ผู้เขียน หัวข้อ: จะเป็นอย่างไรเมื่อผมไปแข่งขับรถประหยัดน้ำมัน  (อ่าน 3357 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
เรื่องของเรื่องคือ
ผมต้องไปรับรถคู่ใจที่ส่งไปเคลมกันชนหลังเมื่อวันเสาร์
คุณเพื่อนซึ่งทำงานอยู่ประชาสัมพันธ์ของโตโยต้า เชียงใหม่ สำนักงานใหญ่ เห็นผมชอบรถ
เลยชักชวนเข้าแข่งขัน ตอนแรกเพื่อนอำผมว่า เค้าให้ขับพรีอุสนะ
ผมสนใจมากเลยตอบตกลงไป
แต่พอวันจริงผมผ่านหน้างาน เห็นแล้วว่า มีวีโก้จอดเรียง 5 คัน นึกในใจ งานนี้โดนอำแน่ๆๆ แต่ก้อนะ มาแล้วลองซักตั้ง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

การแข่งขันมี 2 รอบ
รอบล่ะ 5 คัน
รถที่ใช้คือ Hilux Vigo Smartcab 2.5E
ผมจัดไปรอบบ่าย
กฎที่ต้องปฎิบัติคือ
ห้ามไปยุ่งเกี่ยวกับระบบปรับอากาศ ที่ทางบริษัทได้เอาฟรอยด์ปิดทับไว้แล้ว
ต้องวิ่งภายในเวลา 60 นาที
ต้องวิ่งตามเส้นทางซึ่งมีเจ้าหน้าที่แอบเช็ครถแต่ล่ะจุดอยู่แล้ว
เส้นทางที่วิ่ง คือ
ออกจากศูนย์ เลี้ยวรถกลับวิ่งไปทางเส้นสันกำแพง แล้วเลี้ยวซ้าย
ลอดอุโมงค์ไปเรื่อยๆ แล้วไปกลับรถตรงแยก กาดรวมโชค
ระยะทาง 38 กิโลเมตร
นี่ถ่ายภาพกับผู้บริหาร และคุณไอซ์ ตัวจริงผอมมากกก เอวขอดเลยที่เดียว แต่สวยมากๆครับ คุยเก่ง

Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

การปล่อยรถจะปล่อยนาทีล่ะคัน
จบครบ 5 นาที
ซึ่งรถทุกคันจะบรรจุน้ำมันไว้ในแกลลอนจำนวน 3 ลิตร
แล้วเมื่อวิ่งกลับมาถึงจุดสิ้นสุดเมื่อลอดซุ้มประตูเสร็จ ให้ดับเครื่องแล้วน้ำมันที่เหลือไปชั่ง
นี่รูปก่อนปล่อยตัวครับ

การปล่อยรถออกจะมีเจ้าหน้าที่เข็นรถไปไว้จุดปล่อยตัว เมื่อกรรมการ
นับถอยหลังให้ผู้เข้าแข่งขัน สตาร์ทรถให้ติดทีเดียว แล้วออกตัวไปเลย

ผมใช้เวลาทั้งสิ้น 48 นาที
แถมระหว่างทางกลับมีไฟแดง
กรรมการแจ้งว่าตรงนี้ แล้วแต่ดวงของผู้เข้าแข่งขัน
ว่าใครจะติดไฟแดงมั้ย ระหว่างทางกลับ
ผมได้รถหมายเลข 3 ขับตามๆกันมา 3 วัน
2คันแรกผ่านไปได้ แต่ความโชคร้าย ไฟเหลืองกระพริบๆ เมื่อหัวรถคันที่สองผ่านไป ผมจำใจต้องจอด
และจอดรอคันแรก ของไฟแดง นานพอสมควร
นึกในใจ ไม่ชนะแล้วล่ะ ช่างมัน เราก็ขับไปเรื่อยๆ

ภาพนี้คือภาพก่อนปล่อยตัวรถคันที่ผมขับ

นี่ปล่อยไปแล้ว

เมื่อกลับมาถึงเส้นชัย
ด้วยความที่เราคิดว่าตัวเองคงแพ้
เลยไม่ได้สนใจ ไปเดินดูรถในโชวรูมต่อ  สักพักเพื่อนมาเรียกบอกว่า
เมื่อกี้ขับคันที่ 3 ใช่มั้ย
จากการดูคร่าวๆ น้ำมันในแกลลอนเหลือเยอะกว่าตนอื่นหน่อยนะ มาคอยดูเจ้าหน้าที่วัดผลเถอะ
เลนเดินลง
ผลปรากฎว่า รถหมายเลข 3 เหลือมันน้ำมันเยอะสุดคือ เหลือน้ำมัน 1.50 หน่วยเป็นอะไรไม่ทราบ
ปรากฏว่าได้ที่ 1 ผู้เข้าแข่งขันคนอื่นถามว่า ทำยังไง
ผมยังงงๆกับตัวเอง
ว่าทำไปได้ไงหว่า
แต่ที่แน่ๆ ไม่น่าเชื่อ (แต่คิดว่าตัวเองได้เงินเรียบร้อยแล้ว.....อิอิ)
แต่เมื่อเทียบกับผู้แข่งขันตอนเช้าแล้ว เค้าได้มากกว่า
ซึ่งรางวัล จะรวมกัน   แป่ววววว
อดได้ที่ 1
เพราะพี่เค้าเหลือมากกว่าคือ 1.57
แล้วคนจัดงาน จัดรางวัลแปลกมากคือ

ที่ 1 ได้ 3000 บาท
ไม่มีที่ 2 มีแต่ชมเชย 2 รางวัลคือ 1500 บาท
ซึ่งความคิดผมนะ
น่าจะจัดที่ 1,2,3 = 3000,2000,1000 มากกว่าเนอะ อดไป

นี่รูปตอนรับรางวัลครับ
มีแค่นี้แหล่ะครับ อิอิ  ได้รางวัลมาแบบงงๆ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
เทพ จริง ๆ ครับ แต่น่าจะให้ขับยาว ๆ กว่านี้นะ 38 km มันน้อยไป
เส้นทาง ถ้าไม่ใช่ช่วงเวลาเลิกเรียนกับเลิกงาน ขับ 60 สบาย ๆ
I will buy Volvo some day.

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เก่งจังเลยครับ ได้ที่ 2 (ผมว่าใช้คำนี้ดีกว่า) ก็ถือว่าสุดยอดแล้วล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าหน่วยมันน่าจะเป็นลิตรแหล่ะครับ

มีน้ำมันให้ 3 ลิตร เหลือ 1.5 ลิตร แสดงว่า ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 25 กม./ล.

ทำได้ดีมากๆ..ครับ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยินดีด้วยครับ
อยากไปลองแข่งแบบนี้มั่งจัง