ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยรถเอี่ยงขวา กำลังมีปัญหากับศูนย์ซ้อมคะ (mitsubishi)  (อ่าน 5976 ครั้ง)

koonying_view

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้หนูใช่  space wagon ปี 05, ใช้งานมาแล้ว 5ปี 130,000โล ปัญาหาพวงมาลัยเอี่ยงเกิดขึ้นตั้งแต่ แสนกว่ากิโล ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไร แค่นึกว่าต้องตั้งศูนย์ ถ้วงล้อธรรมดา ไปทำมาหลายรอบก็ไม่หายคิดว่าที่ร้านทำไม่ดี แต่พอเข้าศูนย์พอเค้าให้ดู บูทธ์ พวงมาลัย ศูนย์บอกว่า ยางบูทธ์ที่ลองแร็คมีปัญาหาเสื่อม ต้องใส่ยางเสริมเขาไป แต่พอนำรถกลับมาใช้พวงมาลัยก็ไม่หายเอี่ยง ตอนนี้รถนำไปเข้าศูนย์อีก1รอบ พนักงานบอกว่า ต้องตั้งศูนย์ถ้วงล้อแบบจี่ ตั้งศูนย์แบบธรรมดาไม่ได้ผล100%แล้วจะแจ้งผลพรุ่งนี้ (วันนี้ทั้งวันไปทำอะไรกันอยู่) อยากจะให้พี่ๆแนะนำว่า ปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไร หรือว่า ที่ซ้อมเนี่ยตรงจุดไหม หรือมีศูนย์มิติซูที่ดีๆกว่านี้ไหมคะ หนูเป็นผู้หญิงไม่มีความรู้ด้านนี้ ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 19:35:25 โดย koonying_view »

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ตอนที่ช่างตั้งศูนย์ล้อ เวลาจะตั้งมุมโทต้องตั้งพวงมาลัยให้ตรงก่อนจากนั้นค่อยตั้งมุมโท

แล้วที่กำลังซ้อมตรงจุดไหมคะ ขอบคุณที่ตอบนะคะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
อยากถามเพิ่มอ่ะครับ พวงมาลัยรถเอียงคือ รถไปตรงแต่พวงมาลัยมันไม่ตรงใช่ป่ะครับ
หรือพวงมาลัยตรงแต่รถเอียง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถก็ผ่านการใช้งานมาเยอะแล้วเหมือนกันนะครับ
น่าจะลองไปอู่นอกดู แต่ก็... นะ ผมไม่มีอู่แนะนำ แล้วผู้หญิงอีก คงไม่กล้าเอารถเข้าอู่นอก
แล้วตอนนี้ไปซ่อมที่ 0 ไหนหรอครับ

ส่วน 0 ที่แนะนำนั้น ถ้าไปฟังเขามาอีกที มี 2 ที่ที่คนใน club มิตซูต่างๆ นิยมไปใช้บริการ
คือ Auto City ศรีนครินทร์ (อันนี้ได้บริการดี) กับ สิทธิผลเซลล์ พระราม 3 (อันนี้ได้ช่างเก่ง) ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

okcomputer

ก่อนที่จะตั้งศูนย์หรือว่าถ่วงล้อ เช็คลูกหมากล้อและลูกหมากคันชักดูรึยังครับ
เพราะถ้าลูกหมากลูกยางของล้อหลวม ไม่ว่าจะตั้งศูนย์ยังไงมันก็ไม่ตรงครับ

ออฟไลน์ udis

ฟังเค้ามาว่า ศูนย์วิภาวดีครับ เรื่องพวกนี้ทำให้จบได้ครับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถึงกับซ้อมกันเลยหรอครับ ใจเย็นๆคุยก็ก็ได้ครับอย่าลงไม้ลงมือกันเลย (แซวอะ)

กากะบาทของพวงมาลัยมันไม่ตรงหรือเปล่า ปล.เดาเอาทั้งน้าน
คงต้องหาช่างเก่งดูแล้วละครับ 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ไม่แน่ใจนะ แต่ว่าบางทีรถเราเนี่ยเราก็ต้องไปดูบ้างตอนซ่อม บางทีช่างก็ทำงานไม่เรียบร้อยเหมือนกัน (ก็แหงละ คนนี่หว่า) บางทีช่างเขาอาจจะอ่านอาการไม่ขาดตอนครั้งแรก ก็ได้ ไม่แปลก คือตอนแรกเจอปัญหา ก็ลองซ่อมดูก่อนตามที่ตัวเองคิด ซึ่งถ้าหายก็คือคิดถูก แต่ถ้าไม่หาย ก็ต้องงมโข่งต่อ อันนี้เรื่องปกติครับ แม้แต่หมอ เภสัชรักษาคน ไอ้เรื่องแบบนี้ก็มีเหมือนกันครับ อาการหลายๆ อย่างบางทีมันคล้ายๆ กัน โอกาสดูผิดก็เยอะ เช่น หวัด กับกรดไหลย้อน มันก็ไอเหมือนกัน บางทีก็จ่ายยาแก้หวัดไป ทั้งๆ ที่เขาเป็นกรดไหลย้อน (ยิ่งถ้าเขาไม่มีอาการกรดไหลย้อนอื่นๆ เช่น เจ็บลิ้นปี่ ยิ่งดูยาก) เราจะเริ่มไปดูกรดไหลย้อน ก็ต่อเมื่อยาแก้หวัดมันกินไม่หาย (และคงไม่มีใครคืนตังค์ค่ายาให้แน่)

ตอนแรกเนี่ย (ผมเดานะ) คือคุณเข้าศูนย์ไปแล้ว แล้วคุณก็บอกไปว่าเพิ่งถ่วงล้อมา เขาก็เลยฟันธงไปก่อนว่าบูทเสื่อม แต่พอเปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็เลยต้องงมโข่งต่อไป ก็เลยจะลองไปตั้งศูนย์แบบจี้ประชิดแทน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
จี้ล้อบางคนทำแล้วเกียร์เสียก็มีนะครับ แล้วยิ่งเป็นเกียร์ของ space wagon ด้วย แค่คิดก็เสียวแทนแล้วครับ

แต่ถ้าปัญหาคือ ศูนย์เอียง มันจะเกี่ยวกับจี้ล้อได้ไงครับ จริงๆอาจจะเป็นที่หน้ายางมากกว่านะครับ

เมื่อวานนี้หนูไปรับรถกลับมาแล้วคะ แต่ว่าปัญหาที่พวงมาลัยยังหายไม่หมดคะ หนูทดสองขับก่อนนำรถออกจากศูนย์ เมื่อจับพวงมาลัยตรง รถจะตรงไปตามทางประมาณ 10-15 เมตร แล้วหลังจากนั้น รถจะกินซ้ายทั้นที  นี้คือปัญหาที่พบใหม่ หนูเลยนำรถออกมาใช่ก่อน เพื่อสังเกตุดูว่ารถจะมีอาการแบบเดิมที่พวงมาลับเอี่ยงขวาจะหายไปเลยรึเปล่า แล้วทางศูนย์บอกว่าจะให้ช่างจากทางมิตซูใหญ่ เจ้ามาไล่ให้อีกทีนึ่งคะ ขอบคุณทุกคะจะแจ้งความคืบหน้าอีกทึนะคะ

RE: ^Yimm@^ พวงมาลัยเอี่ยงของรถหนูคือ เมื่อจับพวงมาลัยตรง รถจะไปทางซ้ายทันที่ ถ้าจะให้รถตรงต้องจับพวงมาลัยเอี่ยงมาทางขวา คะ