ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา tesla เทียบ porsche / nenz ใน usa ครับ  (อ่าน 3544 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ราคา tesla เทียบ porsche / nenz ใน usa ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 23:36:37 »
ราคาพอๆกันเลย

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: ราคา tesla เทียบ porsche / nenz ใน usa ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 00:05:49 »
ใช่ครับ ราคาในอเมริกาคืออยู่กลุ่มpremiumเลยครับ
ถามว่าคุ้มมั้ยกับราคาที่เผิดตัวในไทย คุ้มมากๆครับ
แต่ทีนี้ คนซื้อรถ มองกันที่อะไร อะไรคือคุ้มของแต่ละคน นั่นคือคำตอบของคนๆคนนั้นครับ

ถ้ามองแบบนี้ บอกเลย luxury carคงขายไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: ราคา tesla เทียบ porsche / nenz ใน usa ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 01:52:04 »
ใช่ครับ ราคาในอเมริกาคืออยู่กลุ่มpremiumเลยครับ
ถามว่าคุ้มมั้ยกับราคาที่เผิดตัวในไทย คุ้มมากๆครับ
แต่ทีนี้ คนซื้อรถ มองกันที่อะไร อะไรคือคุ้มของแต่ละคน นั่นคือคำตอบของคนๆคนนั้นครับ

ถ้ามองแบบนี้ บอกเลย luxury carคงขายไม่ออกครับ

ผมมั่นใจว่ารถเบนซ์ยังคงขายดี  ยอดขายอันดับ1 ของรถยุโรปต่อไป

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 05:19:12 »
ถามว่าคนซื้อ s class จะมาขับ model 3 มั้ยคงไม่ แต่ถ้าพวก entry benz a class c class คงมีหลงมาจองมั่งแหละ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 07:52:48 »
จริงๆ Benz หรือ Bmw ในต่างประเทศมันก็ไม่ได้แพงหรอก มันเรทเดียวกับ tesla นั่นแหละ แต่บ้านเราขายแพงฟันกำไรได้ ก็เพราะคนซื้อยินดีจ่ายกันเอง

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:12:56 »
ถามว่าคนซื้อ s class จะมาขับ model 3 มั้ยคงไม่ แต่ถ้าพวก entry benz a class c class คงมีหลงมาจองมั่งแหละ
ซื้อครับ ซื้อมาจ่ายตลาด 5555
คอย model S หรือ model X + Plaid ดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:29:16 »
ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดมากกว่า

จริงที่ Tesla ในต่างประเทศราคาเท่าๆ กับ รถยุโรป และ มันเป็นเช่นนั้นแทบในทุกประเทศที่ขาย

แต่.............ในไทย ไม่คิดบ้างเหรอครับว่า MB กับ BMW หรือ รถยุโรป ขายแพงเกินไป????

ตอน Tesla นำเข้า ราคาก็พอๆ กับ รถยุโรป นั้นละ ซึ่งมันก็ใน rate เดียวกัน

พอ Tesla ได้สิทธิ์ภาษี จะเรียกว่า 0% ก็ได้ หรือ เทียบเท่าผลิตในประเทศก็ได้ ราคาก็เลยถูกลง

แต่ทำไม รถยุโรป ที่ผลิตในประเทศ ราคาไม่ได้ถูกลงสมัยนำเข้าสักเท่าไหร่เลย ถูกไหมส่วนต่างตรงนี้ ที่เขาขายราคาเดิม(ไกล้เคียงเดิม) มันคืออะไรเหรอครับ = กำไรมากกว่า ใช่หรือป่าว????

ผมกลับมองว่า Tesla ทำราคานี้ แฟร์มาก และ มันสะท้อนถึงต้นทุนว่า นำเข้าแบบมีภาษี(ก่อนหน้านี้หรือเกรย์มาร์เก็ต) และ ไม่มีภาษี(ณ วันนี้) มันต้องเป็นแบบนี้ซิ ถึงจะถูกต้อง

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:53:57 »
เห็นแบบนี้แล้วยิ่งน่าซื้อ tesla เลยคุ้มจริงๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:57:38 »

จริงที่ Tesla ในต่างประเทศราคาเท่าๆ กับ รถยุโรป และ มันเป็นเช่นนั้นแทบในทุกประเทศที่ขาย

แต่.............ในไทย ไม่คิดบ้างเหรอครับว่า MB กับ BMW หรือ รถยุโรป ขายแพงเกินไป????

ตอน Tesla นำเข้า ราคาก็พอๆ กับ รถยุโรป นั้นละ ซึ่งมันก็ใน rate เดียวกัน

พอ Tesla ได้สิทธิ์ภาษี จะเรียกว่า 0% ก็ได้ หรือ เทียบเท่าผลิตในประเทศก็ได้ ราคาก็เลยถูกลง

แต่ทำไม รถยุโรป ที่ผลิตในประเทศ ราคาไม่ได้ถูกลงสมัยนำเข้าสักเท่าไหร่เลย ถูกไหมส่วนต่างตรงนี้ ที่เขาขายราคาเดิม(ไกล้เคียงเดิม) มันคืออะไรเหรอครับ = กำไรมากกว่า ใช่หรือป่าว????

ผมกลับมองว่า Tesla ทำราคานี้ แฟร์มาก และ มันสะท้อนถึงต้นทุนว่า นำเข้าแบบมีภาษี(ก่อนหน้านี้หรือเกรย์มาร์เก็ต) และ ไม่มีภาษี(ณ วันนี้) มันต้องเป็นแบบนี้ซิ ถึงจะถูกต้อง

ถูกครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

เมื่อก่อนรถยุโรปนำเข้า ก็แพงระดับ 3-4ล้าน

ต่อมาประกอบในประเทศ ได้สนับสนุนมากมาย แต่ก็ยังขาย 3-4ล้านเหมือนเดิม และเมื่อมาถึงยุคสมัยรถไฟฟ้า เข้ามา ค่ายยุโรปก็คงได้การสนับสนุนจากรัฐแบบเดิม แต่ก็โน่น ทะยานไป 5 ล้านกว่าสำหรับรถ EV

แต่ก็นั่นแหละ คนไทยที่เป็นลูกค้ารถกลุ่มนี้เค้ายินดีจ่าย บริษัทก็เลยฟันกำไร ทั้งๆที่ option ด้วนกว่า ecocar อีก

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:01:18 »
เพราะมันคือ Benz - BMW ที่เขาปั้น position ในตลาดเมืองไทยไว้แบบนี้  ต้นทุนเท่าไหร่ไม่เกี่ยว ก็ชั้นจะขายเท่านี้ แล้วมีคนซื้ออะ 555

อย่าง Volvo เองราคายุโรปก็ไม่ได้ถูก แพงกว่า BMW-Benz ตัวล่าง ๆ  ด้วยซ้ำ แต่ในไทยกลับขายถุกกว่าได้เฉย
ยิ่ง Tesla มาแบบนี้ ทำให้เห็นชัด ถึงเรื่อง position ที่ค่ายยุโรปบางค่าย ตั้งราคามาแบบพรีเมียมสุด ๆ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:13:50 »
เห็นราคา  ผมเลิกมอง bz4x  byd  ไปเลย  คงเหลือ เทียบการใช้งานจริง  c40  tasla y  สองตัว  ขอเวลาสองปี  ก่อนตัดสินใจ (และปั้นเงินด้วย)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:23:08 »

เราชินกับ ราคา รถ ที่เจอภาษี 200% แล้วก็ทึกทักเอาว่า รถมันแพง
บอกแร้ว พรีเมี่ยม บ้านเรามันเจอ ภาษี 200% แตกรก เลยดูแพง จริงๆ ราคามันก็พอๆกัน

ว่าแต่ คิดยังไงครับ

ต่างกัน 5000  USD บอก พอๆกันเนี่ยๆ 5555555

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:44:56 »

ตามนี้เลยครับ

ใน ตปท 3-series ราคาเริ่มต้นถูกกว่า model3 ซะอีก
ส่วนในไทย ราคาตัวนำเข้าเริ่มต้น 3 ล้านหน่อยๆ
พอประกอบในประเทศราคาลดลงไปหลายแสน เหลือเริ่มต้น 2 ล้านกลางๆ
มันก็เหมือนจะลดลงไปเยอะ แต่ที่จริงราคาควรจะหาร 2 เลยซะมากกว่า เหลือซัก 1.6-1.7 ล้าน
ราคาที่ขายอยู่ตอนนี้มันตั้ั้งไว้แพงเกินตัว เอากำไรรรรร!!!

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:46:17 »
จำสมัยที่Benz ยกเลิกการประกอบ EQCในบ้านเราได้ไหมครับ เพราะเงื่อนไขที่ Benz อยากได้คือเหมือนรถจีนคือช่วงแรกที่นำเข้ามาระหว่างที่สายการผลิตยังไม่เสร็จให้เสียภาษี 0% พอBOIบอก OK คุณต้องขายราคาเมืองนอกนะ Benz บอกไม่เอาเพราะเมืองไทยต้องมีการบำรุงรักษา Maintenance etc. พูดง่ายๆคือต้องการขายราคาสูงกว่าเมืองนอกนั่นเอง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:50:22 »
จำสมัยที่Benz ยกเลิกการประกอบ EQCในบ้านเราได้ไหมครับ เพราะเงื่อนไขที่ Benz อยากได้คือเหมือนรถจีนคือช่วงแรกที่นำเข้ามาระหว่างที่สายการผลิตยังไม่เสร็จให้เสียภาษี 0% พอBOIบอก OK คุณต้องขายราคาเมืองนอกนะ Benz บอกไม่เอาเพราะเมืองไทยต้องมีการบำรุงรักษา Maintenance etc. พูดง่ายๆคือต้องการขายราคาสูงกว่าเมืองนอกนั่นเอง

สรุป ว่า จะขายราคาให้แค่คนรวย ที่ บวก บำรุงฟรี 5 ปี ฟัน กำไร มหาศาล

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 10:13:11 »

แต่.............

เห็นด้วยเลยที่ค่ายยุโรป บวกค่าพรีเมี่ยมกับรถที่ขายในไทย จนรู้สึกว่ามันแพงเกินความจริงไปมาก
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 11:09:15 »
ขิงเลย 24ชม.แรกยอดจอง 4,000คัน ไม่ใช่ยอดจองแบบไม่ต้องโอนเงินเหมือนพี่โตเอามาเครม
เพราะเงินจอง 4,000บาท แล้วยกเลิกไม่คืนเงินให้แบบรถจีนด้วย

วันเดียวเงินเข้าแบบลูกค้าขอคืนไม่ได้อย่างน้อย 16ล้านบาทแล้ว

กะส่งมอบ 20,000คัน/ปี แบบว่าแซงยอด benz+bmw รวมกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2022, 11:11:42 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Mr. RO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 13:18:34 »
ส่วนตัว Tesla เข้ามาเองและตั้งราคาแบบนี้ก็ดีครับ และในมิติของผมนะ  Tesla เขาไม่ได้มองว่าจะขายแค่รถจริงๆเขาเน้นให้มีรถถูกนำไปใช้เยอะๆด้วย เพื่อจะได้เก็บข้อมูล เส้นทางต่างๆบนท้องถนนด้วยครับ คือจะเก็บข้อมูลแหละครับ เพื่อจะนำข้อมูลนั้นไปใช้ในระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของเขาให้ได้มีประสิทธิภาพดีขึ้น เพราะถ้าเขาได้ข้อมูลมากพอ 
แต่อย่างไรก็ตาม ส่วนตัว Tesla ตั้งราคาได้ดี ทำให้คนอยากซื้อ Tesla ในไทยเยอะขึ้นเพราะ ราคานี้ถูกกว่ารถยุโรป ในขนาดเดียวกัน หรืออาจราคาสูงกว่ารถญี่ปุ่นหน่อยเดียว หรืออาจช่วยให้ ญี่ปุ่นไม่ตั้งราคารถไฟฟ้าสูงมากเกินไปนัก
ต้องขอบคุณ Tesla ครับ ที่จะทำให้คนไทยมีทางเลือกเพิ่มมากขึ้น ไม่ต้องทนกับ ราคารถที่ตั้งราคา แบบเอากำไรเกินควร แบบที่ผ่านๆมา  แต่ต้องบอกเลยนะที่ผ่านมา ที่สังคมไทยขายรถราคาสูงได้มาก เพราะยอดขายได้มากส่วนหนึ่ง มาจากคนที่มีเงินเยอะจากธุรกิจสีเทา หรือการคอรัปชั่นต่างๆกันมากมาย คือผมว่าเกิน 30-50% ในสังคมเป็นกลุ่มคนที่มีรายได้จากแหล่งเงินเหล่านั้นซึ่งได้มาง่าย ได้มาเยอะ จะใช้จ่ายอะไรไม่ต้องคำนึง ของนั้นมีราคาขายเกินกว่าที่ควรจะเป็นไหม และนั้นเป็นต้นเหตุให้สินค้า หรือพวกรถหรูหรือพรีเมี่ยม สามารถขายได้มากส่วนใหญ่ มาจากคนกลุ่มนี้จึงดันให้ราคาสินค้ากลุ่มนี้สามารถขายโดยได้กำไรสูงแบบที่ผ่านมา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 13:35:22 »
คนไทย ยุคก่อนๆจนถึงปัจจุบัน ยอมจ่ายซื้อรถยุโรปแพงๆเอง ยอมจ่ายเพื่อเอาแบรนด์ เค้าก็ฟันราคาสบายๆเลยสิ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:08:00 »
คนไทย ยุคก่อนๆจนถึงปัจจุบัน ยอมจ่ายซื้อรถยุโรปแพงๆเอง ยอมจ่ายเพื่อเอาแบรนด์ เค้าก็ฟันราคาสบายๆเลยสิ
อันนี้จริง ผมต้องยอมซื้อBenz E220D AMGให้กับแฟนและน้องสาวผมทั้งๆที่ออปชั่นเหย่มาก รถอะไรราคา3ล้าน5แสน ให้เบาะหนังเทียม แผงช้างก็ดูเชย benz Thailandเอาเปรียบผู้บริโภคมาก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:49:53 »
ผมว่าเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ต้องบอกว่าทำไม Tesla ที่ต่างประเทศแพงมากกว่า ถ้าคำนวนต้นทุนวัสดุ อุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายการตลาดต่างๆ ถ้าไปลูบๆเคาะๆสัมผัสจริงๆ Tesla ที่หน้าตาเห่ยนะ ข้างในก็พลาสติกป๋องแป๋งมาก ไม่ได้มีอุปกรณ์ตกแต่งอะไรเลย ช่วงล่างก็แข็งๆ ต้องบอกว่าในไทย Tesla ขายราคาถูกกว่าปกติมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2022, 15:56:21 โดย jeeper »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 16:30:28 »
ู^
^
^
คุณนพ extremeIt บอกว่า tesla วัสดุดีกว่า BMW ครับ

ลองไปดูคลิปเต็มของแกได้นะ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 17:16:06 »
ผมว่าเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ต้องบอกว่าทำไม Tesla ที่ต่างประเทศแพงมากกว่า ถ้าคำนวนต้นทุนวัสดุ อุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายการตลาดต่างๆ ถ้าไปลูบๆเคาะๆสัมผัสจริงๆ Tesla ที่หน้าตาเห่ยนะ ข้างในก็พลาสติกป๋องแป๋งมาก ไม่ได้มีอุปกรณ์ตกแต่งอะไรเลย ช่วงล่างก็แข็งๆ ต้องบอกว่าในไทย Tesla ขายราคาถูกกว่าปกติมากกว่า

ผมถือคติง่ายๆ ถ้าจะเปรียบเทียบรถให้ดูราคา us เป็นหลักครับ อย่าไปดูราคาไทย

ถ้ารถประเภทเดียวกัน ขนาดใกล้เคียงกันแล้วราคา us มันพอๆ กัน ก็คิดง่ายๆ ว่ามันเป็นรุ่นที่ขายแข่งกันนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 19:24:11 »
อยากซื้อ ชอบยี่ห้อไหน ก็ตามสะดวกแหละเนอะ

ผมชอบporches Benz
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 00:40:08 »

มันมีต้นทุนวิจัยและพัฒนาด้วยนะครับ ที่ทำให้รถมัน minimal ขนาดนี้แต่ยังได้ performance ที่สูงขนาดนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 09:40:03 »
พอเห็นแบบนี้แล้ว    ทราบเลยว่ารถยุโรปบ้านเรา  ต่อให้ไม่มีภาษีนำเข้าก็ฟันกำไรแพงมากคันนึงหลักล้านขึ้นไป   เพื่อให้ลูกค้ายินดีจ่ายค่าแบรนด์แพง  ๆ
   ที่จริงราคารถยุโรปใน  ตปท  มักก็ไม่ได้แพงอะไรเลย     บ้านเราอ้างแพงเพราะภาษี    แต่ถ้าดูตามนี้มันไม่ใช่ภาษีอย่างเดียวแล้ว     แต่เป็นผู้ขายตั้งราคา Over ไว้มาก