ผู้เขียน หัวข้อ: การอบโอโซนในรถสามารถดับกลิ่นอับได้จริงไหมครับ รบกวนแนะนำร้านในกทม.ด้วยครับ  (อ่าน 4033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
長樂.文

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ช่วยได้ครับ

รถผม นมลูกสาว (นมกล่อง) มันหล่นลงซอกเบาะแถว 3 จนบูด กลิ่นเหม็นเปรี้ยว กลิ่นนี้น่าจะได้เจอ

ทีแรกไม่รู้ว่ากลิ่นอะไร จนไล่ก้มๆ แงะๆ หา เลยรู้ว่านมเปรี้ยว

จริงๆ ไม่ต้องอบโอโซน ก็ได้ ถ้ามีเวลา

วิธีผม จอดรถตากแดด เปิดประตูทุกบาน สัก 2-3 วัน เปิดพัดลมทิ้งไว้สัก 1 ชั่วโมงต่อวัน ไล่ความชื้น(ไม่ต้องเปิด AC) แกะกรองแอร์ออกให้ลมมันโฟๆ (เปลี่ยนกรองแอร์ทิ้งด้วย) ฉีดสเปรย์ฆ่าเชื้อตรงที่นมมันหก  กลิ่นจากลงมาก ตอนนั้นผมก็เคยเจอกลิ่นนมบูดไปครั้งนึง

ครั้งล่าสุด เนื่องจากไม่มีเวลา ใช้รถทุกวัน เลยไปที่ร้าน Wiz.... ในปั้ม Caltex บางนา ก่อนถึงเซ็นทรัลบางนา (มีอีกหลายสาขา) ไปล้าง ทำความสะอาดภายใน อบโอโซน หลักจากทำเสร็จ จะยังได้กลิ่นอยู่แต่กลิ่นจางไปลงมาก แล้วผ่านไป 1-2 วัน กลิ่นก็จะจืดมาก แทบจะไม่ได้กลิ่นแล้ว

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
เคยศึกษา จนซื้อเครื่องมาใช้เอง แบบไม่แพงมาก 2-3พัน ก็คิดว่าช่วยได้อยู่นะครับ แต่อาจจะไม่มากมายขนาดนั้น

ออฟไลน์ PaPaMan

ช่วยได้ครับ ก๊าซโอโซนมีคุณสมบัติในการสลายกลิ่นอับ กลิ่นเหม็นได้ แต่จะได้กลิ่นโอโซนมาแทน หลังอบแล้วต้องเปิดระบายโอโซนออกด้วย แต่ถ้ายังมีแหล่งของกลิ่นอยู่ในรถก็จะไม่ได้ผลครับ

ผมซื้อเครื่องหน้าตาแบบนี้มาอบเองเลยครับ ใช้ในบ้านก็ได้

หรือจะซื้อแผงสร้างโอโซนแบบนี้มาใส่กล่องติดพัดลม + สวิทช์ตั้งเวลาเอาเองก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2023, 15:16:14 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ช่วยได้ครับ ตามลำดับดังนี้ ทำความสะอาดเบาะและพรม เปลี่ยนกรองแอร์ อบโอโซน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ช่วยได้  แต่ถ่าไม่ได้ล้างจุดที่เป็นต้นตอของกลิ่นให้สะอาดเดี๋ยวก็เหม็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถผมเคยมีหนูเข้าไปตายในช่องแอร์ที่รับอากาศนอกรถเข้ามา

เลยเอาไปล้างแอร์ อบโอโซน

กลิ่นหาย แถมกลายเป็นไม่เคยมีหนูเข้ามาอีกเลยแบบงงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Teera

หาสาเหตุก่อนครับ
ถ้ารถสะอาดดี กลิ่นมาจาก พวก พรม หนังเก่า เช่น รถยุโรป แนะนำเปลี่ยนกรองแอร์ ก่อน
ถ้าเป็นเพราะ กินอาหาร ของหก มีปริการตาม Car Care ใหญ่ๆครับ บริการ ซักพรม กำจัดกลิ่น อบโอโซน
ลองดูใน youtube ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ช่วยได้แน่นอนครับ รถผมสมัยก่อน ลูกยังเล็ก มีร่องรอย คราบต่างๆ เต็มไปหมด ส่งกลิ่นแรงมากน้อยแล้วแต่โอกาส สุดท้ายก็แก้ด้วยไป car care แล้วให้อบโอโซนด้วย เห็นความแตกต่างชัดเจน