ผู้เขียน หัวข้อ: งบเท่านี้เลือกรถอะไรดี  (อ่าน 3102 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
งบเท่านี้เลือกรถอะไรดี
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 14:14:58 »
สอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ถ้าเงื่อนไขแบบนี้ควรเลือกรถอะไรดี อาชัพเซล ต้องขับรถไปหาลูกค้า เดือนนึงจึงใช้รถค่อนข้างเยอะกว่าคนทั่วไป
1. งบประมาณ 7 แสนบาท ระยะเวลาผ่อน 5 ปี เสร็จแล้วน่าจะขายเพื่อซื้อคันใหม่
2. บริษัทให้ค่าmaintenance เดือนละ 10,000 บาท ค่าน้ำมันเบิกได้ไม่จำกัด

PS. คันที่ขับอยู่คือ MG HS ตัวแรก
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Anakinskywalker

• Newbie
  • *
Re: งบเท่านี้เลือกรถอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 14:46:00 »
ใช้รถเยอะ ถ้าวันไหนรถเสีย หรือรถซ่อมนานอาจจะกระทบงาน หรือเสียกลางทางต่างจังหวัด
แนะนำเลือกแบรนที่ ศูนย์เยอะ ซ่อมง่ายจบไว อะไหร่รอไม่นาน

เจ้าตลาดคงจะเหมาะสุด วิ่งเยอะๆคงต้องเลือกตัวประหยัดน้ำมัน ถ้าไม่ได้ขนอุปกรณ์อะไรไปเยอะแค่งาน เอกสารผมว่าตัว Toyota Ative น่าจะเหมาะที่สุด งบเหลือๆด้วย ขายต่อเจ้าตลาดราคาไม่น่าแย่มาก

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 14:56:00 »
Honda City e:HEV 769,000    ครับ

เหตุผลไม่เรื่องประหยัด แต่มันอัตราเร่งดี ลื่นๆ เนียนๆ ออพชั่นค่อนข้างครบ มี Sensing ทุกรุ่นย่อย ห้องโดยสารใหญ่

ถ้าต้องขนของไปหาลูกค้า ใช้ตัว Hatcback ก็ได้

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 15:34:16 »
city ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 15:35:34 »
ราคานี้ +/- ได้นิดหน่อย ผมไป City 1.0T RS ครับ (ไม่เอา e:HEV) ไม่เน้นประหยัดอยู่แล้ว เบิกค่่าน้ำมันได้ เน้นกระฉับกระเฉง ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 15:41:34 »
คงเหลือแค่ City กับ Almera

ขับทางไกล ผมว่า Almera ตอบสนองดีกว่า City นะ   เครื่อง,พวงมาลัย,ช่วงล่าง 

แต่พอมือสองถ้ารถสภาพพอกัน Honda ราคาขายดีกว่า

ผมเชียร์ Almera ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 16:15:03 »
งบ 700,000
ผมตัดตัวเลือกเหลือ Ativ, City แล้วก็ Almera
ถ้าเป็นผม คสนี้ผมเลือก City ครับ ส่วนจะเป็นตัวเทอร์โบหรือไฮบริดแล้วแต่ จขกท เลย

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 16:39:19 »
เอาเท่าที่ให้ข้อมูลมา ผมว่า City turbo เหมาะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 16:45:09 »
โจทย์นี้ผมโฟกัสไปที่ maintenance เดือนละ 10,000 บาท
เช็คระยะทุก 6 เดือน งบ 60,000 แบ่งมาซัก 10,000 ก็เพียงพอ ที่เหลือเก็บไว้ต่อประกันหรือรอเปลี่ยนอะไหล่ใหญ่ๆ ก็ยัง
แต่พอเป็นรถเซลล์ การใช้ครบ 10,000 km ก็จะไวกว่า 6 เดือนอยู่ อาจจะเหลือเงินเก็บรอเปลี่ยนอะไหล่ใหญ่น้อยลง
แต่ถ้าใช้แค่ 5 ปีก็อาจจะไม่หนะกอย่างที่คิดมาก

Almera ต้องเช็คระยะถี่มาก 7,000 km รอบละ 2,000+ บาท อะไหล่ใหญ่ๆ หลังแสนโลก็กลางๆ ไม่มากไม่น้อย wastgate เทอร์โบ (ต้องยกลูก) , ปีกนกฉีก (โชคดีขาดไวก็เคลมก่อนหมดประกัน) ฯลฯ
ที่ดังๆ ซีลฝาวาล์วอันนี้เคชมได้ถ้ายังเข้า 0 หลังหมดประกัน , พูเล่ปั๊มน้ำแก้แล้ว
อันนี้อาจต้องเผื่อ คชจ. เยอะหน่อย และควรไปลองขับว่ารับได้กับนิสัยเกียร์เย่อในเมืองหนักๆ และเบาะที่นั่งนานๆ ก็เมื่อยง่ายได้มั้ย ถ้ารับได้เหล่านี้ รถดีครับ handling อัตราเร่ง ออพชั่น ทุกอย่างมากลางๆ ไม่เด่นไม่ดรอป

City เช็คระยะถ้าไม่ใช้ในเมืองรถติดๆ หรือชอบจอดเดินเบานานๆ เก็บข้อมูลมาเช็คช้ากว่า Almera แน่ๆ ครับ ยังพอมี 9,000-10,000 km ให้เห็นบ่อยๆ
ค่าบำรุงตอนนี้ก็มีหนักๆ ก็เรื่องสายพานจุ่มอ่าง นมค. ต้องไปหาข้อมูลเพิ่ม เพราะคนเป็นไม่แต่งรถก็เป็นแล้วก็มี คนใช้เกินแสนโลไม่เป็นก็มี
และตอนนี้ที่อยากเชียร์เพราะออพชั่นก็ไม่ได้แพ้ Almera แล้ว ช่วงล่างทางตรงและเบาะนั่งสบายกว่า

Ativ เข้าโจทย์ทุกอย่างทุกความต้องการ แต่อยากให้ลองขับว่าหลัง 60 km/h มันแรงพอมั้ย
เพราะถ้าไม่พอมันเหนื่อยเอาเรื่องอยู่ ยิ่งมาจาก HS ด้วยจะเห็นความต่าง

Mazda 2 จริงๆ ก็อยากเชียร์นะถ้าใช้แค่ 5 ปี
เพราะ handling มันก็ดี เบาะก็พอไหวตามขนาดรถ Maintenance ในระยะแค่นี้ก็หนักแค่ค่าแรงและถ้าใช้รถเยอะก็มีแค่อะไหล่ช่วงล่างที่ทยอยเสียไล่กันมา
แต่ก็ยังติดที่ช่วงล่างมันติดแข็ง ถ้าใช้เกิน 2 คนก็พื้นที่น้อยไป และ 1.3 ก็ไม่ได้แรงไปกว่า Ativ ส่วน 1.5D ก็ไม่มีความจำเป็นเพราะเบิกค่าน้ำมันได้บุฟเฟต์
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 18:18:50 »
รถไฟฟ้าได้ไหม แล้วเอาบิลน้ำมันไปสวมคันอื่น 555

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 19:41:08 »
city 1.0 turbo รุ่น sv ครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 20:48:36 »
city ตรงสุดละ เอาตัวเทอร์โบ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 21:14:58 »
7แสน ค่าน้ำมันเบิกได้ไม่จำกัด
City 1.0Turbo เลยครับ sensingก็มาแล้ว เครื่องก็แรง

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 21:35:45 »
ถ้าไม่ติดเรื่องอัตราเร่ง แนะนำ yaris ครับ  ทนสุดแล้ว  ถ้าติดเรื่องอัตราเร่งแนะนำ city turbo แต่ต้องเข้าศูนยเช็คระยะบ่อยหน่อยครับ อาจจะเข้าที่ 6-8 พัน โล  ยิ่งถ้าขับในเมืองรถติด หรือชอบสตาทรถทิ้งไว้  อันนี้ยิ่งต้องเข้าเร็วกว่าปกติครับ   (เบิกค่าน้ำมันได้ไม่จำกัด เลยไม่แนะนำhybrid ครับ  ขายต่อราคาตกกว่าด้วย)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 21:52:44 »
city turbo ครับเลือกรุ่นที่ชอบเลย
hybrid ผมเฉยๆ เพราะไม่ได้สนใจค่าน้ำมัน จ่ายแพงขึ้นเปล่าๆ นอกจากชอบเป็นการส่วนตัว

ถ้าวิ่งต่างจังหวัด เพิ่มเงินไปเล่น C-Seg ขับสบายล้าน้อยกว่าครับ

service เดือนละหมื่น ปีละ 120,000 เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 22:30:40 »
ผมคิดว่า  B-SUV น่าจะเหมาะสุดครับ งานมีโอกาสได้ขนของ
พื้นที่ในรถน่าจะโปร่งกว่า Yaris หรือ City

ผมจะมองแค่ Toyota และ Honda เท่านั้นครับ
เพราะรถน่าจะใช้เยอะ อาจต้องออกทางไกลด้วย

ผมคงรอ Yaris cross ครับ
แต่ราคาไม่แน่ใจว่าจะเกิดงบไปมากไหม
แต่คิดว่ามีโอกาสที่จะตอบโจทย์ที่ตั้งมาได้ดีสุดครับ

รถ sedan เองผมว่าบรรทุกของลำบาก แม้กระโปรงท้ายจะลึกก็ตาม
ส่วน Hacthback ขนของใส่ง่าย แต่กลุ่ม B-segment มันไม่ค่อยจุ

ถ้าขยับงบได้โดยไม่เกินตัว Corolla cross หรือ HRV น่าสนใจครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ Mazda 2
ผมว่าไม่เหมาะกับการขับออกนอกเมืองครับ
แม้ช่วงล่างจะมั่นใจได้ แต่อัตราเร่งมันไม่เพียงพอเวลาต้องเร่งแซง
นอกจากนี้ความกว้างตัวรถที่น้อย ทำให้รู้สึกอีดอัด
ยังไม่รวมถึงค่าบำรุงรักษา หากต้องจ่ายเองตกปีละ 7-8 พันครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 23:15:33 »
Ativ & city turbo

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 06:05:19 »
เห็นพรรคพวกผมเขาแนะนำมากันว่าถ้าจะเอารถประหยัด ลองดูพวกมาสด้า 2 ดีเซล ใช้ดูเห็นว่าประหยัดดีครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเกินงบไหมนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 08:10:33 »
เชียร์ Ativ ครับ

ผมเป็นเซลล์เหมือนกัน แต่ใช้ revo รถชนหนัก ซ่อมศูนย์ สั่งอะไหล่+ซ่อม 2-3อาทิตย์ และเวลาเช็คระยะก็ไว นัดคิวง่าย
ขับอยากเดียว ยิ่ง 5 ปีขายต่อด้วย น่าจะขายง่ายกว่า

ก่อนหน้านี้ mazda 2 ชนหมา ซ่อมเป็นเดือน บริษัทประกันที่ใช้ ไม่รับซ่อมศูนย์อีก ต้องเข้าอู่นอก

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 11:12:07 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ ส่วนตัวก็แนะนำCity ไปเพราะดูแล้วน่าจะคุ้มค่ากับราคา และตอบโจทย์ เพราะต่างจังหวัดโดยเฉพาะเส้นชลบุรี ระยอง การเร่งแซงรถใหญ่น่าจะมีเกิดขึ้นบ่อยกว่าในเมือง
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 18:51:17 »
ถ้าเบิกเป็นกิโลเมตร ไม่ได้เบิกจากบิล
ไปไฟฟ้าโล้ดด กำไรค่อตๆ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 22:47:23 »
ได้ค่า maintenance เดือนละ 10,000 บาท
ค่าน้ำมันเบิกได้ไม่จำกัด
แค่นี้ผมก็ไม่รู้จะไปรถไฟฟ้าทำไมแล้วนะครับ ไม่ต้องเสียเวลารอชาร์จด้วย อาชีพเซลล์เวลาเป็นสิ่งมีค่า

สรุป ไม่ Ativ ก็ City ครับ

ออฟไลน์ love street

• Thailand international automotive
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 02:20:19 »
ถ้าถามผมผมคิดว่าต้องเป็นรถ b-segment ค่ายญี่ปุ่นจะตอบโจทย์ครับ สำหรับผมแนะนำ
1.suzuki swift
 ที่บ้านใช้ตัวปี 2012 อยู่เทียบกับ toyota vios 2008 ที่เป็นรถบริษัทที่เคยใช้ต้องบอกว่าช่วงล่างแข็งกว่าเล็กน้อยและเวลาเร่งแซงลุ้นมากกว่านิดหน่อยแต่เรื่องนอกนั้นไม่มีไรน่าห่วง ส่วนตัวใหม่แรงน้อยลง 8 แรงม้าแต่เบาขึ้น 60 กิโลกรัมก็คิดว่าน่าจะวิ่งเร็วขึ้นหายห่วงแล้วล่ะ

2.toyota yaris hatchback
 คาดว่าจะขับนุ่มและอัตราเร่งดีกว่า swift และเป็นตัวเลือกที่สบายใจที่สุด แต่ถ้า swift งัดไม้ตายเปลี่ยนกันชนและใส่เสกิร์ตเหมือนตัวท็อปญี่ปุ่นผมเลือก swift นะ

3.mitsubishi mirage
เป็นรถที่ผมขอบดีไซน์ตั้งแต่รุ่นไมเนอร์เชนครั้งแรกและพอมาครั้งสองโฉมปัจจุบันยิ่งชอบเข้าไปอีก คาดว่าน่าจะแรงพอๆกับ swift ช่วงล่างก็น่าจะเหมือนกันแต่ swift น่าจะเกาะถนนมากกว่าเล็กน้อยด้วยดีกรีรถญี่ปุ่นที่ประสบความสำเร็จในยุโรป ตัวถังที่เขาว่าบางนั้นไม่แน่ใจอาจเป็นจุดด้อยของ mirage ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้ชอบมิตซู ติดใจฟังชั่นหรือชอบดีไซน์เป็นพิเศษก็ตัดทิ้งไปได้ครับ

4. Mazda 2
 เป็นรถที่ขับดีที่สุด ประหยัดที่สุด และดูมีสไตล์ที่สุดสำหรับตัว minorchange ล่าสุด แต่แลกกับที่นั่งหลังแคบแต่ก็พอว่านั่งได้ถ้าไม่ตัวสูงตัวใหญ่เกินไปและค่าบำรุงรักษาแพงกว่ารุ่นอื่น

สุดท้ายนี้สำหรับ almera คิดว่าถ้าจะเลือกแนะนำว่าตัวท็อปแบบไม่เพิ่มใส่สเกิร์ต กับไใ่ค่อยรู้เรื่องการบำรุงรักษาเครื่องยนต์ที่มีเทอร์โบว่ามันมากกว่ารถปกติรึปล่าว ในขณะ ี่ honda ราคามันอาจจะแพงไปหน่อย

ปล. ผมเลือกสวิฟท์ครับในช้อยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2023, 02:22:49 โดย love street »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 06:55:48 »
yaris ativ อืดไปหน่อยแต่สบายใจสุด

city 1.0 ก็ยังไม่ค่อยเคลียร์เรื่องสายพานจุ่มน้ำมัน

ถ้าก้าวข้าม แปดแสนใด้

city ehev หรือ yaris cross HB แต่น้ำหนัก มา yaris นิดหน่อย

ยี่ห้ออื่น ไม่เหมาะกับอาชีพนี้เท่าไรนัก

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 09:21:06 »
มีคำว่าขายต่อ ผมอาจจะไป city turbo มากกว่านะครับ

ราคาขายต่อช่วงหลังๆ เหมือนคนนิยมฮอน มากกว่า โต นะครับ แล้วด้วยการเป็นเซล ถ้าออก ตจว บ่อยๆขับ City น่าจะคล่องตัวกว่า ativ เยอะ ยิ่งมาจาก MG hs ไปใช้ Ativ อาจจะรู้สึกอัตราเร่งไม่ทันใจได้

ส่วนปัญหา ของcity น่าจะมี เรื่องความร้อน กับ สายพานจุ่มน้ำมัน (เป็นที่การออกแบบ)
งบบำรุงเดือนละ 10,000 นี่ เอามาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง/เกียร์ ให้บ่อยหน่อยน่าจะรอด 5 ปี สบาย

ปล. พึ่งนึกได้ว่า ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องเป็นมือหนึ่ง หา Altis 1.8 มือสองไหมครับ ราคาตกจากมือ 1 มารอบนึงแล้ว อีก 5 ปีขายราคาน่าจะตกไปน้อยกว่า ซื้อ B-seg มือหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2023, 09:34:08 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 11:03:13 »
มือสองได้ไหมครับ รถพวก Civic หรือ Altis อายุซัก 2 ปี น่าจะหาได้
ึ7 แสน ตามงบ ขับดีกว่า เพราะมัรคนละ Secment
และ 5 กะ 7 ปี ซ่อมบำรุงไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 13:31:44 »
รถใหม่ มีคำแนะนำเพียบแล้ว

ผมเสนอ Camry 2.5มือสอง เป็นทางเลือกครับ
ขับดี ปลอดภัย ดูแลง่าย ค่าน้ำมันไม่จำกัด
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 15:57:00 »
ค่าบำรุงรักษานี่เหลือๆเลยกับ B-seg ทุกรุ่นในตลาด
เชียร์ให้เป็นรถยอดนิยม ที่หาอะไหล่ง่าย ศูนย์เยอะ ซ่อมเร็ว

ผมก็วิ่งเซลล์ครับ วิ่งต่างจังหวัด เฉลี่ยปีละ 4x,xxx กม.
จึงเข้าใจว่าทำไมถึงไม่มีรถไฟฟ้าในตัวเลือก
เคยมีเซลล์ที่วิ่งคู่กัน เห่อรถไฟฟ้ามาก ติ่ง EV ตัวพ่อ
ไปเอา Atto 3 มาวิ่ง ''คาดหวังว่า'' มันจะประหยัด
ซึ่งมันก็ประหยัดค่าน้ำมันจริงครับ แต่เปลืองค่าที่นอนเพิ่มขึ้นอีกหลายคืนเลย
ไปตายอยู่หลายอำเภอ สไลด์รถข้ามตำบล มาแล้ว

ตอนนี้มันกลับมาขับ Civic 1.5T แล้วครับ LOL

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 18:35:35 »
ไม่แน่ใจว่าต้องวิ่งในพื้นที่ไหนนะครับ แล้วสภาพถนนเป็นอย่างไร ผมเลยขอฉีกแนวไปเป็น D-Max แล้วกันนะครับ ช่วงนี้กำลังดังอยู่ด้วย  :P :P :P :P