ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกข้าง และกระจกมองข้าง รถยุโรป/ญี่ปุ่นต่างกันไงครับ  (อ่าน 2922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เคยขับรถยุโรปยุคเก่า แล้วมาใช้รถญี่ปุ่น
เรื่องที่สงสัยมากๆคือ เวลาฝนตกกระจกมองข้าง และกระจกข้างจะมีน้ำเกาะเยอะ วิ่งๆไปก็ไม่หลุด เลยเกิดความสงสังครับว่าในตัวกระจกมีเทคนิคหรือเทคโนอะไรเหรอครับ ทำให้รถบางคันไม่ค่อยมีน้ำเกาะที่กระจกข้างและกระจกมองข้าง 

มันเป็นเรื่องที่ไม่เคยนึกเลยนะครับ แต่เวลาใช้งานจริงผมว่าทีผลกับการมองเห็นเยอะทีเดียวโดยเฉพาะเวลาฝนตกตอนโพล้เพล้ และตอนกลางคืน

ออฟไลน์ Stp

แต่ก่อนเคยมีคุณสมบัติหนึ่งที่เรียกว่า กระจกลดการเกาะตัวของหยดน้ำ ไม่แน่ใจว่าเดี่ยวนี้ยังระบุเป็นโฆษณาในเอกสารไหม เห็นมีพวกกระจกจีนขายกันในเว็บ (ไม่เคยลองใช้)

อีกอย่างที่รถญี่ปุ่นรุ่นสูงๆ และรถยุโรปจะมีแถบด้านนอกที่มองระยะไกลกว่าปกติ ไว้สำหรับมองรถยนต์ที่วิ่งมาเลนนอกถัดไปให้สังเกตง่ายขึ้น จะว่าไปพอได้สัมผัสรถยุโรปจะรู้ว่ามีหลายอย่างที่ไม่ระบุใบโฆษณาแต่เป็นมาตรฐานที่ให้มาทุกรุ่น สิ่งเหล่านี้ก็แลกมาด้วยราคากว่า 2-3 เท่าและความจุกจิกที่ต้องดูแลเพิ่มขึ้น ไม่มีอะไรจบ 100% ทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2023, 13:07:37 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
อย่างของ E39 ถ้าลองจับกระจกมองข้าง มันจะอุ่นๆครับ เหมือนมีไล่ฝ้าในตัว
ฝนตกไม่มีหยดน้ำเกาะค้างเลย

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ทราบมี 2 อย่างครับ

1. เคลือบสารกันน้ำเกาะ อันนี้รถญี่ปุ่นบ้านเราใช้
2. มี heater ไล่ฝ้า แต่มันก็ร้อนพอที่จะช่วยตอนฝนตกได้เหมือนกัน วิธีนี้สายยุโรปโดยเฉพาะ MB กับ BM ใช้มานานแล้วครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ผมเคยขับ E36 ก็ไม่รู้สึกว่าพิเศษอะไรนะครับ ถ้าแบบที่คุณว่าก็ต่างกันที่ Coating กระจก

แต่ทุกวันนี้ผมให้ร้านล้างรถทำเคลือบกันหยดน้ำให้ก็ไม่เกาะแล้วครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คิดว่ามี Coating จากโรงงานลดแรงตึงผิวทำให้น้ำเกาะยากขึ้นครับ
ผมเคยใช้ glaco ขวดสีส้มๆครับ ช่วยได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
อีกเสียงว่า Coating ครับ พวกร้านล้างรถน่าจะมีติดอยู่บ้าง

ออฟไลน์ Sit: )

เรื่อง coating พอนึกออกว่าช่วยได้มาก
แต่ยิ่งสงสัยว่ารถบางคันทำยังไงให้ coating นั้นมันติดคงทนได้ยาวนาน

ออฟไลน์ Boattamon

เคยใช้ W124 code c ประกอบนอกของที่บ้านอยู่เกินสิบปี
กระจกเป็นแบบนี้จริงครับ เป็นแบบน้ำไม่เกาะ เนื้อกระจกจะอมฟ้านิดๆ ยันกระจกมองข้าง
สมัยนั้นมีรถญี่ปุ่นที่บ้านด้วย กระจกคนละแบบจริงๆ น้ำเกาะไม่เป็นเม็ดแล้วขึ้นคราบแห้ง
แต่เจ้า W124 นี่ไม่เป็น รู้สึกดีมากครับ จากนั้นเป็น W203 นำเข้ากระจกก็แบบนี้
ทั้งนี้ทั้งนั้นมันไม่ถึงกับเป็นเม็ดบนใบบัวแบบที่เราขัดเคลือบกันทุกวันนี้นะ แต่มันไม่เกาะให้หงุดหงิดแบบรถญี่ปุ่น
แต่พอเป็น W204 โฉมแรก Elegance ประกอบไทย ได้กระจกตีตรามอก.ธรรมดาแล้วครับ

บวกกับตอนนั้นมีน้ำยาขัดกระจกออกมาใหม่ๆ พวกโนเนม เลยซื้อมาลองใช้กับรถญี่ปุ่นคันนั้นเพราะกระจกฝ้ามาก
ตรงหมายเหตุเค้าระบุเลยว่าห้ามใช้กับรถยุโรปบางรุ่นที่เนื้อกระจกมีสารเคลือบมาแล้วจากโรงงานอะไรทำนองนี้
คือตัวกำจัดคราบมันจะไปดึงสารเคลือบนั้นออก ทำให้เสียของไปเลย

ออฟไลน์ Symphonic

ผิวกระจกเคลือบสาร hydrophilic ไว้ครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

เคยใช้ W124 code c ประกอบนอกของที่บ้านอยู่เกินสิบปี
กระจกเป็นแบบนี้จริงครับ เป็นแบบน้ำไม่เกาะ เนื้อกระจกจะอมฟ้านิดๆ ยันกระจกมองข้าง
สมัยนั้นมีรถญี่ปุ่นที่บ้านด้วย กระจกคนละแบบจริงๆ น้ำเกาะไม่เป็นเม็ดแล้วขึ้นคราบแห้ง
แต่เจ้า W124 นี่ไม่เป็น รู้สึกดีมากครับ จากนั้นเป็น W203 นำเข้ากระจกก็แบบนี้
ทั้งนี้ทั้งนั้นมันไม่ถึงกับเป็นเม็ดบนใบบัวแบบที่เราขัดเคลือบกันทุกวันนี้นะ แต่มันไม่เกาะให้หงุดหงิดแบบรถญี่ปุ่น
แต่พอเป็น W204 โฉมแรก Elegance ประกอบไทย ได้กระจกตีตรามอก.ธรรมดาแล้วครับ

บวกกับตอนนั้นมีน้ำยาขัดกระจกออกมาใหม่ๆ พวกโนเนม เลยซื้อมาลองใช้กับรถญี่ปุ่นคันนั้นเพราะกระจกฝ้ามาก
ตรงหมายเหตุเค้าระบุเลยว่าห้ามใช้กับรถยุโรปบางรุ่นที่เนื้อกระจกมีสารเคลือบมาแล้วจากโรงงานอะไรทำนองนี้
คือตัวกำจัดคราบมันจะไปดึงสารเคลือบนั้นออก ทำให้เสียของไปเลย

ถ้าแบบสีอมฟ้าๆ เดี๋ยวนี้ผมเห็นเป็น Sticker ตรงรุ่นขายใน Shopee ไม่กี่ร้อย น่าลองติดดูครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Boattamon

แต่เหมือนมันเป็นเฉพาะกระจกมองข้างรึเปล่าครับ เหมือนเคยเห็นอยู่ กลมๆ รีๆ
แต่ที่ผมหมายความถึงคือกระจกทั้งบานเลย ตัวนอกมันจะดูอมฟ้า อารมณ์เหมือนกระจก UV (อมเขียวๆ) ของพวกรถ JDM

ถ้าแบบสีอมฟ้าๆ เดี๋ยวนี้ผมเห็นเป็น Sticker ตรงรุ่นขายใน Shopee ไม่กี่ร้อย น่าลองติดดูครับ

ออฟไลน์ spn

ผิวกระจกเคลือบสาร hydrophilic ไว้ครับ
ใช่ครับ ใน camry กระจกมองข้างเคลือบแบบนี้เลย แต่ตอนนี้รถหลายปีเข้าน้ำเริ่มเกาะแล้ว ซื้อ glaco มาเคลือบใหม่
ร้านล้างรถทั่วไปก็มี option ให้เคลือบครับ คันอื่นๆ ผมเคลือบกระจกทุกบาน รวมถึงกระจกมองข้างด้วย
CLE 300 4 Matics (จะเข้าไทยกี่โมง??), Datsun ช้างเหยียบ
My dream cars ><

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต่อให้เคลือบเทพแค่ไหน จากโรงงาน ใหม่ๆ น้ำไหลลื่นหนีหมด ไม่เกี่ยวกับยุโรป ญี่ปุ่น

พอผ่านไปสักพัก มันก็เกาะเป็นคราบเหมือนเดิมครับ

ขนาดมาเคลือบทับ ยังต้องเคลือยเรื่อยๆ เลยครับ เพราะน้ำยามันแห้ง คราบสกปรก มันก็ทำให้น้ำเกาะอยู่ดี

ผมล้างรถเอง ผมก็เคลือบพวก rain-off ซ้ำทุกครั้ง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ช่วงรถยุค 2000-2010 นี่มีเขียนบอกใน spec กันเลยครับว่าบานไหนมีกระจก Hydrophilic บ้าง

เดี๋ยวนี้ไม่เขียนไม่รู้รุ่นไหนมีหรือไม่มีแล้วเหมือนกันครับ
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira Mint 850cc AT

ออฟไลน์ w_th

รถผมระบุในโบรชัวร์ว่ากระจกมองข้าง hydrophilic
เลนส์สีอมฟ้า ใช้จริงทำไมหยดน้ำเกาะไม่ต่างจากคันอื่นครับ

สมมุติว่าน้ำไม่เกาะเลนส์กระจกมองข้าง ที่กระจกประตูน้ำเกาะเพียบอยู่ดี  ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

สมัยก่อน มีบอกว่ากระจกลดการเกาะตัวของหยดน้ำเลยครับ

ตอนนี้มีติดฟิล์ม หรือเคลือบได้นะครับ