ผู้เขียน หัวข้อ: Sales report premium brand  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prawee

• Newbie
  • *
Sales report premium brand
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 08:37:48 »
อยากจะสอบถามความคิดเห็นพี่ๆทุกท่าน
จากที่ได้อ่านกระทู้และหลายๆสื่อรีวิวรถ รถ lexus เป็นรถที่ขับดีมากๆ แต่ทำไมยอดขายถึงอยู่อันดับสุดท้ายอะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Sales report premium brand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 08:49:44 »
ราคามันโหดครับ เทียบ class เดียวกับรถยุโรป ดันแพงกว่า แถมภาพลักษณ์ Lexus ยังไง ก็สู้ยุโรปไม่ได้ คนทั่วไป บางคน อาจจะไม่รู้จัก Lexus ด้วยซ้ำ ดังนั้น ถ้าวันดีคืนดี เกิดร่ำรวยขึ้นมา อยากซื้อรถหรู เกือบทั้งหมด ก็ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ ยกเว้น คนเล่นรถ คนรู้เรื่อง ก็จะรู้ว่า Lexus มันมีดี แต่ก็ต้องยอมรับเรื่องราคาของมันให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: Sales report premium brand
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 08:53:08 »
ราคาในไทยแพง ราคาเมืองนอกถูก

ES ในไทยแพงมาก เทียบรุ่นต่อรุ่น แพงกว่า Series 5 และ E-Class ไปเยอะ

IS รุ่นเริ่มต้น ใส่เบาะเม็มมาก็จบแล้ว รถลากขายมาเกือบ 10 ปี ไม่น่ากั๊กออฟชั่นแล้ว

LS เพิ่มอีกหน่อยได้ Maybach, Bentley

RX ราคาโอเค สู้กับพวก X5 ได้สบายๆ แต่ใกล้ตกรุ่น

ยอดขายตอนนี้คงไปอยู่ที่ NX กับ LM ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 08:54:24 »
หลังๆมาตั้งราคาดีเลยครับ อย่าง All New NX ก็ราคาดี  แต่พอยอดจองเยอะหน่อยก็ต้องรอนาน ยอดมันเลยได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 09:02:37 »
รู้ๆ กันอยู่ว่าคนไทยบ้าเรื่องภาพักษณ์ขนาดไหน

ไม่งั้นไม่มีกระทู้อยากซื้อยุโรปมือสองหรือ D Seg มือ 1 มาเรื่อยๆ หรอก

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 09:06:38 »
ชอบตระกูล nx ls  ถามความหรูหราก็เทียบกับยุโรปได้นะ ภายในพรีเมียมเกรดหนังดีกว่ารถ d segment ค่ายเดียวกัน แต่เทียบกับยุโรปรุ่นบนๆคงไม่ไหว ที่สำคัญ ผมชอบราคามือ2

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 09:28:43 »
1. ภาพลักษณ์ คนทั่วไปมองว่าก็ยังคือรถญี่ปุ่น
2. ราคาสูง ไปชนกับรถยุโรป หรือแพงกว่าในบางรุ่น
3. รุ่นที่ขายดีก็ต้องรอรถนาน จนรอไม่ไหว

เคสผมตกข้อ 3 อยากได้ NX มาก แต่ต้องรอรถขั้นต่ำ 6 เดือน ก็รอไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 09:45:24 »
ราคาในไทยมันแพงเว่อร์อะคับ  IS300h F  มันคือราคาแถว ๆ series 3, C class แค่นั้นเอง แต่ในไทย ราคาทะลุ series 5 ไปอีก !   เครื่องยนต์เองมันก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร (ก็เครื่อง camry อะนะ)   

ผมเองชอบหน้าตามันมาก ๆ ให้เป็นอันดับ 1 ในคลาสเลย  ไปส่อง ๆ ไปลองขับ   แต่สุดท้ายก็ทำใจซื้อไม่ได้อะคับ 

ปล. ที่บอกว่าเข้าศุนย์ Toyota ได้เนี่ย แค่งานซ่อมบำรุงทั่วไปนะคับ  ตจวเนี่ย ถ้าเกิดชน ก็ต้องสไลด์เข้ากรุงเทพกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2022, 09:47:37 โดย boogie2020 »
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 10:10:32 »
ราคาในไทยมันแพงเว่อร์อะคับ  IS300h F  มันคือราคาแถว ๆ series 3, C class แค่นั้นเอง แต่ในไทย ราคาทะลุ series 5 ไปอีก !   เครื่องยนต์เองมันก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร (ก็เครื่อง camry อะนะ)   

ผมเองชอบหน้าตามันมาก ๆ ให้เป็นอันดับ 1 ในคลาสเลย  ไปส่อง ๆ ไปลองขับ   แต่สุดท้ายก็ทำใจซื้อไม่ได้อะคับ 

ปล. ที่บอกว่าเข้าศุนย์ Toyota ได้เนี่ย แค่งานซ่อมบำรุงทั่วไปนะคับ  ตจวเนี่ย ถ้าเกิดชน ก็ต้องสไลด์เข้ากรุงเทพกันเลย

ถ้าชนไม่ถึงกับต้องสไลด์เข้ากรุงเทพครับ เพราะบางศูนย์ในจังหวัดใหญ่ๆก็เป็นที่เซอร์วิส Lexus อย่างเป็นทางการ ขนาดบางศูนย์ไม่ใช่ศูนย์เซอร์วิส Lexus ผมยังเคยเห็น Lexus มาจอดรอซ่อมตัวถังเลย

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 10:23:46 »
เวลาเกิดอุบัติเหตุรถชนประสานงา อยากอยู่ในรถญี่ปุ่น หรือ รถยุโรป ล่ะ
รถยุโรปโอกาสรอดตายเยอะกว่าแน่ๆ

design ของ lexus bmw ดูไม่กี่ปีก็เบื่อ น่าเอือมระอา (คงเป็นกลยุทธ์ของเขาในการขายรถ)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 10:39:15 »
1. คือราคาครับ ตั้งเกินจริง ถ้าเทียบกับโมเดล nx ที่ราคาไม่หนีจากเพื่อนบ้าน ก็ขายดีครับ ทำราคาดีๆมีแค่ nx,rx ที่เหลือเละเทะมากครับ (แต่เทียบกันจริงๆ เค้านำเข้า ราคาตั้งเค้าไม่ต่างจาก audi เลยครับ แต่ audi ตัดของ ทำราคาลงได้ เอา model มาเทียบกัน a5 เครื่องเบาๆ ก็ขายเท่า is ตัวเริ่มนะครับ เครื่องแรงราคาก็ทะลุฟ้า แต่ audi แปะธงเยอรมันครับ ก็เลยสมราคาถูกไปแบบ งงๆ หรือ bmw/benz นำเข้าเองก็ไม่ได้ถูกครับแต่ความยุโรปก็เลยไม่แพงเลย พอแปะธงญี่ปุ่นคือยี้ โตโยต้าจำแลง)
2. นำเข้ามาน้อย nx รอกันข้ามปีเลยครับ ทั้งตอนเปิดตัวโมเดลที่แล้วและปัจจุบัน
3. ขับดี ก็ดีในระดับรถพรีเมียมครับ มันไม่ได้โดดเด่นกว่า แต่เพราะมันแพง เวลาเค้าบรีฟพวก publisher คอนเท้นก็ต้องบอกว่า ขับดี ซ่อมง่าย ซ่อมถูก จริงๆแล้วมันก็ class เดียวกับ premium อื่นๆอะครับ ดูเป็นโมเดลไป
4. lexus = toyota บ้านเราโตต้ามันแมสอ่ะครับ คนส่วนมากก็ยังหัวสูง ยุโรป = ดี ทุกวันนี้รุ่นลุงยังคิดว่า vw, skoda เป็นรถหรูอยู่เลยครับ เพราะเป็นยุโรป

ผมใช้ lexus มาตลอดเลยครับ เพราะชอบในความให้ของครบๆไม่ตัดไรเยอะ เพราะขายแพงเค้าก็ใส่มาเต็มมั้ง แต่มันก็มีข้อหงุดหงิดอะไรหลายๆอย่าง ขับก็ดีประมาณนึง แต่ก็ไม่ได้โอ้โห อ้าหา แบบที่อวยๆกัน ถ้า bmw ใส่ของสู้แบบ iX3 ในยุคปัจจุบัน ผมก็น่าจะไป bmw แหละครับ เพราะ persona brand ตรงกับสไตล์การขับขี่มากกว่า

ไม่ต้องสไลด์เข้ากรุงเทพครับ เคยไปชนล้อเบี้ยว ตจว แล้วสไลด์ไป จังหวัดใหญ่ เค้าน่าจะส่งอะไหล่กันเองครับ

เวลาเกิดอุบัติเหตุรถชนประสานงา อยากอยู่ในรถญี่ปุ่น หรือ รถยุโรป ล่ะ
รถยุโรปโอกาสรอดตายเยอะกว่าแน่ๆ

design ของ lexus bmw ดูไม่กี่ปีก็เบื่อ น่าเอือมระอา (คงเป็นกลยุทธ์ของเขาในการขายรถ)

ไม่เสมอไปครับ ดูเป็นรุ่นๆ รถยุโรปรอดตายแน่ๆ อันนี้เป็น mindset ที่ตั้งมาเป็นข้ออ้างที่ทำไมต้องซื้อรถแพง

ถ้าเทียบรถญี่ปุ่น segment passenger cars ปกติ ตัวถังเค้าใช้เหล็กคนละแบบคานอะไรโดนตัดไปบ้าง แต่ premium ก็มีไม่ต่างจากยุโรปครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 15:39:42 »
Lexus นำเข้าล้วนด้วยครับ พวก BM MB Volvo ยังมีประกอบไทย หรือเอาเข้าจากมาเลย์
ทาง Lexus เองก็ขายเหมือนไม่อยากขายเท่าไร่ นโยบายสิงคโปร์ก็คือตั่งราคาแพงให้รถมันหรู
ปัจจุบันเจอเยอะสุดคงเป็น NX หลังๆ RX/ES ก็เริ่มเยอะขึ้น
ส่วนตัวชอบ LS / RC มาก ตัวใหม่เด่นมาก อาจเพราะไม่ค่อยเจอด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 18:09:12 »
Lexus จริงๆ TMT เค้าก็อยากขายราคาสมเหตุสมผล สู้แบรนด์เยอรมันได้นะครับ

แต่ต้นทุนนำเข้าญี่ปุ่นที่สูงกว่าประกอบในไทยหรือนำเข้าประเทศใกล้เคียง และ HQ สิงคโปร์มันหวังฟันกำไรเพิ่มเข้าไปอีก เลยออกมาเป็นรถที่แพงเกินสิ่งที่ได้ไปไกลในหลายรุ่น
แต่ก็ยอมรับว่า RX , NX นี่ก็ดูพยายามทำราคาและออพชั่นมาจนชนะใจลูกค้าและสู้ชาวบ้านได้บ้างอยู่นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 20:04:48 »
1. คือราคาครับ ตั้งเกินจริง ถ้าเทียบกับโมเดล nx ที่ราคาไม่หนีจากเพื่อนบ้าน ก็ขายดีครับ ทำราคาดีๆมีแค่ nx,rx ที่เหลือเละเทะมากครับ (แต่เทียบกันจริงๆ เค้านำเข้า ราคาตั้งเค้าไม่ต่างจาก audi เลยครับ แต่ audi ตัดของ ทำราคาลงได้ เอา model มาเทียบกัน a5 เครื่องเบาๆ ก็ขายเท่า is ตัวเริ่มนะครับ เครื่องแรงราคาก็ทะลุฟ้า แต่ audi แปะธงเยอรมันครับ ก็เลยสมราคาถูกไปแบบ งงๆ หรือ bmw/benz นำเข้าเองก็ไม่ได้ถูกครับแต่ความยุโรปก็เลยไม่แพงเลย พอแปะธงญี่ปุ่นคือยี้ โตโยต้าจำแลง)
2. นำเข้ามาน้อย nx รอกันข้ามปีเลยครับ ทั้งตอนเปิดตัวโมเดลที่แล้วและปัจจุบัน
3. ขับดี ก็ดีในระดับรถพรีเมียมครับ มันไม่ได้โดดเด่นกว่า แต่เพราะมันแพง เวลาเค้าบรีฟพวก publisher คอนเท้นก็ต้องบอกว่า ขับดี ซ่อมง่าย ซ่อมถูก จริงๆแล้วมันก็ class เดียวกับ premium อื่นๆอะครับ ดูเป็นโมเดลไป
4. lexus = toyota บ้านเราโตต้ามันแมสอ่ะครับ คนส่วนมากก็ยังหัวสูง ยุโรป = ดี ทุกวันนี้รุ่นลุงยังคิดว่า vw, skoda เป็นรถหรูอยู่เลยครับ เพราะเป็นยุโรป

ผมใช้ lexus มาตลอดเลยครับ เพราะชอบในความให้ของครบๆไม่ตัดไรเยอะ เพราะขายแพงเค้าก็ใส่มาเต็มมั้ง แต่มันก็มีข้อหงุดหงิดอะไรหลายๆอย่าง ขับก็ดีประมาณนึง แต่ก็ไม่ได้โอ้โห อ้าหา แบบที่อวยๆกัน ถ้า bmw ใส่ของสู้แบบ iX3 ในยุคปัจจุบัน ผมก็น่าจะไป bmw แหละครับ เพราะ persona brand ตรงกับสไตล์การขับขี่มากกว่า

ไม่ต้องสไลด์เข้ากรุงเทพครับ เคยไปชนล้อเบี้ยว ตจว แล้วสไลด์ไป จังหวัดใหญ่ เค้าน่าจะส่งอะไหล่กันเองครับ

ไม่เสมอไปครับ ดูเป็นรุ่นๆ รถยุโรปรอดตายแน่ๆ อันนี้เป็น mindset ที่ตั้งมาเป็นข้ออ้างที่ทำไมต้องซื้อรถแพง

ถ้าเทียบรถญี่ปุ่น segment passenger cars ปกติ ตัวถังเค้าใช้เหล็กคนละแบบคานอะไรโดนตัดไปบ้าง แต่ premium ก็มีไม่ต่างจากยุโรปครับ

ไม่ใช่ lexus แต่น่าจะมองภาพออกได้ไม่ยาก และคนอยากเถียงยังไงๆก็เถียงหัวชนฝาโดยไม่หาข้อมูล...

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 23:04:34 »
ผมชอบงานออกแบบของ lexus
แต่พอเจอราคา ผมไปซื้อ benz , bmw, volvo หรือ audi ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 07:53:56 »
ตั้งราคาเหมือนกลัวขายดีอ่ะครับ​ อีกอย่างถ้าคนไม่รู้เรื่องรถ​ (ซึ่งเป๋นส่วนใหญ่)​ มองยังไงมันก็คือโตโยต้าอ่ะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 08:46:39 »
ผมเคยไปทดลองขับ RX อยู่ครั้งหนึ่งครับ ยอมรับว่าดีจริงแต่พอเทียบความคุ้มค่ากับราคา และยิ่งเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ผมเลยซื้อไม่ลงครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 11:02:46 »
ปกติถึงเวลาเปลี่ยนรถยนตร์ผมจะคัดรถที่อยากซื้อไว้ 4 คันคร่าวๆ
เคยไปลองแค่is250ก็ไม่ได้ว้าวอะไรผสมกับเจอราคาไทยอย่างเดือดเข้าไป ก็จบครับ
มันไม่ได้ดีขนาดที่จะต้องยอมจ่ายเงินเยอะขนาดนั้นเพื่อรถแบรนด์นี้
ค่ายนี้มันสำหรับ คนเงินเหลือที่ผ่านค่ายอื่นๆมาจนมีรถเต็มบ้านอยู่แล้ว
และผมยังไม่เคยเห็นใครซื้อค่ายนี้เป็นรถคันเดียวใช้เองจ่ายเองป้ายแดง  8)
ปล. แต่บริษัทออกรถให้เป็นรถฟรีต นิผมเจอเต็มไปหมด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 11:37:17 »
ปกติถึงเวลาเปลี่ยนรถยนตร์ผมจะคัดรถที่อยากซื้อไว้ 4 คันคร่าวๆ
เคยไปลองแค่is250ก็ไม่ได้ว้าวอะไรผสมกับเจอราคาไทยอย่างเดือดเข้าไป ก็จบครับ
มันไม่ได้ดีขนาดที่จะต้องยอมจ่ายเงินเยอะขนาดนั้นเพื่อรถแบรนด์นี้
ค่ายนี้มันสำหรับ คนเงินเหลือที่ผ่านค่ายอื่นๆมาจนมีรถเต็มบ้านอยู่แล้ว
และผมยังไม่เคยเห็นใครซื้อค่ายนี้เป็นรถคันเดียวใช้เองจ่ายเองป้ายแดง  8)
ปล. แต่บริษัทออกรถให้เป็นรถฟรีต นิผมเจอเต็มไปหมด

+1 คนขับ Lexus นี่รวยจริงครับ
มีเบนซ์บีเอ็มอยู่หลายคันแล้ว ซื้อ Lexus เป็นคันที่ 3-4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2022, 11:39:54 โดย GT3 »

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 15:31:16 »
เหมือนคอมเม้นท์ท่านอื่นๆครับ จุดเด่นมันมีแค่อย่างเดียว คือ reliability นอกนั้นเป้นรองรถยุโรป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 17:11:45 »
ใช่ครับ lexus ใช้คำว่าดี

แต่....บรนด์อื่นเขาดี เหมือนกัน นี่ละปัญหา

แล้วราคาก็ไม่ได้สวยงามเท่าไหร่ด้วย

สุดท้าย มันอยู่ที่ว่า ดีตรงนั้น กลุ่มคนที่เลือกมัน มีมากแค่ไหน