ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ เป็นเพื่อนสมาชิกจะทำกันอย่างไร  (อ่าน 6447 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ เป็นเพื่อนสมาชิกจะทำกันอย่างไร

วันนี้ผมได้ทำการไปซื้อของ 2 สิ่งจาก Mazda พระราม4 ผมได้ขับเจ้า fiesta เข้าไปจอด + ด้วยความรีบ พอลงรถ เสร็จผมจึงไม่ได้ lock รถแต่ถอดกุญแจออกหมดนะครับแล้วเดินเข้าไปซื้อของ + ค่อยดูรถตัวเองตลอด จนเวลาผ่านไป 10 นาที (รอของที่ได้ทำการสั่งเอาไว้) แล้วมีผู้ชายคนนึงอายุประมาณ 40-50 ได้มังครับเดินไปดูที่เจ้า fiesta ของผมตอนแรกคิดว่าดูภายนอกเฉยๆ รถคนอื่นคงไม่มายุ่งเปิดนู้นเปิดนี่หรอกผมก็เลยเดินออกไปเพื่อถามว่ารถผมมีอะไรหรอ พอกำลังลุกทเท่านั้นแหละครับ ชายผู้นั้นเปิดประตตูรถผมเฉยเลยอ้าวเอาแล้วไงผมรีบวิ่งไปดูเลยครับว่าเขาเปิดทำไม ผอไปถึงเขาถามว่ารถคุณหรอผมก็ตอบว่าใช่มีไรหรอเสร็จแล้วเขาก็ขอโทษผมจากนั้นผมก็จัดการ lock รถเลย(เสียวโว็ยแค่ตอนขับเข้าไปที่ 0 Mazda ก็ดู+พูดว่า Ford มา Ford มา ตอนนั้นในใจผมคิดว่ามาแล้วไงว่ะ) พมผม lock เสร็จก็ได้เดินเข้าไปจ่ายเงินของที่ไก้สั่งเอาไว้ แล้วผู้ชายคนที่เขาเดินมาเปิดประตูรถผม ก็เดินเข้ามา แล้วก็คุยกับผู้ชายอีกคนคิดว่าน่าจะเป็นลูก ว่า "Ford มันสวยดีเนอะข้างในก็สวย" แต่ตอนนั้นในใจผมคิดว่า"มรึงทำกรูหัวใจจะวายแมร่งเล่นมาเปิดรถกรูเฉยเลยไอ้..." เสร็จแล้วชายผู้นั้นเมื่อรถของเขาเสร็จ (Mazda3 2.0)ก็ขับออกไปแถมยังเหลียวมองอีก ในใจผมคิดว่า "ไอ้นี่แมร่งยุ่งอะไรกับรถกรูนักหนาว่ะ"

วันนี้เป็นเห็นการที่ต้องจำ+พรึงระวังวว่าตอนจอดไม่ว่ายังไงก็ต้อง lock รถ และตอนขับกลับมาผมก็นึดๆคิดๆว่าถ้าลืมจริงๆจะทำยังไงว่ะเนี่ยเลยล่ะ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ยังไงก็ระวังๆ ไว้หน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้คนเรามันแปลกๆ เยอะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีไปครับที่คิดว่าเป็นรถโชว์ (ญาติใกล้ชิดมาสด้าสอง)

ออฟไลน์ Tonaka

ดีไปครับที่คิดว่าเป็นรถโชว์ (ญาติใกล้ชิดมาสด้าสอง)

ก็ใช่หน่ะสิ...  เพราะศูนย์หลายแห่งขายทั้งมาสด้าและฟอร์ดในที่เดียวกันหน่ะสิ!
阿蘇山

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
ทำไมถึงไม่ล๊อกตั้งแต่แรกล่ะครับ  .. งง ???

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ก็ใช่หน่ะสิ...  เพราะศูนย์หลายแห่งขายทั้งมาสด้าและฟอร์ดในที่เดียวกันหน่ะสิ!

ใช่เลยครับ อย่างน้อยๆ ก็เจอแล้ว 2 แห่ง
0 ชัยภูมิที่นึง โชว์รูมอยู่ติดกันเลย แถมใช้ป้ายนำทางร่วมกันอีก
อีกที่นึงเห็นแถวๆ รังสิต รู้สึกว่าจะเป็นโชว์รูมชั่วคราวมั้ง อันนี้โชว์รูมเดียวกันเลยล่ะ แยกจอดกัน 2 ฝั่งอยู่ข้างในนั่นเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Bluedoft

สงสัยพี่แกคิดว่าเป็นรถโชว์แหละ ><"

ออฟไลน์ JIRATH

เค้าคงคิดว่าเป็นรถโชว์แน่ๆเลยครับ มาสด้ากับฟอร์ด หึหึหึึึึึึึึ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ H.

แสดงว่ารถยังไหม่เลยสิครับ เขาคงคิดว่ารถโชว์ หรือ รถทดสอบ
ก็ไม่ได้ล็อกเอาไว้นิ

แต่ถ้าเป็นผม จะสวมวิญญาณเซลล์แนะนำสินค้าไปเลย หาสาวก 55
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

เค้าคงนึกว่าเป็นรถโชว์
เพราะศูนย์ตรงพระราม 4 นี่หมายถึง สุขุมวิท 36 รึเปล่าครับ
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่แปลก เพราะมันไม่ได้มีแบ่งเป็นสัดเป็นส่วนว่าตรงไหนรถโชว์ ตรงไหนรถลูกค้ารอส่ง

อย่าไปว่าเค้าถึงขนาดนั้นเลยครับ มีคนชมรถคุณสวยก็ดีใจดีกว่า
คราวหน้าคราวหลัง จะลงจากรถไปทำอะไร ก็ล็อคประตูอย่าปล่อยไว้ละกันครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เอ คิดในทางดีก็คงว่าเป็นรถโชว์

แต่รถโชวมันควรจะอยู่ในโชว์รูมของมันมั๊ยฮึ อยากดู ford ก็ไปดูที่โชว์รูม ford สิ
ถ้าอยากดูจริงๆ ก็น่าจะมาถามและขออนุญาติเจ้าของรถก่อนมั๊ย มักง่ายไปนะผมว่า

ถ้าเป็นผมนะ คงจัดการให้ซักดอก แบบว่าให้ผมเรียกตำรวจดีมั๊ย
ในเมื่อคิดว่ารถเราเป็นรถโชว เราก็คิดว่ามันโจรเราจะผิดไหม

รถใครใครก็รัก กว่าจะได้มามันไม่ใช่ง่ายๆ ถือดียังไงเข้าออกโดยไม่บอกเจ้าของก่อน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สงสัยพี่เค้าคิดว่ารถโชว์น่ะครับ(มองในแง่ดี)
อย่าเพิ่งไปเก็บมาคิดมากครับ ของอยู่ครบ รถอยู่ ก็สบายใจระดับนึงครับ
:)

ออฟไลน์ TnP_PKt

เป็นผมก็ไม่ชอบเหมือนกันแต่อย่าคิดมากครับดีซะอีกเค้าชมว่ารถสวย 555555

ทำไมถึงไม่ล๊อกตั้งแต่แรกล่ะครับ  .. งง ???

ด้วยความรีบครับตั้งใจไปซื้อกรองเอร์คิดว่าไม่น่าถึง 5 นาที แต่ตอนไปซื้อรอไป 15 นาทีได้ครับเพราะว่าจะเอาเจ้า fiesta ไปตั้ง 0 ล้อใหม่ครับมันกินซ้าย

เป็นผมก็ไม่ชอบเหมือนกันแต่อย่าคิดมากครับดีซะอีกเค้าชมว่ารถสวย 555555

ผมก็ไม่ได้คิดมากอะไรนะครับ เพราะว่าเขาก็ขอโทษผมปต่ผมสงสัยเฉยๆว่าทำไมเขากล้าที่จะไปยั่งกับรถคันอื่นที่ไม่ใช่ของตัวเองนี่สิที่ผมงง เพราะถ้าเป็นผมคงเดินดูรอบๆเท่านั้นอ่ะ

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
แสดงว่ารถยังไหม่เลยสิครับ เขาคงคิดว่ารถโชว์ หรือ รถทดสอบ
ก็ไม่ได้ล็อกเอาไว้นิ

แต่ถ้าเป็นผม จะสวมวิญญาณเซลล์แนะนำสินค้าไปเลย หาสาวก 55

เอิ้ก ๆ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็คิดเหมือนกันครับ โดยปกติของผมเรากดมันเสี้ยววิเองครับ อุ่นใจกว่าเยอะเลย
ยังไงๆฝึกไว้เป็นนิสัยก็ดีนะครับ เพราะถ้าเจอมิฉาชีพจริงๆ มันก็หายไปเสี้ยววิเหมือนกัน

ออฟไลน์ MomantuM

ของผมนี่เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ครัช เกียร์ เปลี่ยนกรอง มันใช้เวลาประมาณ 2 ชม. แล้วก็เอา notebook วางใว้ที่นั่น

แล้วก็ไปดูหนัง กลับมารถเสร็จแล้วไปจ่ายเงินรับรถ แต่!!!! รถไม่ได้ล็อค พระเจ้าคิดในใจชิบหายแล้ว โชคยังดีของยังอยู่ครบครับ
จะจำไว้เลย จะไม่เอาอะไรติดไปแมร่งเลย เสียวของหายมากๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าล็อครถทุกครั้งที่ออกจากรถ......