ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความปลอดภัยของแบตเตอรี่ในรถ hybrid/EV หน่อยครับ  (อ่าน 2582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bsur

• Newbie
  • *
1. ขณะขับรถ แบตเตอรี่จะปล่อยคลื่นแม่เหล็กออกมามั้ยครับ
2. ถ้าปล่อยออกมา จะมีผลเสียต่อร่างกายมั้ยครับ

พอดีวางแผนจะซื้อรถ hybrid กังวลลูกๆที่น้่งด้านหลังจะได้รับคลื่นที่ปล่อยออกมา อาจทำให้เกิดโรคต่างๆในอนาคตครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ไม่มีข้อมูลเชิงลึกนะครับ
ส่วนตัวเชื่อว่าอุปกรณ์ไฟฟ้ามันน่าจะมีการปล่อยสนามแม่เหล็กอะไรออกมาอยู่แล้ว
แต่อย่าลืมว่า คลื่น/รังสี/สนามแม่เหล็ก มันมีอยู่รอบๆตัวเรามากมายอยู่แล้ว โทรศัพท์ วิทยุ หม้อแปลงไฟตามเสาไฟฟ้า สายไฟฟ้าแรงสูง สายไฟ220vในบ้าน สัญญาณ Wifi Bluetooth หูฟัง แบตเตอรี่ที่วางหน้ารถ น่าจะมีปล่อยสนามแม่เหล็กอยุ่แล้ว
ผมคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นอันตรายกับมนุษย์ หรือสิ่งมีชีวิตครับ
นอกเสียจาก เป็นคนที่ต้องใช้อุปกรณ์ทางการแพทย์เช่น เครื่องกระตุ้นหัวใจไฟฟ้า เครื่องช่วยฟัง แบบนั้นอาจเสี่ยงที่อุปกรณ์พวกนั้นจะทำงานผิดปรกติครับ

ส่วนตัวไม่ได้เอาจุดนี้มาเป็นกระเด็นครับ
แต่ถ้าไม่สบายใจเรื่องนี้ แนะนำใช้รถที่ไม่มีแบตก้อนใหญ่ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2022, 07:04:38 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ sukhontha

คลื่นสนามแม่เหล็ก  มีในบรรยากาศทั่ว ๆ ไป  รอบตัวเรา  และตลอดเวลา ทุกสถานที่อยู่แล้ว ไม่ควรกังวล  แต่ถ้ากังวลก็ตัดใจ  เพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ samaklen

ผู้ชำนาญการทางวิศวกรรมใน ตปท.
ยืนยันว่า รถใช้พลังงานไฟฟ้า
ไม่แพร่กระจาย EMF ที่เป็นอันตรายครับ
ดูเหมือนว่า โทรศัพท์มือถือ ตอนใช้งานโทร ยังน่ากลัวกว่าถ้าแนบหูคุยนานๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2022, 07:44:06 โดย samaklen »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รู้จักคำว่า โทรศัพท์มือถือ หรือ Smartphone ไหมครับ

ทุกวันนี้ ยังนอนอยู่บนหัวที่ไม่นอนไม่ใช่เหรอครับ

มันมีแบตเตอรี่ไหม? มันมีเคลื่นอะไรไหม? มันอันตรายไหม?

ผมว่ามันไม่ใช่สิ่งไหม่ แต่คนกลัว คือ คนไม่รู้

บ้านผมมีรถไฟฟ้าอยู่ 3-4 คัน ถึงมันจะไม่ใช่รถยนต์ เป็นแค่รถมอเตอร์ไซต์ไฟฟ้าก็ตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจมีผลเฉพาะกับคนใช้ pacemaker ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดูจากเปลือกหุ้มแบตแล้ว ผมว่ามือถือในมือเรายังดูอันตรายจากของพวกนี้มากกว่าอีกครับ
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะสงสัย ลูกใหญ่ความจุสูงขนาดนั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
1. ขณะขับรถ แบตเตอรี่จะปล่อยคลื่นแม่เหล็กออกมามั้ยครับ
2. ถ้าปล่อยออกมา จะมีผลเสียต่อร่างกายมั้ยครับ

พอดีวางแผนจะซื้อรถ hybrid กังวลลูกๆที่น้่งด้านหลังจะได้รับคลื่นที่ปล่อยออกมา อาจทำให้เกิดโรคต่างๆในอนาคตครับ

ยังไม่มีงานวิจัยที่ออกมายืนยันชัดเจนครับ แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ครับ. ในอนาคตถ้ามีรถออกมามากพอ และให้เวลาผ่านไปช่วงนึง ผมว่าคงมีคนออกมาวิจัยในเรื่องนี้ครับ.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ AgentMolder

มือถือตอนโทรศัพท์ ส่งคลื่นออกมา น่ากลัวกว่าอีกมั๊ง

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **

เจ้าของโพสต์ ถามดีนะครับ เพราะมันค่อนข้างเป็นสิ่งใหม่ที่ขนาดใหญ่และใกล้ตัวเรา โดยเฉพาะกับลูกด้วย
 ถ้ายังไม่ได้คำตอบที่โอเค  แนะนำให้ลองสอบถามตามเพจหรือเว็บพวกวิศวกรด้านนี้น่าจะดีครับ
 จริงๆผมเองพอเห็นคำถาม  ก็อยากทราบข้อมูลเพิ่มเช่นกัน

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **

เจ้าของโพสต์ ถามดีนะครับ เพราะมันค่อนข้างเป็นสิ่งใหม่ที่ขนาดใหญ่และใกล้ตัวเรา โดยเฉพาะกับลูกด้วย
 ถ้ายังไม่ได้คำตอบที่โอเค  แนะนำให้ลองสอบถามตามเพจหรือเว็บพวกวิศวกรด้านนี้น่าจะดีครับ
 จริงๆผมเองพอเห็นคำถาม  ก็อยากทราบข้อมูลเพิ่มเช่นกัน

http://www.ptec.or.th/home/contentdetail/50.html ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ เรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่ออกมาจากรถยนต์ไฟฟ้าอันนี้มีแน่นอนครับ เพราะอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้ล้วนแล้วแต่มีค่าความต่างศักย์และกระแสไฟฟ้าสูงมาก ตามข้อมูลจาก PTEC จะเห็นว่ามีมาตรฐานเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ทั้งของ SAE, ISO ต่างๆ มากมาย ที่ใช้ในการทดสอบ แต่ว่ารถยนต์ไฟฟ้าที่นำมาจำหน่ายบ้านเราจะได้รับการทดสอบด้วยมาตรฐานเหล่านี้หรือไม่ อันนี้ไม่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ Bsur

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ โดยส่วนตัวกังวลตอนที่ลูกนั่งเดินทางเป็นระยะเวลานานๆบ่อยๆอาจได้รับคลื่นแม่เหล็กสะสมปริมาณมาก ซึ่งไม่เหมือนโทรศัพท์มือถือที่เราสามารถหลีกเลี่ยงได้เช่น เปิดลำโพงตอนคุยเพื่อลดปริมาณคลื่นที่ส่งมาที่ร่างกาย หรือ ใช้เท่าที่จำเป็น  ผู้บริโภคอย่างเราๆบางครั้งก็ต้องคิดเผื่อเหตุการณ์ที่อาจสามารถเกิดขึ้นได้ ตามสำนวนที่ว่า กันไว้ดีกว่าแก้ ครับ :)

ออฟไลน์ h22a

ใช้ Camry HV มาสิบปีแล้วนะครับ สุขภาพยังปกติครับ
แค่ค่าเปลี่ยนแบตมันเสียสุขภาพทางการเงินบ้าง

ออฟไลน์ WTF

ตอนลูกผมเด็กๆ เคยอ่านพ่อคนนึงในเวปนึง ลูกเขามีอาการออทิสติกบางอย่างหรือไงเนี่ย ซึ่งเขาสงสัยว่าส่วนนึงมาจากรถ hybrid ที่เขาขับอยู่ ซึ่งเขาก็มีข้อมูลค่อนข้างละเอียดนะครับ แต่ถ้างานวิจัยจริงๆน่าจะยังไม่มี ขนาดบ้านใกล้ๆเสาไฟฟ้าแรงสูง บางคนยังบอกห้ามอยู่ แต่หลายคนก็อยู่จนแก่ตายได้