ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 4 มิถุนายน 2022  (อ่าน 1872 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 4 มิถุนายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :  https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4926421890800322/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2022, 13:31:25 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนยาง Camry Hybrid AHV40
ระหว่าง Yokohama V552 กับ Michelin Primacy 4
แนะนำตัวไหนดีครับ ขนาด 215/60R16

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ในแง่ของการขับทางไกล Civic FE turbo กับ Nissan Kicks
.
แล้วฟีลลิ่งแบบขับรวดเดียว 300-400 โล ต่างกันแค่ไหนคับ ทั้งการเร่งแซง ทั้งความสบายในการขับขี่ ความเร็ว 120-140 โดยเฉลี่ย

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่ และทีมงาน HLM ทุกคน

วันนี้มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

โจทย์ รถ B Segment ที่ขายในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Toyota (Vios/Yaris) Honda city, Nissan Almera, Mazda 2 (seadan/Hatchback), Mitsubishi Attrage, Suzuki (Swift/Ciaz) หรือ MG5  แต่ไม่ขอนับรวม Brand ยุโรป นะครับ

คำถาม
1. ถ้าพิจารณาเรื่องความปลอดภัยในการชน รบกวนอยากให้เรียงลำดับปลอดภัยจากน้องสุดไปมากสุดครับ (เอาแค่ 3 ลำดับ ก็พอครับ)
2. ถ้าพิจารณาความเมื่อยล้าสะสมในการขับทางไกล คิดว่าคันไหนเหนื่อยสะสมน้อยสุดครับ

คำถามนี้ถามคุณบาสครับ
Mazda 2 Diesel ของผมมีปัญหาที่สูบ 3 (ศูนย์เช็คจากโค๊ต) ช่างบอกว่าน่าจะเกิดจากหัวฉีด
เช็คราคาค่าหัวฉีด 15,510 บาท มีค่าแหวนรองหัวฉีดอีก 90 บาท เบ็ดเสร็จรวมค่าแรงแล้ว 18,511 บาท
ถามศูยน์ไปว่า หัวฉีดล้างได้มัย? ศูนย์แบอกว่า ศูนย์ไม่ได้ล้างเปลี่ยนอย่างเดียว
คำถามคือ
1. ผมควรล้างหัวฉีดก่อน หรือเปลี่ยนเลย? (แอบกังวลว่าช่าง หาปัญหาไม่ตรงจุด)
2. ร้านที่ล้างหัวฉีด เป็นร้านเดียวกับที่แนะนำไปล้างท่อไอดีเมื่อครั้งก่อนมั้ยครับ?

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.) บริษัทรถในต่างประเทศ เวลาจะเปิดตัวรถต้องมีดูฤกษ์วันเปิดตัวเหมือนที่ไทยไหมครับ เพราะเห็นวันที่1 มิ.ย.ที่ผ่านมา เปิดตัวชนกันทั้ง Global launch Lexus Rx, X1, Glc และ Defender 130 รวมถึง2023 Corolla Crossในอเมริกาและ 2023 Corolla ในยุโรป แต่ละคันเป็นรุ่นสำคัญๆทั้งนั้น และทั้งหมดเกินขึ้นในวันเดียวกัน เลยแอบสงสัยว่าวันนั้นอาจจะมีเรื่องฤกษ์ หรืออะไรเข้ามาเกี่ยวข้องรึเปล่าครับ หรือใช้อะไรเลือกวันครับ

2.) (99Problems by J!MMY) ขอคำแนะนำหน่อยครับ คุณแม่ค่อนข้างเชื่อเรื่องฮวงจุ้ยมากๆ ส่วนคุณพ่อทำงานด้านอสังหาฯ พอจะรีโนเวทบ้านทีนึงยิ่งกว่าสงครามรัสเซียยูเครนอีกครับ ซึ่งปัญหาก็คือบางครั้งคุณแม่ก็จัดpriority ให้ฮวงจุ้ยมาก่อนการใช้งานจริง เชื่อซินแสมากกว่า บางอย่างในบ้านเลยตั้งพิสดารแปลกๆ เช่นมี build in ช่องหัวเตียงกับผนังไว้แล้วอย่างสวยงามแต่หัวเตียงดันอยู่ผิดทิศ เลยเปลี่ยนเอาหัวเตียงตั้งขวางประตูระเบียงแทนให้ถูกทิศ ทุกวันนี้ลืมไปแล้วครับว่าบ้านเคยมีระเบียง แล้วที่บ้านปกครองด้วยระบอบพ่อปกครองลูก (แต่มีแม่ปกครองพ่ออีกที ฮ่าๆ) ฮวงจุ้ยเลยชนะ มีวิธีในการประนีประนอมอย่างไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2022, 14:02:29 โดย CarCatCube »

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
พี่ๆทุกท่านครับ รถยนต์ไฟฟ้าน่าซื้อหรือไม่ ในตอนนี้ และ แบตเตอรี่แบบ Blade Battery ของ BYD จะมีชิ้นส่วนน้อยกว่าแบตเตอรี่ LFP ทั่วไป หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
ติดกล้องหน้ารถ และหลังรถคุณภาพดีๆ แบรนไหน รุ่นอะไรดีครับ

ออฟไลน์ harvard

• **
รถใช้น้อย ปีละหมื่นกิโล ดึงการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เป็นปีละครั้งได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากรู้ครับว่ารถทดลองขับสื่อ​ยี่ห้อ​เจ้าตลาดส่วนใหญ่บำรุง​รักษา​ตามระยะไหมครับ​ และอยากรู้ครับว่าค่าลงโฆษณา​ในรายการ​ Drive​ by​ Jimmy​ ก่อนเข้ารายการราคาเท่าไหร่​ครับ​

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
มีโอกาสที่ ZR-V จะเข้ามาทำตลาดที่ไทยไหมคะ

ถ้ามา จะมาประมาณเมื่อไรคะ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ J!MMY และ ทีมงาน Headlightmag ทุกๆท่าน

1. อยากจะขอทราบว่ารถ Toyota ที่เป็น Global Model ที่ขายในบ้านเรา อย่างเช่น Corolla, Camry ตั้งแต่ช่วงปี 2010 ขึ้นไป มีคุณสมบัติและมาตรฐานด้าน Body Safety and Crash Test เหมือนกันในทุกประเทศที่จำหน่ายหรือไม่ครับ โดยเฉพาะ Corolla หรือ Camry ที่ขายในอเมริกามีสเปคหรือคุณสมบัติดังกล่าวสูงเป็นพิเศษต่างจากตลาดอื่นหรือไม่ครับ

2. ผมฟังเพลง October Cruise ทุกวันเลยขณะทำงานและขับรถ เลยอยากจะรบกวนพี่ J!MMY พอจะอธิบาย/สื่อความหมายท่วงทำนองของเพลง หรือ อะไรคือแรงบันดาลใจในการประพันธ์บทเพลงนี้ขึ้นมา ได้มั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
ตอนนี้จอง city 1.0 hatchback RS ไป ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้รถเมื่อไหร่ รอนานมาก ตอนนี้เริ่มลังเลใจว่าจะไปค่ายอื่นแล้วครับ แต่คงเล่นมือสอง
ตอนนี้สนใจ swift ย้ายของเป็น swift sport เกียร์ออโต้ แต่หารถยากมาก พี่ๆพอจะมีแหล่งหาไหมครับ
ปล.ผมสูง180 รูปร่างท้วม ไม่รู้ว่าจะยัดเข้าไปใน swift ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Lack

• **
กำลังจะขายvigoปี2006  รบกวนแนะนำอู่หรือร้านไหนทีรับรีโนเวททีครับภายนอกภายใน​ เบาะ​ ติดฟีล์ม​ รอยขูด​ สนิม​ เปลี่ยนไปใช้ยาง% ปุ่มพังและอื่นๆ​ ฯลฯ​ (ไม่แน่ใจว่าจะทำเองได้ไหมแต่ไม่เชี่ยวชาญด้านนี้)

คิดว่าจะทำให้ดูดีเวลาขายจะได้ขายง่ายๆครับ
หรือมีอะไรอื่นๆรบกวนแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- ระบบตรวจวัดลมยางที่มีมาให้ในรถรุ่นใหม่ ส่วนใหญ่แล้วจะใช้คู่กับจุกปิดลมยางแบบฝังแบตต่อ Bluetooth เหมือนชุดวัดที่ขายตามร้านประดับยนต์ หรือเป็นแบบฝังมาในล้อแม็กของรถที่ขาย แล้วเชื่อมกับดุมล้อรถเลยครับ

- จากที่พี่ๆ เคยรีวิวรถรุ่นต่างๆ ตั้งแต่ก่อนเริ่มก่อตั้ง HLM พี่ๆ คิดว่ามีรถรุ่นไหนครับที่ให้ล้อแม็กที่ทรงไม่สวยหรือไม่ลงตัว ขนาดที่ว่ารถรุ่นเดียวกันที่ใช้ล้อกระทะยังจะดูลงตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากสอบถามหน่อยครับว่า จากที่เคยมีข่าวว่าทาง Isuzu จะพัฒนา B-SUV ขึ้นมา ไม่ทราบว่า ยกเลิกโครงการไปแล้วใช่ไหมครับเห็นข่าวเงียบๆไป

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
ทำไมพวกรถพรีเมี่ยมส่วนใหญ่เขาจะใช้ตัวอักษร และตัวเลขในการตั้งชื่อรุ่นรถครับ ไม่ใช้เป็นชื่อเฉพาะไปเลยเหมือนรถตลาดทั่วๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2022, 14:48:22 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
วันนี้เยอะนิดนึงครับ

1. Mazda 2 Diesel ปี 2016 ผมเริ่มมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดมาจากล้อหลังฝั่งขวาเวลามีน้ำหนักเข้าหรือออกในรถแล้วล้อฝั่งนั้นยุบครับ ทั้งที่พึ่งเปลี่ยนโช๊คอัพคู่หลังไปตอนช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ถ้ามีการตั้งใจขย่มรถหรือหลังรถเปียกมาจะได้ยินเสียงดังชัดขึ้น คาดว่าเป็นที่สาเหตุใดได้บ้างครับ รถอายุ 5 ปี 10 เดือน ไมล์ 143,xxx km โช๊คที่เปลี่ยนเป็น KYB Excel-G ของโฉมก่อนหน้ามาใส่

2. จากที่เห็นหลายคนในคลับทนรอ Honda HR-V ไม่ไหว เปลี่ยนไปรุ่นอื่นกัน ตอนนี้ลามมาคนรอบตัวแล้วครับ เริ่มมีคนมาถามแล้วว่าควรจะเปลี่ยนไปเอารุ่นไหนดี อยากให้พี่ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนไปเอารุ่นอะไรดีที่ได้รับรถไวขึ้นและคุณสมบัติใกล้เคียง HR-V เพราะเหตุผลอะไรครับ?

3. จากข้อ 2. มี 1 ในกลุ่มด้านบนเค้าสนใจจะเปลี่ยนเป็น Nissan Kicks ครับ เพราะเห็นขนาดรถพอกัน แต่ไปถามดีลเลอร์หลายแห่งตอนนี้บอกรถรุ่นปัจจุบันหมดแล้ว เลยจะสอบถามว่าตอนนี้ MY2022 ที่เลื่อนเปิดตัวมา ตอนนี้ได้วันเปิดตัวใหม่ที่แน่นอนรึยังครับ และนอกจากขุมพลังถูกปรับแล้ว จะมีส่วนใดของรถถูกปรับไปบ้าง แล้วคุ้มค่าขึ้นจนน่าเปลี่ยนมารอแทน HR-V มั้ยครับ เพราะถ้าช้าไปกว่านี้ คาดว่าน่าจะเสร็จ Haval Jolion แทน เพราะดู I am ตั้งใจขายกันจริงจังมาก ถึงขั้นเอารถมาให้ลองถึงบ้าน ให้ลองใช้กันสัปดาห์นึงเต็มๆ และออกค่าน้ำมันช่วงที่ให้รถมาลองอีกต่างหาก (แต่ดีว่าท่านนี้เค้ายังกังขาว่าใช้น้ำมันในชีวิตประจำวันเค้าค่อนข้างเปลืองไปหน่อยเลยยังยั้งใจไว้) ตัวผมที่พึ่งออก Almera มาก็ตอบเค้าได้แค่ว่า รถดีนะถ้าเปิดใจยอมรับมัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
อยากให้ลองเปรียบเทียบ ราคาค่าใช้จ่ายศูนย์บริการและอะไหล่ ระหว่างสองรุ่น Altis 1.8 และ Mazda3  ระยะประมาณห้าปีครับ (อาจจะเท่าตัวหรือเกินนั้นครับ)

ออฟไลน์ Tsupasin

• Newbie
  • *
ขับรถแบบเหยียบเองรอบนิ่งๆกับใช้cruise controlแบบไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันคับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ภรรยาจะเปลี่ยนรถ จาก bmw x1 18d เป็น
Suv ค่ายญี่ปุ่น ราคา ช่วง 1 ถึงสองล้าน
เพื่อลดภาระเรื่องค่าซ่อมบำรุง มีตัวเลือกไหน
ที่ให้การขับขี่ ที่นุ่มแน่น และมีพลังที่ใกล้เคียงกับ
X1 18d บ้างครับ?

Nissan kick
Corolla cross
Toyota CHR
CX5
CX8
CX3
CX30

หนือรอ crv ใหม่เปิดตัวก่อนดีมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ รถในรุ่นเดียวกัน ออฟชั่น ตัวท้อบ มีโอกาสมีปัญหามากกว่าตัวเริ่มต้น หรือแม้กระทั่ง รุ่นเก่า ที่ไม่ค่อยมีปัญหา พอเป็นโฉมใหม่ กลับมีปัญหา เป็นเพราะ เพิ่มระบบเข้าไป หรือว่า เรื่องต้นทุนก็มีส่วนครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
 ผมดูจากหลายๆสื่อจะบอกว่า cx30 กับ chr ช่วงล่างดีพอๆกัน ไม่นับความนุ่มที่ chr ดีกว่า แต่ผมไปดูคลิป moose test ช่องดังตปท. ทำไมอาการรถสองคนนี้ต่างกันมากเลยครับ cx30คือดูแล้วอาการแย่กว่า chr ชัดมากๆ แต่รีวิวในไทยส่วนใหญ่กลับมองกันว่าช่วงล่างสู้กันได้ อยากถามพี่ๆว่าทราบถึงเหตุผลมั้ยครับ เหมือนเคยได้ยินว่ามันมีรถที่ช่วงล่างขับแล้วรู้สึกมั่นใจแต่จริงๆคือมันไม่ได้เกาะดีขนาดนั้น

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกัยซื้อรถตัวโชว์ ของโชว์รูม
 เป็น camry 2.5 premium ทราบว่า ไมล์ 500km.(ถ้าศูนย์ไม่ได้กรอไมล์) ได้ส่วนลดประมาณ170,000 อยากทราบว่าถือว่าโอเคที่จะซื้อมั้ยครับ และ มีอะไรต่อดูหรือระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ

ออฟไลน์ Kris.J

• **
Pegeont 2008 การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ เทียบ CH-R , HRV , Corolla Cross เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
HR-V อีเหป ขับเที่ยวภาคเหนือ ขึ้น-ลง เขาทางชัน
(ดอยสุเทพเชียงใหม่) ต้องระวังเรื่องอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ? ผมกำลังวางแผนเที่ยว
จะขับยิงยาว หมอชิต-เชียงใหม่ 700 กม.
(เที่ยวคนเดียว ขับทำเวลาภายใน 1 วัน)

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag

ผมภูมิ นักศึกษามหาวิทยาลัยศิลปากรตอนนี้กำลังทำงานวิจัยเกี่ยวกับ การออกแบบรถยนต์ไฟฟ้าประเภท BEV ครับ
ไม่ทราบว่าทางคุณ Jimmy และ คุณบาส สะดวกให้สัมภาษณ์ออนไลน์ในฐานะผู้ทรงคุณวุฒิเพื่อทำการวิจัยเกี่ยวกับมุมมองรถไฟฟ้าของนักศึกษาไหมครับ
หากทางคุณ  Jimmy และ คุณบาส สะดวกผมสามารถส่งเอกสารจากทางมหาวิทยาลัยไปในช่องทางใดบ้างครับ

ขอบคุณครับ

วันนี้ไม่เชิงคำถามครับ มาเล่าสู่กันฟังซะมากกว่า

เมื่อวานไปนั่งเทสเรนเจอร์ตัวใหม่ที่นครนายกมาครับ สนุกมากๆ โดยเฉพาะเส้นทางออฟโรด กล้องรอบคัน, โหมดขับเคลื่อน และระบบต่างๆ ช่วยได้เยอะเลยครับ เพื่อนผมไม่เคยขับแบบออฟโรดมาก่อนก็ผ่านไปได้อย่างง่ายดาย จนรู้สึกว่าถ้ามีตังค์ก็อยากจะซื้อมาใช้ที่บ้านซักคัน แต่บางอย่างก็รู้สึกทะแม่งๆ แปลกๆ เหมือนกัน

-ที่วางแก้วตรงช่องแอร์มีให้แค่ตัว Wildtrak กับ Raptor ที่ไม่รู้ว่าจะกั๊กไปทำไม
-มือจับศาสดาเวลาปล่อยรู้สึกว่าไม่มีตัวหน่วง ปล่อยทีกระแทกหลังคาดังปั้กดังสนั่น instructor นึกว่าหัวไปกระแทกหลังคา
-ตัวตอนเดียวขับสี่ที่จอดโชว์ในงาน มีคอนโซลกลาง แต่ไม่มีที่วางแขนให้ เป็นช่องเก็บของกลวงๆ โบ๋ๆ ปั๊มตรา Ranger เลย
-ระบบบางอย่างที่เห็นในรถเทส (Wildtrak 4x4) เช่น ระบบช่วยลงทางลาดชัน ดิฟล็อก โดนรวบไปอยู่ในจอกลาง ผมคิดว่าน่าจะทำเป็นสวิตช์ธรรมดา น่าจะใช้งานได้ง่ายกว่า (ยังดีที่แอร์ยังมีสวิตช์แยกให้อยู่)
แป๊น

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ระหว่าง Audi TT, c200 coupe, ford mustang ถ้าซื้อใช้เอง1คันเป็นรถหลัก โดยบ้านมีรถSUVไว้ขนของอยู่แล้วอีกคัน ทุกท่านจะเลือกคันไหนและเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
ประกัน 2+ เจ้าสีเขียว (ไทวิวัฒน์) เวลาเกิดอุบัติเหตุและคู่กรณีหนีไป ซึ่ง 99% เป็นมอไซที่เฉี่ยวชน ต้องไปโรงพักเพื่อขอใบแจ้งความทุกครั้งเลยหรอครับ โทรถาม call center บอก ถ้าไม่มีใบแจ้งความ เจ้าหน้าที่ประกันหรือพนักงานsurveyจะมาหาเราไม่ได้ เพราะต้องใช้ใบแจ้งความในการส่งเคลม ซึ่งเวลาไปโรงพักทีไรก็มักจะเจอคุณตำรวจที่โยเยเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนแรก 1000 บ้าง 1500 บ้าง เหมือนเป็นค่าดำเนินการของคุณตำรวจเขา เสียเวลา เสียอารมณ์มากๆครับ ไม่ทราบว่าเป็น process ปกติที่ทุกคนเจอไหมครับ  >:(

ปล. ฟังรายการเกี่ยวกับรถยนต์มาหลายช่อง ติดช่องนี้มากที่สุดแล้วครับ มันมีเสน่ห์และเนื้อหาที่ไม่เหมือนใคร เหมือนมี topping เป็นเรื่องอื่นๆเสริมเข้ามา เช่น เม้ามอย อาหาร ที่กิน ที่เที่ยว และมุขตลกของท่านทั้ง 4 จนลูกถามทุกครั้งว่า ป่ะป๊าฟังพี่จิมอีกแล้วหรอคับ 55 :)