ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 ธันวาคม 2022  (อ่าน 1676 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0FyBZhEaxz3oeaH344yCLgZ4U78euTLbYfGtzDiJHUYgjUogtZP1vCF3178tPgSaMl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2022, 13:43:20 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Isuzu จะมีเครื่องยนต์ทางเลือก  ออกมาสู้ toyota บ้างไหมครับ ปิดข่าวเงียบเลยเจ้านี้

ออฟไลน์ vitavas

ใช้ยาง conti uc6 225/65/17 อยู่ ตอนนี้เริ่มแข็งและถึงเวลาที่ควรเปลี่ยนแล้ว จะเปลี่ยนเป็นยางอะไรที่รีดน้ำ และเบรคทางเปียกดีครับ

ช่วยแนะนำสัก 2-3 รุ่น

ตอนนี้มอง b/s alenza อยู่ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ตอนแรกว่าจะถามว่า lm705 ปกติราคาเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไรครับ จัดมาแล้ว ยางโอเคเลยครับ(ใส่กับวีออส)
2.วีออสตรงบริเวณเกียร์ มีเสียงดังแบบแปลกๆขึ้นมาเหมือนแบบพลาสติกเอี้ยดอ้าดกัน อันนี้มาจากอะไรได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2022, 13:50:02 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
Corolla Cross Minor Change มีแผนจะเข้ามาขายในเมืองไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามครับ Hyundai kona มีตำแหน่งการวางตลาดตรงไหนครับ ถ้าเทียบกับ Ioniq5 และมีโอกาสเข้าไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

เมื่อช่วง Motor Expo มี sales พาไปลอง Subaru Forester 2023 สงสัยครับ ว่า ทำไมรถพวงมาลัย power ไฟฟ้าทำไมถึงสามารถทำให้ feeling น้ำหนักเบากว่า power hydraulic ในช่วงความเร็วต่ำได้ดีกว่าครับ พอดีสงสัยครับ และ ถามฮาๆ ครับ สมุมติ Santa ให้รถคันนึง เป็นของขวัญ (ราคารถไม่เกิน 5 ล้าน) พวกพี่อยากได้คันไหนครับ ถ้าผมอยากได้ คงเป็น IS300h F-Sport ครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
honda crv G.5 ตัวล่าสุด รถ2ปี เลขไมล์40000กิโล ขับเกิน100เวลาเบรคยาวๆมีอาการพวงมาลัยสั่นนิดหน่อย สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรและแก้ไขยังไงครับ (รถเข้าศูนย์ตลอดครับ)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
พอจะบอกได้มั้ยครับว่าทั้ง Honda City และ Nissan Almera ตัว minor change ทั้งคู่พอจะมีกำหนดการเปิดตัวในช่วงประมาณเดือนไหนในปีหน้านี้ครับ

และ Mazda 2 ตอนนี้มีความคืบหน้าถึงรุ่นใหม่หรือโฉมถัดไปบ้างมั้ยครับ เค้าจากแซยิดแข่งกับ Nissan March หรือปั๊มกันจนโมลแม่พิมพ์แตกหรืออย่างไรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Mp4_007

สอบถามยางใส่ รถ city hb 195 55 r15 ปกติขับไม่เร็วมาก ถ้าไม่รีบ ก็ไม่เกิน 120 ระหว่าง firestone firehawk sport 01  Dunlop dunlop direzza dz102+  ตัวไหนเกาะถนนดีสุด รีดน้ำดีกว่า
ปัจจุบัน ใส่ Hankook v12  ก็พอใจระดับนึงเลย ผมควรเปลี่ยน ไปลอง อีก2ตัวไหม หรือใช้รุ่นเดิมต่อไปดีแล้ว ก่อนใส่ Hankook v12 ผมใส่ lm 704 มาก่อน หอนไว เจอน้ำลื่นมาก  ใส่ได้5เดือนต้องถอดทิ้ง dz 102+ คงไม่เป็นเหมือนกันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
เพิ่งกลับมาจากยุโรปเลยสงสัยว่ารถ taxi ส่วนใหญ่ทำไมเขาถึงใช้รถดีๆกว่าประชาชนธรรมดาอีกครัย Benz นี่เห็นปรกติ แต่เห็น Taxi เป็น Jaguar XJ ที่เนเธอร์แลนด์ เห็น Lexus ES ที่ฝรั่งเศส และ Toyota Mirai เป็น Taxi ด้วยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถาม2เรื่อง
1. การล้างแอร์รถ เราควรล้างทุกๆกี่ปี หรือกี่ หมื่น กม. ครับ แบบล้างไม่ถอดตู้  หรือ และควรล้างแบบล้างใหญ่ที่รื้อมาล้างเมื่อไรครับ ปกติ ล้างแบบส่องกล้อง ปีละครั้ง เพราะจะล้างตอนที่ศูนย์จัดโปรโมชั่นครับ

2. การดูแลใบปัดน้ำฝน มีวิธีดูแลหรือทำความสะอาดอย่างไรครับ เพราะเมื่อวันก่อน มือไปโดน ปัดน้ำฝน ตอนที่ขับรถย้อนแสง แล้วมันปัดเอาคราบฝุ่นมาบังเลยกดฉีดน้ำ ทีนี้หนักเลย สะท้อนฟุ้งไปหมด มองทางไม่เห็น เกือบตกถนนครับ T-T

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ polwath

- เบาะหลังของรถ SUV ที่เป็นแบบพับได้ เพื่อรองรับการเพิ่มพื้นที่สำหรับขนของหลังรถ ทำไม่ถึงใช้ระบบล็อคต่างกัน ที่บางคันสามารถพับและนั่งได้เลย แต่บางคันต้องดึงคันโยกพับเบาะแล้วดันให้เข้าที่ก่อนถึงจะนั่งได้

- การออกแบบเครื่องยนต์และระบบเกียร์สำหรับวางยาวสำหรับขับหลัง และวางขวางสำหรับขับล้อหน้า มีความต่างกันมากไหมครับ ซึ่งผมมองว่าการเปลี่ยนแนวการวางและเปลี่ยนเกียร์ให้รองรับแนวที่ติดตั้งน่าจะเพียงพอแล้ว และช่วยประหยัดค่าออกแบบและผลิตได้มหาศาล โดยไม่ต้องออกแบบตามการขับเคลื่อนรถแยกต่างหาก

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
Camry 2.5 Premium การขับขี่พอจะเทียบได้กับ
BMW series 5 520d มั้ยครับ?
ความแรง, handling, เบรค, พวงมาลัยครัย??

ต้องการติดฟิลม์บานหน้าใหม่เพียง1บาน Benz w205 เพิ่งเปลี่ยนกระจกมา ประกันติดฟิลม์ 3M Fx20 มาให้ น่าจะเป็นความมืดประมาณ60% ขับกลางคืนในซอยมืดมาก จนขับแทบไม่ได้ เดินทางไกลกลางคืนบ่อย จึงไปดูคลิป Burn by Bas เลยสนใจ Lamina cerametrix แบบในคลิป รหัส L30 ที่ความมืด60% ตัวนี้ขับกลางคืนสว่างชัดเจนไหมครับ เรื่องกันร้อนจากแสงผมรับได้อยู่แล้ว เวลามองจากข้างนอกเข้าไปเห็นข้างในไหมครับ ปกติผมชินกับฟิลม์40% รู้สึกสบายตาเวลากลางคืน กลัวL30ก็อาจจะมืดไปสำหรับผม แล้วในคลิปนี่ใช่รถพี่เมธีไหมครับ

ปล.อยากให้ทำช่วง กินอย่างไรให้เสียทรงอีกครับ ชอบคอนเทนท์แนวนี้ หรือชิบหายฉายที่นี่กับพี่ดอมอีก

ออฟไลน์ Royteane

คราวก่อนถามเรื่อง model Y หรือbmw 330d ที่พี่จิมติเรื่องบาเหลังmodel y เมียบอกว่าให้ข้อมูลพี่จิมผิด เดี๋ยวนี้ไม่คอยขับพันโลเพราะสายการบินทพงานแล้ว ส่วนเบาะหลังไม่ค่อยมีคนนั่ง มีแต่หมานอน

ที่จะถามวันนี้คือ ที่เรารู้สึกว่ายังไงรถน้ำมันก็คุ้มค่ากว่าไฟฟ้า ถ้ากด ค่าใช้จ่ายไฟฟ้าลงมาไม่ได้ มีโอกาสที่ภาครัฐจะดันให้ภาษีรถน้ำมันที่ราคาเกินล้าน2 ขึ้นไปจนรู้สึกว่าไฟฟ้าคุ้มกว่า เป็นไปได้มะคับ

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
ที่บ้านชอบภายนอก hyundai creta
สอบถามว่าน่าซื้อไหมครับ
กรณีไม่ทันส่วนลด 200,000 บาทงานมอเตอร์โชว์ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับหรือขยับไปเล่นรุ่นอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ boogie2020

- รถ hydrogen ของพี่โตกะบีเอ็มจะไปรอดหรือป่าว ทาง บ แม่ มีแผนอะไรต่อไหมคับ เพราะขนาดทาง California อุดหนุนกันสุด ๆ ขนาดนั้น มันก็ยังไม่ปังเท่าที่คิด 
- จะมีการาีวิวลองเทสรถ BZ4x แบบระยะไกลไหมอะคับ กทม-เชียงใหม่ อะไรแบบนี้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากทราบว่าพี่ๆคิดเห็นอย่างไรครับ กับการที่Toyota เปิดตัว imv0 กระบะเลโก้แต่มีการเลือกโปรโมทถึงกลุ่มตลาดลูกค้ากระบะซิ่ง อย่างโจ่งแจ้ง วัยรุ่นสร้างตัวโจ๋งครึ่ม มีบางรูปในPresentationจำลองimv0 ใส่กระบะคอกบวกล้อซิ่ง รถคันที่ให้สื่อชมก็มีการแต่งในลักษณะเดียวกันใส่เบาะซิ่งมาเลย หรือแม้แต่ตอนอากิโอะพูดเปิดก็เป็นรูปรวมกระบะคอกซิ่งทรงควันดำพร้อมแคปชั่นว่า’ปังมาก’ ไม่ได้จะเหมารวม แต่ก็รู้ๆกันอยู่ว่ารถลักษณะนี้ในไทย มีภาพๆลักษณ์ติดลบในสายตาคนทั่วไปอยู่แล้ว และโดยส่วนมากจะมีพฤติกรรมการขับรถในลักษณะที่เห็นได้ตามเพจเฮียขับรถ เป็นทายาทสืบสายโลหิตจากฟอร์จูนเนอร์ การที่เปิดตัวระดับที่ประธานอากิโอะถึงกับบินมาเปิดเอง คิดว่าทีมที่จำโปรเจคนี้เขาไม่รู้ หรือเขารู้แต่ยอมกลืนน้ำลายเสียภาพลักษณ์เพื่อยอดขายจากกลุ่มลูกค้ากระบะซิ่งครับ เห็นตั้งแต่ตอน Revo Z-Editionแล้ว ขนาดIsuzuยังไม่กล้าโปรโมทกระบะซิ่งออกหน้าขนาดนี้มีแต่ดีลเลอร์โปรโมทเอง พี่ๆคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ #โตโยต้าถนนสีขาว

https://drive.google.com/file/d/1EOcEUkRdbHdKW13YmK435s9SgWxDsm6_/view?usp=drivesdk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2022, 14:32:35 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
Atto3 พอดีสนใจ Otani KC2000 ถ้าใช้ขับทางด่วน 120 ยืนพื้น ขับในกรุงเทพ เร็วขึ้นหนึ่ง  กะจะใช้ที่ 2-3 หมื่นโลละเปลี่ยน  หรือใช้ Brigestone Allenza 50000 โลละเปลี่ยนดีคับ ราคา Allenza แพงกว่า kc2000 เกินเท่าตัว

ขออีกข้อ ถ้า KC2000 2-3 หมื่นโล ใช้ใน Camry ACV51 เทียบ T005A 5 หมื่นโล ใช้เงื่อนไขเดียวกัน คิดว่าเป็นยังไงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2022, 14:38:44 โดย beersonic »

ออฟไลน์ sudlor_gang

Forester ตัวใหม่สุด ได้ eyesight 4 เหมือนกับ outback  มั้ย เห็นคนในบอร์ดบอกไม่มีระบบดึงพวงมาลัย ถ้าออกนอกเลน

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่และผู้ดำเนินรายการทุกท่าน

ถ้าต้องการใช้รถ 20 ปี รบกวนสอบถามครับ
1. ระบบไฮบริดของโตโยต้า (ไม่นับ Battery) จะเริ่มมีปัญหาเมื่อไหร่ครับ?
2. อะไหล่ส่วนไหนของไฮบริด(Toyota) จะเสียง่ายสุด
3. Inverter จะมีอายุใช้งานประมาณกี่ปีครับ
4. แล้วถ่าเทียบเครื่องยนต์ 2.0 n/a +เกียร์ของ Mazda vs เครื่องยนต์ 1.8 n/a + cvt ของ Toyota
   4.1 อย่างไหน ทนทานกว่ากันครับ
   4.2 อย่างไหนค่า maintenance จะต่ำกว่ากันครับ

ถามหลายคำถาม ต้องขอโทษด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

แนะนำฟิล์มบานหน้าหน่อยครับ เน้นใสกันร้อนดี ของเดิมใช้ huper optik จอดตากแดดแล้วพองครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
เทรนด์การดีไซน์รถยนต์ เค้าจะเปลี่ยนกันทุกๆ กี่ปีหรอครับ หรือว่าถ้ามีบริษัทไหนดีไซน์ออกมาดูดี เจ้าอื่นก็จะเลียนๆ กันมาไม่อิงช่วงเวลา

ออฟไลน์ lorenzo

All new triton มีข้อมูลรถอัพเดทบ้างมั้ยครับ เหนลือว่า 4n16 โบคู่จริงมั้ยครับ

สอบถามพี่จิมเกี่ยวกับ ตัวกระป๊อ imv 0 หน่อยครับ
พอดีเห็นจากคลิป ด้านข้างรถมีสติ้กเกอร์ ของ ไทยรุ่ง แปะอยู่ อยากทราบว่า ทางโตโยต้า มีการจ้างไทยรุ่งทำอะไรบ้างเกี่ยวกับเจ้ารถคันนี้ครับ แล้วในความเห็นส่วนตัวพี่จิมคิดว่า เจ้า imv0 นี้จะปัง เป็น product champion เหมือนกระบะ revo ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
บีวายดีก่อนหน้านี้เห็นเป็นแท๊กซี่สนามบิน ล่าสุดเห็นตัวที่เป็นแท๊กซี่น่าจะรุ่นใหม่ เป็นขนาดประมาณโตโยต้าวิช ผมรู้สึกอยากได้ มันสวยดี แต่ไปโชว์รูมเขาบอกว่า ณ เวลานี้มีขาย Atto3 รุ่นเดียว  รุ่นอื่นๆในงานมอเตอร์เอ็กซ์โป ก็สวยๆ ทั้งนั้น คือทางบีวายดีจะนำรุ่นไหนเข้ามาอีกครับ และมีตัวแบบเดียวกะแท็ฝ๊กซี่สนามบินจะเข้ามาขายด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ
Honda WR-V มีแผนนำเข้ามาบ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

มี Mazda Lantis 1.8 ของเพื่อนพ่อที่เค้าเสียชีวิตแล้ว ลูกๆก็ไม่มีใครเอา เลยอยากขายให้ถูกๆ 6 หมื่น ผมยังไม่ได้ไปดูสภาพรถ อยากถามว่า

1. lantis มันมีความเป็นมายังไง และตอนที่วางขาย มัน Work ไหมครับ
2. ราคา 6 หมื่น น่ายุ่งด้วยไหมครับ และอะไหล่ยังพอหาได้ไหม หรือไม่ควรไปยุ่งด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
ยาง at ที่คิดว่าหน้าตาหล่อสุด สำหรับพี่ๆคือตัวไหน