ผู้เขียน หัวข้อ: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้  (อ่าน 27593 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 22:35:19 »
ผมว่าที่เรากำลังดูกันอยู่เนี่ยไม่เกี่ยวกับพวกระบบช่วยเหลือเลยนะครับ
รถมันตะแคง ไม่ได้หมุน ล้อไม่ได้ฟรี ไม่ใช่เพราะเบรคไม่อยู่หรือเบรคแล้วล้อลอย แต่เป็นเพราะช่วงล่างมันถ่ายเทน้ำหนักได้ไม่สมดุลมากกว่าละมั้งครับ

อาการแบบนี้คงต้องหักพวงมาลัยคืนอย่างเดียวแล้วแหละ - -"
H.

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 22:41:58 »
เท่าที่ผมรู้มา เคยมีคนบอกว่าคลิปนี้มิตซูฯเป็นคนทำ สังเกตุได้จากตอนท้ายๆมี L200 Triton จอดเรียงอยู่ประมาณนี้ครับ

รอผู้ที่รู้มาตอบครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 05:48:39 »
อาการแบบในvdo ต่อให้มี VSC กับ TRCก็ควบคุมไม่ได้  แต่จะแก้ได้ด้วยการหักพวงมาลัยซึ่งเกี่ยวกับ weight transfer เท่านั้น

ถูกต้อง มันคือการถ่ายเทน้ำหนักที่ไม่สมดุลย์ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับไอ้ระบบที่เถียงๆกันเลยให้ตายเหอะ

พยายามศึกษาเบสิกของรถก่อนที่จะมาเถียงกันในบอร์ดก็ดีนะครับ เบสิกก็คือการเวทน้ำหนัก การถ่ายเทน้ำหนักเป็นหลัก
อาการที่เกิดขึ้นคือเบรกดีแต่การเวทน้ำหนักไม่ได้ น้ำหนักตกหน้ามากเกินไป ไม่กระจายน้ำหนักไปด้านหลังผมเข้าใจว่าเบรกจนล๊อคเลย
ทำให้ประสิทธิภาพพวงมาลัยมันเสียด้วย ทำให้การควบคุมมันทำไม่ได้ อาจจะเกิดจากซัดมาเต็มที่ก็ได้ คือมันเกิดได้หลายสาเหตุมากๆ
อย่าเพิ่งโทษที่รถอย่างเดียว คนขับก็มีส่วนมากๆ แค่ความเร็วเข้าเส้นก็เกี่ยวด้วย การบาลานซ์รถก็เกี่ยว การขับขี่ก็เกี่ยว

ดูไว้สนุกๆ ดีกว่าจะเถียงกันเพื่อเอาชนะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:43:28 »
อย่าทะเลาะกันครับ แค่เอามาให้ดูเป็นภาพตัวอย่างในการขับแผลงๆ รถทุกคันมีโอกาสเป็นแบบนี้หมดนั่นแหละครับ ถ้าไม่ระมัดระวัง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:52:50 »
คนทดสอบเป็นใครเหรอ ?
จากหน่วยอะไร ?
เชื่อถือได้เปล่า ?
ถ้าเป็นนักขับทดสอบทั่วไป เขาจะขับให้ผลออกมาแบบใหน ก็ได้
แค่หักพวงมาลัยต่างกันนิดหน่อย ผลก็ออกมาต่างกันได้มากแล้ว

คลิปนี้ หลายๆคนคงดูกันมาจนเบื่อแล้ว

หน่วยงานที่ทดสอบนั้น เป็นสื่อมวลชนในต่างประเทศ และเขาก็ทำการทดสอบแบบนี้
กับรถหลายรุ่น หลายคัน มาแล้ว มีมาตรฐาน ถือว่า ให้การเชื่อถือยอมรบได้
ถ้าลองเช็คใน google ว่า Vigo elk test เดี๋ยวก็จะเจอเองละว่าใครทดสอบ

เห็นด้วยกับคุณ IncarUs และ ตาอาร์ต Signifer ว่า ประเด็นนี้ ลักษณะการตั้งกระทู้
แบบนี้ มันเป็นการชวนหาเรื่อง และก่อให้เกิดเรื่องราว ไม่ต่างอะไรกับกระทู้ในพันทิบเลย

ถ้าในเมื่อ คุณจะมาเล่นในเว็บบอร์ดของเรา อยากจะขอฝากไว้ว่า อะไรก้ตามที่เคยใช้
หรือเคยทำ เคยเห็น ในพันทิบ ขอความกรุณา อย่านำมาใช้กับเว็บของเราครับ

ถ้าต้องการนำคลิปนี้มาเสนอ เป็นผม ผมจะตั้งกระทู้ว่า

"คลิปนี้ หลายๆคนอาจจะเคยเห็นมาแล้ว เป็นเรื่องของ การทดสอบในเมืองนอก
ที่ Vigo ....(บลา บลา บลา อะไรก็ว่าไป แล้วลงท้ายว่า) อยากจะขอเตือนผู้ขับขี่
Vigo และรถกระบะคันอื่นๆ ให้ระมัดระวังในการเปลี่ยนเลน เพราะรถกระบะนั้น
มีข้อเสียอย่างนึงคือ ยิ่งตัวถังยกสูง จุดศูนย์ถ่วงก็สูงตาม น้ำหนักตัวก็เยอะ
โมเมนตัม ก็เยอะ ถ้ามีปัญหาที เสียการทรงตัว จะแก้คืนกลับมา มันยากครับ
ฝากระมัดระวังในช่วงเทสกาลสงกรานต์กันไว้ด้วย"

แบบนี้ผมว่า น่าจะเป็นกระทู้ในเชิงสร้างสรรค์กว่าครับ

เพราะ Toyota หนะ เค้ารุ้เรื่องนี้ดีอยู่แล้ว ตั้งแต่ในวันที่คลิปนี้ คลอดออกมา
ซึ่งนั่นก็หลายปีมาแล้ว และได้แต่รอดูว่า เขาจะหาทางแก้ปัญหานี้อย่างไร
ในรถรุ่นต่อไป ที่จะคลอดอีกทีก็โน่น 2014...

ถ้ารถไมไ่ด้รับการแก้ไขไปในทางที่ดีขึ้น คุณรับได้ไหม ถ้ารับได้ก้ซื้อ
รับไม่ได้ ก็ไม่ต้องซื้อ มีแค่นั้นครับ

สร้างสรรค์ หรือไม่ เราเลือกได้ แค่ปลายนิ้ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:16:57 »
โดนใจครับ พี่จิม :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:32:27 »
ไม่เป็นไร เมืองไทยเราไม่มีมู๊สครับ แต่มีวัวกับควาย  :-\ :-\
อ่านเกี่ยวกับการขับขี่มา เขาบอกว่าอย่าบีบแตรเดี๋ยวมันจะขวิด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:35:10 »
ยังไงรถกระบะก็ต้องขับแบบระวังอยู่แล้ว เขาออกแบบมาเพื่อบรรทุก
ตามนี้เลยครับ ไม่ต้องเถียงกันให้วุ่นวาย อยากได้ช่วงล่างขับดีๆ ก็ไปซื้อเก๋งเถอะครับ

ออฟไลน์ uthai4227

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 19:01:52 »
อันนี้ตั้งข้อสังเกตุเฉยๆนะครับ นาทีที่ 1.04 อาคารด้านหลังมันเป็นของ..
ส่วนความเป็นจริงก็รู้ๆกันอยู่เนอะ  :D  ยี่ห้อไหนก็อย่าขับเกินลิมิตของรถก็แล้วกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:54:05 »
คุณข้างบนครับ

มันจะโรงงานไหนในเมืองไทยได้ยังไงละครับ ถ้าภาพนี้มันถูดถ่ายทำในต่างประเทศมาเนี่ย?

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 16:34:56 »
ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับเพราะไม่มีรถกระบะสักคันแต่ชอบ Amarok
แต่ส่วนตัวคิดว่าทำไมตอนหักรถ Vigo มันสะบัดแรงกว่า Ttriton ละครับเหมือนจะจงใจเลยแล้วดูมาหลายคลิปมีหลายอันที่ใช้แผนโจมตีเจ้าตลาดอย่างตอน Audi  Q5 ออกใหม่ๆก็มี dealer ที่ยุโรปที่นึงเอามาแข่งทดสอบระบบขับ 4 ล้อกันแต่แอบโกงแล้วมีคนจับได้ว่าไม่ได้เปิดระบบของ BMWX3 เหอๆ
ผมว่านะรายละเอียดรถออฟชั่นที่เค้าทดสอบเราก็ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนบ้างอย่าไปเสียเวลาเถียงกันเลยฝรั่งอาจกำลังสนุกกับการแหกตาก็ได้ครับ ;D

เขาขับพอๆๆกันแหละครับ ดูหลายๆๆรอบจะเข้าใจเข้าใน รถมันเสียการทรงตัวจริงๆๆครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 17:37:57 »
งั้นคำล่ำลือก็จริง อะดิ  นักทดสอบ มืออาชีพ นะเนี่ย แล้วถ้า คนใช้รถ อย่างเราๆ ล่ะ ลงข้างทางแน่นอน ข่าวตอนแรกนึกว่า โจมตีกัน ระหว่างค่ายรถ เห็น งี้เชื่อ และ อยากให้ลองคิดดูนะว่า ถ้าเป็น สภาพการจราจร ปกติ เนี่ย คงชน เละ ขนาดนักทดสอบ ยังเอาแทบไม่อยู่เลย จริงๆแล้ว รถเนี่ยเวลาเกิดเหตุ ฉุกเฉิน เบรค แล้วหลบกระทันหัน มันน่า ช่วยเซฟ ไว้บ้างนะ ไม่ใช่เสียอาการ อย่างนี้ คนขับมันก็ ตกใจ แล้วจังหวะอย่างนี้นะถ้าไม่มืออาชีพหรือมีประสบการณ์น้อยโดยเฉพาะ ผู้หญิง ถ้าเหยียบเบรค แล้ว+ ตกใจ เพราะรถเสียอาการ ถ้าไม่ยกเท้าออกจากเบรค มีแต่คว่ำ ครับพี่น้อง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:11:43 »
รถปิคอัพโดยทั่วไปก็เสียหลักง่ายอยู่แล้วครับ ส่วนVigoก็ยิ่งมีโอกาสมากขึ้นไปอีกครับ
BMW 750E M SPORT