัวเล็กๆ มานั่งผมยังต้องปรับเบาะให้

ในคลิปคือเอามนุษย์สูง 189 ซ.ม. ไปนั่งเบาะคนขับ แล้วข้างหลังมีพื้นที่เหลือให้มนุษย์สูง 189 ซ.ม นั่งได้แบบสบายๆ ได้นี่ต้องบอกว่ามันกว้างกว่าเดิมมากๆ เลยนะครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)