ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 เมษายน 2023  (อ่าน 1353 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02jXRr4s8AVQAU1evc8P9QK91HAYLS1JyrXBmv2C5PUv2gm7thVri64ZJsXwUTHi2fl&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2023, 14:08:49 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Lidar ตอนนี้ใช้กับรถรุ่นไหนบ้างครับ นอกจาก Volvo

พึ่งรู้ว่ามันผลิตที่ไทย

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำวิธีการฉีดดับเพลิงหากเราเจอกรณีรถไฟไหม้ เราควรฉีดตรงไหนดีครับ เช่นฉีดผ่านกระจังหน้าเข้าห้องเครื่อง เห็นข่าวล่าสุดแล้วหดหู่มากครับ
ปล.ส่วนตัวจะพกถังดับเพลิงเล็กๆติดรถไว้เผื่อเอาไว้ช่วยคนอื่นกรณีเกิดอุบัติเหตุแล้วคนขับไม่สามารถออกจากรถได้ครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยรีวิวยาง Otani KC2000 หน่อยครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ...ขอทราบว่าตอนนี้ค่ายรถจีนที่ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าเพียงอย่างเดียว ค่ายไหนใหญ่สุดในตลาดโลกครับ และปีนี้ Hongqi มีรถรุ่นใหม่มาเปิดตัวไหมครับ Hongqi นี่ถือว่าเป็นแบรนด์จีนที่หรูที่สุดไหมครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
Nissan Magnite  จะมาขายไทยภายในปีหน้าไหมครับ  ถ้าราคาไม่มาแบบWRVขายเจ้าตลาดมองค้อนแน่ๆ

และเราจะได้เห็นคุณจิมมี่และทีมงาน รีวิว tesla 3/Y version thai เร็วๆนี้ไหมครับผม รอชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2023, 14:41:02 โดย turbofever »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
มีความเคลื่อนไหวเพิ่มเติมของ Toyota Corolla ทั้ง Altis และ Cross ในไทยมั้ยครับว่าจะมีการปรับปรุงหรือ minor change เมื่อไหร่ รู้สึกเงียบมานาน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
คราบน้ำที่กระจก กับสีรถมีวิธีเอาออกยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับรบกวนแนะนำฟิล์มติด Almera 1.0T หน่อยครับงบหมื่นกลางๆ+- ตอนนี้ที่ดูไว้เป็น บานหน้า 3M CRYSTALLINE C40 รอบคัน 3M ULTRA CLEAR IR 15 ขับกลางคืนเป็นหลักครับ หรือถ้าจะลดงบไปใช้ 3M Ultra clear ทุกบานก็จะประหยัดไปได้ประมาณ 5000 บาทดีครับ ตอนนี้ใช้ Hi kool ceramic black บานหน้า cb35 รอบคัน cb20 กลางวันก็ดีครับ แต่กลางคืนมองข้างนอกแทบไม่เห็นเลยครับ แถวบ้านไฟถนนไม่สว่างด้วยถ้ามีรุ่นอื่นๆแนะนำได้เลยนะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับ อยากสอบถามเรื่องยาง Ativ MY2022(195/60/R16) กับ Creta(215/60R17) ครับ นอกจากยางปลูกมะนาวของ Ativ กับ กัมโฮของขี้ตาแล้ว
สามารถใส่ตัวไหนได้บ้างครับ อยากได้นุ่ม เงียบ เกาะถนน ปกติไม่ได้ขับรถเร็วอยู่แล้ว  ถ้าเป็นได้อยากได้ Michelin หรือ Bridgestone

ปล. ถ้าจำไม่ผิด เหมือนคุณบาสเคยบอกว่า ไซส์ Ativ 195/60/R16 มันหายาก เราสามารถขยับหน้ายางได้ไหมครับ

ออฟไลน์ กะละมังถังแตก

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับปกติช่วงหน้าฝนเอแบคนำ้ท่วมแล้วปกติใช้ g22 ลุยไม่ได้ เลยอยากอีกคันมาใช้หน้าฝนพี่ๆคิดว่า fortuner gr กับcrv rs คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ ในเรื่องของช่วงล่าง ความคมพวงมาลัย เครื่องยนต์
และfortunerปีนี้จะมีปรับอุปกรณ์ไหมครับ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
สวัสดีทีมงานครับ
ตอนนี้   ..จีน ..   มีอิทธิพลมากทุกวงการ 
ตอนนี้ที่บ้านอยากออกทำธุรกิจอาหาร ก็มองกระแสจีนเป็นหลัก  (หมาล่าชาบู)
ขายของก็มองลูกค้าจีน คนจีนเที่ยวไหน ขายที่นั่น
รถยังต้องมองรถจีน  แม่บ้านที่บ้านจากที่ไม่เคยมอง  กลายเป็นอยากได้รถจีน เพราะสวยมาก
บริษัททำชิ้นส่วนรถ   ต้อนรับลูกค้ารถแบรนด์จีนเป็นว่าเล่น

ถ้ามองระยะยาว และ ยั่งยืน เราจะปรับตัว รับมือกับเรื่องนี้อย่างไร
และ รถแบรนด์จีนในไทยที่ตั้งโรงงาน จ้าวไหนดูมีความมั่นคงที่สุด

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
อยากรู้ประวัติคร่าวๆของ ud truck ในประเทศไทย พี่ๆพอจะมีข้อมูลไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
สวัสดีครับ วันนี้ไม่มีคำถามนะครับพอดีเพิ่งตื่น คิดคำถามไม่ออก เลยจะมาเล่าเฉยๆว่า สัปดาห์ก่อนไปเที่ยวพัทยามาครับ เลยอดฟังรายการสด แต่ระหว่างทางเห็นป้ายโฆษณายางอยู่ติดๆกับวัดพอดี อยู่ดีๆก็มีความคิดบาปๆแล่นเข้ามาในหัว ว่าถ้าบริษัทยางเอาชื่อหลักธรรมไปตั้งชื่อซีรีย์ยางนี่ แจ่มเลย จะได้สื่อถึงความสงบ เงียบ เหมือนความนุ่มสบายของยาง เช่น

อิติปิโสทูรันซ่า ไตรสิกขาเลอมอง พรหมวิหารไพรมาซี่ วันทามารีP-Zero ส่วนยาง All Terain ชื่อ อริยขับ4

แคตตาล็อกยางคงมาเป็นใบลานพระไตรปิฎก
ดอกยางเป็นรูปใบโพธ์
ยางหน้ากว้าง ขึ้น15ค่ำ r17
ซื้อ3แถม1ทุกวันพระ
สลับหน้ายางทุกวันวิสาขะ
ไม่มียางอนาคตปั๊มเลขข้ามปีแน่นอน เพราะพระพุทธเจ้าสอนให้อยู่กับปัจจุบัน

ปล.ลองเขียนรีวิวเล่นๆไว้แล้ว แต่เห็นว่าบริษัททัวร์พาท่านผู้ว่าการทางโค้งรูปเคียวแห่งประเทศไทยไปสู้ชีวิตทั้งสัปดาห์ เลยคิดว่าพี่จิมไม่น่ามีเวลาอ่าน เดี๋ยวส่งให้ในอีเมลล์พี่จิมสัปดาห์นี้ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ

ขอคำแนะนำ รถสำหรับมือใหม่ หัดขับครับ ควรเป็นรถที่มีตัวช่วย เซนเซอร์ กล้อง รอบคัน มี ADAS
ระบบความปลอดภัยครบ หรือ ควรเป็นรถออพชั่นโล้นๆ ไม่มีตัวช่วยอะไรเลยครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนยาง pruis 2012 เดิม michelin pramiacry4 205/55r16 สามารถใส่ 215/55/r16 ได้ไหมครับ จะมีผลต่อการกินน้ำมันไหมครับ หรือ เปลี่ยนไปใส่ไซค์เดิม เป็น yokohama e70j  205/55r16 ครับ ขอบคุณครับ พอดีหายางยี้ห้อเดิมไซค์เดิมไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2023, 14:45:12 โดย tanthai14 »
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
งบ3ล้าน sedanหรือ crossover ก็ได้ 2คนหมา2ตัว น้ำมันได้ไฟฟ้าได้แต่ไม่เอาphev ปีนึง15000กิโล เลือกไม่ได้ซักที รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ปล. เหมือนวันนี้เสียงรายการจะเบานะคับ ผมเร่งเสียงทีวีเยอะเลย หรือกดไว้ชดเชยเบรค2คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2023, 15:24:56 โดย Royteane »

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ
- ขอสอบถามการใช้งานระบบขับสี่ ของ Pajero sport 2020 ว่าแต่ละโหมดเหมาะกับการขับขี่แบบไหน
โดยเฉพาะโหมด 4H ปัจจุบันเปิดใช้บ้างเวลาขับทางไกล ทั้งทางแห้งและทางเปียก บางครั้งใช้ความเร็ว 140+ จะส่งผลเสียต่อระบบขับเคลื่อนมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Logic ของรถจีนที่ว่าน่าปวดหัว ถ้าเทียบกับฝรั่งเศส อิตาลี อันไหนหนักกว่ากันครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
Honda city 2014 ถึงระยะเวลาเปลี่ยนยางครับ ไซส์ 185/55 R16 ขับเรื่อยๆ 90-120 วิ่งในกทม. ไปต่างจังหวัดเดือนละครั้ง เลือกยางอะไรดีครับ และข้อดี-เสียต่างกันอย่างไร
1. Dunlop lm 705
2. Yokohama bluearth es32
3. Goodyear excellence
หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nunglen

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
Ativ cross กับ ativ hybrid
รวมถึง BYD Dolphin รุ่นtopจะมาช่วงไหนและราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
เปรียบเทียบ2คันนี้พี่ๆมองว่าคันไหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ