ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าเช็คที่ศูนย์วันไหนกันบ้างครับ / วันไหนคนน้อยสุด  (อ่าน 4255 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
สอบถามพี่ๆว่าปกตินิยมนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์วันไหนกัน ช่วงเช้าหรือบ่าย ( จันทร์-อาทิตย์ )

แล้วศูนย์ Toyota honda โดยปกติวันไหน ช่วงไหนคนจะน้อยสุด ได้รถไวสุด

ล่าสุดเอา toyota กับ honda ไปเช็ควันธรรมดา เข้าสิบโมง ได้รถเกือบ 4 โมงทั้งสองคันเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมว่าเรื่องปกติครับ ต่อให้เรานัดหมายก่อนล่วงหน้า ก็ตาม เพราะการนัดหมาย คือ เราได้คิวทำแน่ๆ ในวันนั้น (แต่คันที่เท่าไหร่ ไม่รู้) ดังนั้น เขาก็จะนัดรับรถโดยประมาณตีเป็นบ่ายๆ เอาไว้ก่อน (ถ้าเสร็จไวกว่านั้น เขาก็จะโทรเรียกเราเอง) เผื่อกระบวนการ QC และ ล้างรถให้ด้วย(ถึงจะไม่ได้สะอาดมากก็ยังดี)

แต่มีบางยี่ห้อ ที่นัด เอารถเข้าไป ทำให้เลย นั่งรอ 1 ชั่วโมงเสร็จ อันนี้ชื่นชมนะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ของผมเน้นไปตอนเช้าครับจองไว้ก็ดีแต่ต้องไปให้ถึงคันแรกเค้าให้ก็ได้ขึ้นฮ้อยคันแรกเลย จะวันไหนคนเยอะคนน้อยไม่สำคัญ ขนาดว่าในจองเค้าเขียนคืวผมไว้บ่าย3แต่ผมไปเช้าแล้วไปถึงตั้งแต่พนักงานยังไม่เปิดไฟก็ให้คิวแรกเลย ชม.ครึ่งก็เสร็จกลับบ้านมานอนต่อ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
ผมชอบเข้าวันอังคาร พุธ พฤหัสครับ แต่คนก็เยอะปกตินะ (Toyota)

ออฟไลน์ InBkk

นอกจากจำนวนรถแล้ว ก็ต้องดูด้วยว่าทำอะไรบ้าง เช่น รอบ 80,000 กิโลเมตร มีเปลี่ยนของเหลวหลายจุด แถมอาจจะต้องมีซ่อมนู่นซ่อมนี่ ต่อให้วันนั้นทั้งวันมีรถคุณคนเดียว ก็อาจจะต้องใช้เวลา 3-5 ชม. อยู่ดี

ืุืุืุืทุกวันนี้เลยแก้ปัญหาโดยการ ทิ้งรถให้ศูนย์จัดการ แล้วตอนเย็น หรือแม้กระทั่ววันถัดไปค่อยมาเอา ยกเว้นเป็นพวกงานติดตั้งเล็กๆ น้อยๆ และศูนย์แจ้งว่าใช้เวลาไม่ถึง 2 ชม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2022, 11:21:34 โดย ArtofLife »

ออนไลน์ bravo

ผมนัดคิวแรก วันอะไรก็ได้ ที่เราสะดวก

คิวจะยาวหรือไม่ ก็ไม่กระทบกับเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2022, 15:38:56 โดย bravo »

ออฟไลน์ Stp

ผมโทรถามศูนย์บริการเลยครับ เพราะแต่ละที่คงแตกต่างกัน แต่ก่อนเขาสะดวกพุธ/พฤหัส มาช่วงหลังเขาสะดวกวันจันทร์ผมก็เปลี่ยนตาม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ panupong508

เอาตามฤกษ์สะดวกเลยครับ ศูนย์ไหนที่ให้บริการวันอาทิตย์ด้วยนี่ ถือว่าแจ่มมากๆครับ  :-*

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ทราบ คิว เสาร์เช้าคนจะเยอะสุด
ส่วนตัวชอบไปอาทิตย์เช้าครับ

คนน้อยๆน่าจะพุธบ่ายๆ
แถวบ้านผม จ-ศ คนจะน้อยมาก ศูนย์ต้องดันโปรส่วนลดให้ คนจะได้มาเยอะๆ

ผมไม่มีปัญหานะ มักโทรนัดล่วงหน้า 1 สัปดาห์ ปกติก็ได้คิวตลอด ผมชอบตอนเช้า บ่ายจะได้กลับบ้านทางโล่งรถไม่ติด
เว้นแต่ฮอนด้า ต้องโทรล่วงหน้า 2 อาทิตย์ถ้าจะเอาคิววันเสาร์-อาทิตย์

ออฟไลน์ mongolias

Honda ผมเข้าวันไหนคิวก็เยอะ เลยเลือกจองล่วงหน้าสัก เดือนนึง ส่วนมากจะเลือกเป็นวันหยุด ผมจะให้แฟนเอารถไปทิ้งไว้ แล้วก็เอารถอีกคันไปรับกลับครับ พอเสร็จเขาโทรฯเรียกก็ค่อยไปรับรถ

ส่วน Mazda มีศูนย์ใกล้ที่ทำงานผม ส่วนมากก็นัดวันธรรมดา เอารถไปทิ้งไว้ แล้วก็นั่งวินเข้าบริษัท พอเขาทำเสร็จ ก็เรียกวินมารับออกไปรับรถครับ หรือบางครั้งก็นั่งทำงานที่ศูนย์นั่นแหละ ไม่ต้องเข้าบริษัท

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เมื่อก่อน ไม่ติดธุระช่วงเช้า จะเข้า ศูนย์ใกล้บ้าน วันธรรมดา จองคิวแรกสุดประมาณ 8 โมง(แต่เริ่มจริงๆก็ 8.30 ได้) ไม่เกิน 10 โมงจะเสร็จ ถ้าล้างรถด้วยอาจเพิ่มอีกหน่อย
ผมจะพยายามจองคิวแรกของวัน จะได้ไม่เลทมาก ยิ่งถ้าล้างรถด้วย เคยรอล้างรถ สอง ชม...

ออฟไลน์ PaPaMan

ศูนย์โตต้าอยุ่หน้าหมู่บ้านเลยครับ ผมนัดคิวแรกวันธรรมดาทุกครั้ง ส่งรถเสร็จก็โทรเรียกแฟนขับรถจากบ้านมารับ แต่ผมเตรียมสกุ๊ตเตอร์ไฟฟ้าเสี่ยวมี่เอาไว้เผื่อแว้นกลับบ้านเองด้วย

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เอาอัลเมร่าเทอร์โบ เช็คที่นิสสันเชียงใหม่ เอารถเข้า8.00 ตอน10.00 รถเสร็จแล้วครับ พร้อมล้างรถเรียบร้อย
ส่วนตอนเอาดีแม็กซ์ไปเช็ค เข้าศูนย์ 8.00 รถเสร็จ 10.00 ถ้าจะล้างรถต้องรอรับรถตอนบ่ายครับ

ทั้งคู่เอาเข้าวันเสาร์ตลอดครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

ไปหลังบ่ายตลอด เพราะไปเช้าก็ได้รับรถเย็นเช่นกัน

ไปบ่ายก็ได้รับรถเย็น 55555

ออฟไลน์ Tien.W

HONDA

ปกติ จะจองล่วงหน้า คิว 8 โมงเช้าวันเสาร์ ไปถึง ก็คนแรกๆ แหละ เส้นสายนิดนึง คือ รอ ผจก ศูนย์มา (ตอน 8.30) ให้เค้ารับเรื่อง แล้วเค้าก็จะขับรถผมเข้าทำเลย
- ไม่ล้างรถ
- ไม่ดูดฝุ่น
- ไม่ล้างห้องเครื่อง
- ไม่เติมลมยาง
- ไม่เป่ากรอง
- ไม่ถอดล้อ

ถ้าเช็คปกติ รอบเลขคี่ สัก 9.30 น. ก็ออกมาละ (ช่างบอก มันจะให้ตรูทำอะไรฟะ)

แต่ถ้า บางที เจอเสาร์ทำ แล้วต้องซ่อมเร่งด่วน ก็จะให้เค้าสั่งอะไหล่รอ แล้วผมเข้าวันอาทิตย์เช้า 8 โมงตรง อันนี้ ก็จะมีช่างประจำ ที่ซ่อมรถผม กับ หน.ช่าง ก็เข้าไปตีซี้ ไม่เกิน 10 โมงก็เสร็จ

............

ถ้า Nissan

ใช้บริการอู่ภายนอก อู่เปิด 9 โมง ไปถึงตั้งแต่ 8 โมงตลอด คนของอู่มา เดินมาหาผมก่อนตลอด "พี่มาคนแรกใช่ไหม" อันนี้ก็ซ่อมเลย งานไม่ยากก็แป้บๆเสร็จ

.............

ถ้าศูนย์ล้อ

ถึงหน้าร้าน ตี 5 ครึ่ง จอดรอตรงนั้นแหละ ก่อน 7 โมง เจ้าของร้านมาเปิด รับคิว ก็เอารถเข้าที่จอด แล้วผมก็ขึ้นไปนอน ชั้น 2 ของร้าน

..............

ถ้าเบรค

ร้านเปิด 8.00 น. สัก 7.30 น. ก็จอดบนฟุตบาทหน้าร้านได้ พอสัก 7.50 น. ประตูร้านเปิดก็ขับเข้าไปในร้าน ได้ทำคิวแรก

ออฟไลน์ whoami

บ่ายวันอังคาร พุธ พฤหัส ผมว่าน้อยสุดแล้วครับ

เสาร์เยอะสุด

จันทร์ศูนย์เพิ่งเปิดวันแรกหลังจากหยุดวันอาทิตย์ คนก็แห่กันมาเข้า

ศุกร์ หลายๆคนมีทริปวันหยุด เสาร์ อาทิตย์ก็แห่เอารถมาเช็คก่อนเดินทาง

อาทิตย์ ศูนย์ใน กทม น่าจะมีที่เปิด แต่ ตจว หาศูนย์บริการที่เปิดวันอาทิตย์ได้ยากมากกกกกกก

ออฟไลน์ zumo

• **
ผมเข้าศูนย์ TOYOTA ลิบราจะนัดไม่เสาร์ก็อาทิตย์ 8.00-9.00 น.ครับ  ศูนย์ที่ใช้ ก็เป็นไปตามเวลานัดเปะๆ มีการโทรเฟริ์มก่อนถึงเวลา 15-20 นาที
ทำเช็คระยะตามรอบก็ไม่เกิน 2 ชม -2.5 ชม รวมล้างรถเสร็จเรียบร้อย หลังๆจะไม่ให้เคาล้าง คือผมล้างไปเองเลย ได้เห็นรอยก่อน

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
วันอาทิตย์เช้าครับ จะมีแต่รถส่วนตัวคิวจะน้อย

ออฟไลน์ Yangyang

เท่าที่เจอมา ถ้าเข้า service ตามรอบทั่วๆไปมันจะไม่นาน จะมานานตอนรอคิวล้างรถ ทั้ง Nissan ทั้ง honda
ผมเลยแจ้งทุกครั้งว่าไม่ล้างรถ นอกจากงานหยาบแล้วอาจได้รอยแถมมาด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เมื่อก่อนทำงานเวลาประจำ แน่นอนว่าชีวิตก็มีแค่วันเสาร์ครับที่จะให้กับเรื่องพวกนี้ได้

ซึ่งของ Mazda ในยุคก่อน 2018
นัดล่วงหน้าแค่ไม่ถึงสัปดาห์ ได้คิวเช้า
ทุกวันนี้ ล่วงหน้า 2 สัปดาห์ยังได้บ่าย

เดี๋ยวจะไปลองของ Nissan ดู แต่รายนี้คงสะดวกวันธรรมดามากขึ้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมนัดล่วงหน้าครับ คุมเวลาง่ายกว่า ยี่ห้อที่ใช้หลักๆ ล็อกเป็นเวลาไว้ให้เลย (แต่ก็เกินทุกครั้ง)

ยี่ห้ออื่น ถ้าให้เลือกเอง ส่วนมากคงเข้ากลางสัปดาห์ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าคันที่มีศูนย์อยู่ถัดจากที่ทำงาน ก็วันธรรมดาครับ ส่วนอีกคัน เนื่องด้วยงานปัจจุบันเป็นงานประจำทำให้เหลือแค่วันเสาร์…หรือมีศูนย์ที่วันอาทิตย์เปิด ก็อาจสลับกันไป

วันไหนคนน้อย ลองกดที่ศูนย์นั้นใน Google Maps จะพอมีสถิติให้คร่าว ๆ ครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
วันจันทร์-ศุกร์ครับ แต่เน้นว่านัดเช้าที่สุดคิวแรกครับ 07:00 - 07:30 ได้รับรถก่อนเที่ยงแน่นอน

ถ้าเช้าสิบโมง เจอติดพักเที่ยง เสียเวลาเพิ่มอีกชั่วโมงเต็ม ๆ กว่าช่างจะกลับมาทำงานต่อ ได้รับรถบ่าย ๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นดูด้วยว่ารอบเช็คระยะ (แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,ไส้กรองก็เร็ว หรือว่าเป็นรอบใหญ่ เช่น แสนโล ก็จะนาน)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเป็นเช็คระยะ ส่วนใหญ่ผมจะนัดวันพุธหรือ เอาช่วงประมาณ 9.00 น. ครับ (รอรถหายติด) ถ้ารอบที่เป็นเลขคี่ รายการจะไม่เยอะ บางที 11.00 ก็เสร็จ ครับ แต่ถ้ารอบเลขคู่ รายการจะเยอะหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยเกินเที่ยงครับ แต่ไม่ล้างรถดูดฝุ่นนะครับ

ปล. ศูนย์ Honda ครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Trafalgar

ส่วนมากจะเป็นช่วงเช้าวันเสาร์ไม่เกิน 9 โมงเช้าครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT