ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง Bose ใน mazda 3/cx-30 ดีขนาดไหน  (อ่าน 7948 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
เครื่องเสียง Bose ใน mazda 3/cx-30 ดีขนาดไหน
« เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 13:01:28 »
พอดีได้คุยกับเพื่อน

เพื่อนบอกว่าเครื่องเสียงในมาสด้า 3/cx-30 ตัวใหม่
นี่ดีขนาดกินรุถยุโรปรุ่นที่ไม่ได้ใส่ลำโพงพวก HK หรือ burmaster ได้เลย

หรือเทียบเคียงพวก HK / burmaster ใน พวก e class หรือ ซีรีส์ 5 หรือวอลโว่ ได้เลย
แต่บอกว่ายังสู้พวก B&W ในวอลโว่ยังไม่ได้

อยากทราบท่านสมาชิกที่เคยไปฟังกันว่ามันดีขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เครื่องเสียง Bose ใน mazda 3/cx-30 ดีขนาดไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 13:35:17 »
เอาแค่หูกากๆ อย่างผม ผมว่าเพราะดี แล้วก้น้องที่ขับ G20 & G28 ก้บอกว่า bose ของ bp & cx30

เพราะกว่ารถมัน แต่สู้ volvo ยากอยู่ครับ 555

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: เครื่องเสียง Bose ใน mazda 3/cx-30 ดีขนาดไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 13:38:33 »
ผมไม่เคยฟังใน Benz กับ BMW

แต่ถ้าเทียบกับ Harman Kordon ใน Mini R60
CX30 ให้เสียงครบทุกย่านครับ

ถ้าชอบใสมากๆ Bose สู้ HK ไม่ได้
ถ้าชอบเสียงร้อง ให้ Bose เลยครับ

รวมๆ ผมให้ Bose ชนะครับ ถ้าเทียบ 2 คันนี้นะ

แต่.....
ผมเป็นคนชอบฟังเบสนุ่มๆทุ้มๆลึกๆ เสียงไฮแอทแบบจิกๆ สไตล์ร๊อคๆ 80-90 ดังนั้น ทั้ง 2 คันนี้ ผมเฉยๆนะครบ ยังไม่ใช่สไตล์ อาจเป็นเพราะของ cx30  version ไทย ปรับอะไรไม่ได้เลย

ผมกลับชอบลำโพงติดรถของ Alphard 20 ครับ ตรงตามสไตล์ผมแหละ ยิ่งไปเปลี่ยน จอ android ที่มีปรับ eq ได้ 30 ช่องมาแล้ว บางทีดูคอนเสิร์ทอย่างไมโครอยู่ ไม่อยากลงจากรถเลย ><
(จริงๆ ผมเคยขึ้นแท๊กซี่อัลติส ผมก็ชอบเบสเขานะเหมือน Vellfire เลย)​

มาเพิ่มเติมให้นะครับ เครื่องเสียงของ cx30 มันปรับได้แค่เสียงสูงกับเบส ซึ่งเสียดายศักยภาพ​ของลำโพงที่ใส่มามากๆ ผมตาม cx30 owner ที่รวมผู้ใช้ทั่วโลก ก็มีประเด็นนี้อยู่เช่นกัน

ลำโพงดีมาก แต่ภาคขยายไม่ได้เรื่อง สงสัยต้องรอหมดประกัน แล้วสับเอาเครื่องเสียงแท้ของญี่ปุ่นใส่เอาครับ
หรือหาเวอร์ชั่นของบางประเทศที่สามารถปรับ eq ได้หลาย ch แถมมี effect เสียงด้วย

อันนี้ของรุ่นต่างประเทศ
https://m.facebook.com/groups/2573177976298999/permalink/3053221101628015/

น่าจะเหมือนของ jp มั้งครับ

เสียดาย บ้านเราไม่มี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2022, 13:44:34 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 16:17:41 »
การฟังเพลง เหมือน กินก๋วยเตี๋ยวครับ

บางคนชอบเผ็ด พ่อค้าปรุงเผ็ดมาให้ก็ว่าอร่อย พอปรุงจืดมาให้บอกไม่อร่อย

บางคนชอบหวาน พ่อค้าปรุงหวานมาบอกว่าอร่อย ถ้าปรุงเค็มมาบอกว่าไม่อร่อย

มันอยู่ที่ความชอบครับ

ผมว่าอย่าง Harman Kardon เอง ก็ไม่ได้ดีนะครับ แต่มันดีกว่ารถเครื่องเสียงติดรถ No Brand (หรือแบรนด์ของนั้นๆ เอง) กว่าอยู่แล้ว ถ้าถามว่าชอบไหม ผมเฉยๆ แต่ให้มาดีกว่าไม่ให้

อย่างบางคนค่ายดาว ได้ Burmester มา พอเขาเปลี่ยนเป็น Focal มา บอกว่าคนละเรื่องเลย ใสกว่า นุ่มลึกกว่า stage ดีกว่า

สุดท้าย ผมว่า แต่ละยี่ห้อ มันก็ "อาจจะ" มีจุดดี ในสิ่งที่มันทำได้เต็มที่แล้ว อย่าไปคาดหวังมากครับ ผมว่าเครื่องเสียง Volvo เดิมๆ ยังเสียงกว่านะ

ปล. ผมมีหูฟังด้วย ผมว่า หูฟัง Bose เอง ในราคาไกล้ๆ กัน ผมยังเลือกยี่ห้ออื่นเลย เพราะ เสียงแนวที่ผมชอบ เบสลึก sound stage กว้าง กลางแหลม ค่อนข้างคุม มันไม่ใช่แนว Bose เลย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 16:18:07 »
ฟังแล้วดูมีมิติกว่ารุ่นเดิม แต่ไม่ได้แน่นอะไรมาก แปลกนะผมรู้สึกฟังใน teana L33 เพราะกว่าซะงั้น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 16:22:44 »
ผมไม่เคยฟังเครื่องเสียงในรถยุโรปเลย แต่ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นด้วยกัน เดิมๆจากโรงงาน ผมยังไม่เคยเจอรุ่นไหนที่เสียงดีกว่า Mazda 3 เลยครับ เอาแค่เทียบเท่าก็ยังไม่เคยเจอ เลยครับ ถ้าเอารถธรรมดา 1 คันเข้าร้านทำเครื่องเสียง เอาให้ได้เสียงดีพอๆกับมาสด้า 3 ผมว่าต้องมี 2-3 หมื่น กว่าจะได้เทียบเคียงครับ อย่างน้อยต้องมีฟร้อนต์ + แอมป์ + ลำโพง + งานติดตั้งดีๆ ถึงจะได้เสียงประมาณนี้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 16:49:53 »
ผมที่หูไม่เทพเคยฟังแค่ใน HK Volvo และ Bose ด้วยกันใน Mazda 3 / CX-30 และ Teana L33 / Terra MC

ผมว่าถ้าเบส ผมให้ Bose Teana > Bose Mazda 3/CX-30 > Bose Terra > HK Volvo
แต่ถ้าแหลม ผมให้ HK Volvo > Bose Teana ~ Bose Mazda 3 / CX-30 > Bose Terra
อันนี้คือ reset การตั้งค่าทุกอย่างเป็น default บน front ของทุกรุ่นเลยนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 17:17:56 »
เฉยมากครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 20:24:09 »
เทียบกับรถที่มีและเคยมีนะครับ ความเห็นส่วนตัว (เทียบจาก Bose ใน Mazda 3 รถภรรยา)
เครื่องเสียง แน่นอนดีกว่าคันอื่นใน Class เดียวกัน ที่มีขายในปัจจุบันครับ
แต่สู้เครื่องเสียง Sony ในรถเก่าอย่าง Ford Focus MK3 ตัวท็อปไม่ได้เลย
สู้เครื่องเสียงตัวธรรมดาใน BMW X3 (F25) ไม่ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 21:20:56 »

แต่ถ้าเทียบกับ Harman Kordon ใน Mini R60

ถ้าชอบใสมากๆ Bose สู้ HK ไม่ได้
ถ้าชอบเสียงร้อง ให้ Bose เลยครับ

รวมๆ ผมให้ Bose ชนะครับ ถ้าเทียบ 2 คันนี้นะ

แต่.....
ผมเป็นคนชอบฟังเบสนุ่มๆทุ้มๆลึกๆ เสียงไฮแอทแบบจิกๆ สไตล์ร๊อคๆ 80-90 ดังนั้น ทั้ง 2 คันนี้ ผมเฉยๆนะครบ ยังไม่ใช่สไตล์ อาจเป็นเพราะของ cx30  version ไทย ปรับอะไรไม่ได้เลย

ผมกลับชอบลำโพงติดรถของ Alphard 20 ครับ ตรงตามสไตล์ผมแหละ ยิ่งไปเปลี่ยน จอ android ที่มีปรับ eq ได้ 30 ช่องมาแล้ว บางทีดูคอนเสิร์ทอย่างไมโครอยู่ ไม่อยากลงจากรถเลย ><
(จริงๆ ผมเคยขึ้นแท๊กซี่อัลติส ผมก็ชอบเบสเขานะเหมือน Vellfire เลย)​

มาเพิ่มเติมให้นะครับ เครื่องเสียงของ cx30 มันปรับได้แค่เสียงสูงกับเบส ซึ่งเสียดายศักยภาพ​ของลำโพงที่ใส่มามากๆ ผมตาม cx30 owner ที่รวมผู้ใช้ทั่วโลก ก็มีประเด็นนี้อยู่เช่นกัน

ลำโพงดีมาก แต่ภาคขยายไม่ได้เรื่อง สงสัยต้องรอหมดประกัน แล้วสับเอาเครื่องเสียงแท้ของญี่ปุ่นใส่เอาครับ
หรือหาเวอร์ชั่นของบางประเทศที่สามารถปรับ eq ได้หลาย ch แถมมี effect เสียงด้วย

https://m.facebook.com/groups/2573177976298999/permalink/3053221101628015/

รุ่นที่ปรับ EQ ได้แบบในคลิปคือลำโพงธรรมดาที่ไม่ใช่ Bose ครับ ที่ขายในบ้านเราก็ปรับแบบนี้ได้ถ้าเป็นลำโพงธรรมดา
แต่พอขยับขึ้นมาเป็น Bose มันจะถูก Set ให้มีพวก Audio Pilot , Bose Center Point มันเลยปรับ EQ แบบลำโพงธรรมดาไม่ได้
เพราะมันจะส่งผลให้เสียงเวลาเราเปิด Center Point บางย่านมันพังมากไปกว่าเดิม
ที่ผมใช้คำว่าพังเพราะ เพลงมันมาแค่ 2 ch. ซ้าย-ขวา แต่พอเปิด CenterPoint ตัว DSP ของ Bose มันไปจำลองให้เป็น Multi Ch
ยิ่งปรับ Center Point ระดับ 3 จากที่ได้อารมณ์เสียง Surround กลายเป็นเสียงออกแนวอวกาศๆ สังเคราะห์มาก เพี้ยนไปหมด
ถ้ายิ่งเปิดให้ผู้ใช้ ปรับ EQ ได้เอง จากประการณ์การฟังที่ยอดเยี่ยม จะกลายเป็นยอดแย่แล้วคนจะสาปว่าลำโพง Bose ห่วยเอาได้นะครับ

ออฟไลน์ iPeck

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 21:31:30 »
ส่วนตัวผมฟังแล้ว ลำโพง Bose ใน Mazda 3 คือดีมาก มี Front Bass 2 ลูกซ่อนอยู่ในคอนโซลด้านหน้า และด้านหลังมี Sub Woofer
ซึ่งทั้งหมดให้เสียง Bass ที่ชัดเจนและ Deep Bass ทำได้ดี ย่านที่ไม่ค่อยโดดเด่นคือเสียงกลาง แต่เปิด Center Point ระดับ 1,2 ก็พอช่วยได้

ซึ่งก็น่าแปลกใจตรงที่ลำโพงชุดเดียวกัน พอไปอยู่ใน CX-30 มันไม่ได้ดีเท่า Mazda 3 ด้วยขนาดของห้องโดยสาร และตำแหน่งที่วางลำโพงถูกขยับต่างกันไปนิดเดียว เสียงใน CX-30 ดรอปลงไปหน่อยนึงเลย
และถ้าให้จับสังเกตกันจริงๆ ใน 3 Sedan คือเสียงออกมาดีที่สุด ส่วน Fastback ถ้าด้านท้ายใส่ของเยอะๆ เสียง Bass มันจะดรอปลงหน่อยนึง เพราะ Sub Woofer มันไปอยู่ในหลุมยางอะไหล่

จากที่ฟังมา และได้ใช้งานจริงๆ ถ้าให้เทียบ ผมให้ Bose ใน Mazda 3 เสียงดีกว่า HK ใน 330e G20 และก็ดีกว่า Burmester ใน GLC และก็ C-Class W205 มากครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2022, 22:10:31 »

แต่.....

รุ่นที่ปรับ EQ ได้แบบในคลิปคือลำโพงธรรมดาที่ไม่ใช่ Bose ครับ ที่ขายในบ้านเราก็ปรับแบบนี้ได้ถ้าเป็นลำโพงธรรมดา
แต่พอขยับขึ้นมาเป็น Bose มันจะถูก Set ให้มีพวก Audio Pilot , Bose Center Point มันเลยปรับ EQ แบบลำโพงธรรมดาไม่ได้
เพราะมันจะส่งผลให้เสียงเวลาเราเปิด Center Point บางย่านมันพังมากไปกว่าเดิม
ที่ผมใช้คำว่าพังเพราะ เพลงมันมาแค่ 2 ch. ซ้าย-ขวา แต่พอเปิด CenterPoint ตัว DSP ของ Bose มันไปจำลองให้เป็น Multi Ch
ยิ่งปรับ Center Point ระดับ 3 จากที่ได้อารมณ์เสียง Surround กลายเป็นเสียงออกแนวอวกาศๆ สังเคราะห์มาก เพี้ยนไปหมด
ถ้ายิ่งเปิดให้ผู้ใช้ ปรับ EQ ได้เอง จากประการณ์การฟังที่ยอดเยี่ยม จะกลายเป็นยอดแย่แล้วคนจะสาปว่าลำโพง Bose ห่วยเอาได้นะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อมูล

ข้อดีก็มี ข้อเสียก็มี

แต่แอบเสียดายนิดๆที่ ถ้าสามารถปรับ eq ได้เยอะกว่านี้ เสียงเบสนุ่มๆที่ผมชอบ ก็จะมาตาม

ออฟไลน์ MMWC

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 01:50:18 »
ผมเฉยๆอะ ผมชอบเดิมๆใน F30 มากกว่าอีก
หรือเป็นเพราะเซลเปิดหมอลำ สามช่า ก็ไม่รู้นะ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 08:47:10 »
ดีกว่าลำโพงติดรถของพวกโตโยต้า ฮอนด้าครับ
แต่เทียบburmasterกับ B&Wไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 13:40:12 »
ผมเฉยๆอะ ผมชอบเดิมๆใน F30 มากกว่าอีก
หรือเป็นเพราะเซลเปิดหมอลำ สามช่า ก็ไม่รู้นะ

เอิ่ม...ของเดิม F30 นี่เหมาะมากกับการฟังข่าว, จส.100
สำหรับผม
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 14:57:33 »
เครื่องเสียงเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ต้องลองฟังเอง

ทุกวันนี้ผมมีเครื่อง apple หลายชิ้นที่ผ่านมาในชีวิต และบางชิ้นเป็นอุปกรณ์รุ่นเดียวกัน ซื้อพร้อมๆกัน ฟังa-b test เสียงยังไม่เหมือนกันสักเครื่องเลย บางเครื่องนี้อยากจะโยนทื้งเลยทีเดียว ต่างขนาดฟังผ่านลำโพงเครื่องเองก็ยังแยกออก ต้องไปฟังเอง
แต่เรื่องแบบนี้ไม่ค่อยมีคนรู้และเอามาคุยกัน

bose รุ่นที่แพงกว่าตัวtop เสียงแพ้รุ่นกลางๆ ผมก็เจอมาหลายรอบแล้ว
อย่ายึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 15:56:20 »
ลองเปิด YouTube ร้านเครื่องเสียงที่แกะลำโพง Burmester ออกมาสิครับ ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเอา Burmester ชุดเดิมๆ ไปเปลี่ยนลำโพงยี่ห้อในตลาดเอาแบบไม่ต้องแพง เสียงดีกว่าที่มาจากโรงงานอย่างแตกต่าง

เผลอๆ Benz ที่ใส่ลำโพงโรงงานเกรดธรรมดาๆ เอาไปเปลี่ยนลำโพงยี่ห้อไม่ต้องแพงมาก เสียงดีขึ้นชัดเจน ถ้าอยากได้ดีขึ้นอีกก็เติม Amp ไม่ต้องรุ่นเทพหรอก เติมซับวูฟเฟอร์ อาจจะถูกใจหูทองกว่า Burmester ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 17:40:57 »
ก็โอเคดีครับ  แต่เวทีเสียงยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2022, 19:39:39 »
เครื่องเสียงเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ต้องลองฟังเอง

ทุกวันนี้ผมมีเครื่อง apple หลายชิ้นที่ผ่านมาในชีวิต และบางชิ้นเป็นอุปกรณ์รุ่นเดียวกัน ซื้อพร้อมๆกัน ฟังa-b test เสียงยังไม่เหมือนกันสักเครื่องเลย บางเครื่องนี้อยากจะโยนทื้งเลยทีเดียว ต่างขนาดฟังผ่านลำโพงเครื่องเองก็ยังแยกออก ต้องไปฟังเอง
แต่เรื่องแบบนี้ไม่ค่อยมีคนรู้และเอามาคุยกัน

bose รุ่นที่แพงกว่าตัวtop เสียงแพ้รุ่นกลางๆ ผมก็เจอมาหลายรอบแล้ว
อย่ายึดมั่นถือมั่น

อันนี้เห็นด้วย เคยใช้ Macbook Pro 15" เสียงดีมาก แบบไม่ต้องซื้อ dac/amp เพิ่มเลย พอเปลี่ยนเป็น MacBookAit M1 กลายเป็นคนละเรื่องเลย
Iphone X เปลี่ยนเปน 13Pro กลายเป็น เสียงแบนๆ แห้งๆ ไม่ลึก ไม่สนุกเหมือนตัวเก่า

เมื่อก่อนผมเองชอบ Bose มาก ทั้ง หูฟังมีสายไร้สาย กับลำโพงคอม พอคลุกคลีกสักพัก รู้สึกว่าข้อดีของ Bose คือเสียงมันฟังได้เรื่อยๆ ไม่ดุดันเกิน เริ่มกลายเป็นข้อเสีย เพราะมันน่าเบื่อ เพราะมันกลางๆ เรื่อยๆ ไม่เด่นสักอย่าง แต่ลำโพงในรถ ยังไม่เคยลองใช้ยาวๆ แต่คิดว่าถ้า รุ่นต้องจ่ายรุ่น Top เพราะเอา Bose อย่างเดียว อัฟลำโพงข้างนอก น่าจะได้คุณภาพดีกว่าในราคาถูกกว่า (ถ้าหาชุดที่ถูกใจได้นะ)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2022, 17:37:02 »
BOSE ดีกว่า JBL ขนาดไหนครับ แก๊งผมเล่น เจกันทั้งนั้นเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2022, 22:32:00 »
BOSE ดีกว่า JBL ขนาดไหนครับ แก๊งผมเล่น เจกันทั้งนั้นเลย

ตามราคาเลยครับ ถ้าลองแล้วจะติดใจ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2022, 08:32:16 »
นิสัย Bose คือ กลางอิ่ม มีมวล แหลมฟังสบาย ไม่แยงหู เบสนุ่มนวล เหมาะกับคนฟังเพลงร้อง ฟังเพลงช้า ไม่เหมาะกับเพลงเร็ว หรือ คนที่เน้นฟังเพลงแบบโชว์รายละเอียดแหลม ครับ

อันนี้คือ นิสัย แต่ จะได้ เวทีเสียงไหม ? แยกแยะตำแหน่งชิ้นดนตรีไหม ? อันนี้ถ้าในรถ หลักๆจะไปอยู่ที่การวางตำแหน่งลำโพง จากผู้ผลิตซะมากกว่าครับ ซึ่งบอกเลยว่า ยาก

ออฟไลน์ Dvung

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2022, 10:10:32 »
็HK 12 ตัวใน mini f56 อ่อนไปเลยครับเมื่อฟัง bose ใน mazda

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2022, 11:29:14 »
จริงตามที่ คคห.ด้านบนเลยครับ

ดี คือ เป็นอย่างที่เราชอบ   ซึ่งมักชอบต่างกันได้ครับ

สำหรับผมถ้าในรถ จะเน้นฟังสบาย ไม่ได้ฟังแบบจับผิด ถ้าชุดไหนเปิดแล้วฟังสนุก ฟังได้นานไม่ล้าหู คือ ชุดนั้นครับ

ถ้าอยู่บ้านอาจเป็นอีกแบบ คือ มาครบๆ ฟังสนุก รายละเอียดเต็มที่ (หูจัดจ้านแบบ RS1-e + DAC-amp)

สำหรับ Bose เองเคยฟังแค่ใน L33 ซึ่งไม่ได้มี sub แยกต่างหาก แต่ใช้ห้องโดยเก็บของท้ายเป็นตู้ซับ เสียงจะไม่มีให้รายละเอียดยิบย่อยมาก เรียกว่าหายไปเยอะเหมือนกัน เสียงกลาง/ร้อง อิ่ม สดหวาน ฟังเพลิน เบสกว้างลงได้ลึก ไม่บวม แต่ไม่ได้เป็นลูกแรงๆ ย่านเสียงสูงไม่ละเอียดนัก เวทีเสียงไม่กว้างนัก (เทียบกับ RS1-e)

แต่รวมๆฟังสนุก เพลิน โดยเฉพาะเพลงร้อง หวานอิ่มหูมาก เสียงลมหายใจชัดเจน

เสียงแบบนี้ มักไม่ค่อยพบในรถอื่นครับ รวมๆชอบ Bose.

นอกจากเสียงที่ดีแล้ว พื้นหลังที่เงียบสงัด ในรถที่เก็บเสียงเวลาวิ่งได้ดี จะยิ่งทำให้เครื่องเสียงชุดนั้นเด่นขึ้นครับ

** แต่ Bose ต้องใช้ไฟล์เพลงคุณภาพดีๆนะครับ อย่าเอา mp3 มาเปิดเชียว ถึงจะ bitrate สูงก็ตาม ต้อง audio CD หรือ lossless เท่านั้น เพราะจะต่างกันราวฟ้ากับเหว  ที่บรรยายมาข้างบนอาจหายไปครึ่งนึงถ้าเล้นจาก mp3 หรือ เพลง streaming ฟรี ที่ไม่ vip ครับ **

ถ้าจะเทียบ Bose ต้องไฟล์ต้นฉบับดีๆเท่านั้น Bose นี่ขี้ฟ้องครับ แยกแยะต้นฉบับที่คุณภาพต่างกันได้ชัดเจน สำหรับผม ถ้าชุดไหนเปิด audio CD กับ mp3 แล้วเสียงใกล้กัน แยกกันแทบไม่ออกนี่น่าคิดครับ

สำหรับคนขายรถที่มี Bose แนะนำให้หา audio CD มาเปิดลองนะครับ อย่านำ mp3 มาเปิดให้ลอง

Bose ใน Terra แนวเสียงต่างจาก L33 ครับ น่าจะเป็นลักษณะห้องโดยสารที่ต่างกัน  Bose ในรถต่างรุ่นกัน ไม่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2022, 20:32:45 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2022, 14:07:16 »
จากใจคนเคยใช้ camry 2017 ตัว jbl 10 ลำโพงในตำนาน
มาลองฟัง cx30 ของเพื่อนก็นรกกับสวรรค์เลยครับ 55555

ปัจจุบันใช้ camry acv70 jbl 9 ตัวก็ดีขึ้นมาโขละ