ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ City กับ Tiida  (อ่าน 7383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Heero

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ City กับ Tiida
« เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:56:41 »
กำลังตัดสินใจเลือกรถมาใช้งานครับ หลังจากที่ดูมาเป็นสิบๆ รุ่น ก็ตัดออกจนเหลือ 2 ตัวนี้ อยากจะรบกวนสอบถามว่า ระหว่าง City ตัวท็อป กับ Tiida 1.6 G 5 ประตู

1. บริการหลังการขาย ตัวไหนให้ความมั่นใจได้ดีกว่า
2. ค่าบำรุงรักษาโดยรวม ตัวไหนแพงกว่ากันครับ
3. ถ้าใช้สัก 10 ปี โดยรวมแล้วตัวไหนปัญหาน้อยกว่ากัน
4. ถ้าต้องติดแก๊ส ตัวไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอคำแนะนำ City กับ Tiida
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:03:11 »
ไปทาง City ทุกข้อครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:49:24 »
ไปทาง City ทุกข้อครับ

ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณ Cheng ที่รีวิวรถทีด้าน่ะครับ แต่พอแนะนำเป็น City ก็เลยแปลกใจนิดนึงครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:57:33 »
ใช้ Tiida อยู่นะครับ เคยเอารถเข้าศูนย์ก็ได้รับการบริการที่ดี (ศูนย์แถวๆบรมราชชนนี) ส่วนค่าบริการ พอดีว่าไม่มี City เป็นตัวเปรียบเทียบเลยบอกไม่ถูก แต่ส่วนตัวก็คิดว่าสมเหตุสมผล อาจจะแพงกว่า Altis อีกคันที่ใช้อยู่ แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร สำหรับปัญหาจุกจิกใจอนาคตก็ยังบอกไม่ได้ เพราะเพิ่งใช้มายังไม่ถึงปีเลย ^_^

แต่เคยได้ยินบ่อยๆว่า Tiida ติดแก๊สแล้วมีปัญหา ผมเองก็ไม่แน่ใจ แต่เคยถามแท็กซี่ที่ใช้ Tiida เขาก็ว่าไม่มีปัญหาอะไร อันนี้ไม่เคยลองด้วยตัวเอง ยังกัดฟันจ่ายค่าน้ำมันไหวอยู่

ทั้งหมดนี่ความคิดส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 15:44:25 »
มาแนวเน้นใช้งานจริงๆ
เน้นสมบุกสมบัน

ถ้าพูดถึงตัวรถ ผมว่าพอๆกัน

แต่ศูนย์บริการ อะไหล่ ในระยะยาวๆ(ยาวถึง10ปี)
ฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:01:40 »
1. บริการหลังการขาย ตัวไหนให้ความมั่นใจได้ดีกว่า
อยู่ที่ศูนย์บริการที่เข้า ตอนนี้บางที่ก็ดีบางที่ก็แย่
เสมอ

2. ค่าบำรุงรักษาโดยรวม ตัวไหนแพงกว่ากันครับ
City อะไหล่โดยร่วมจะถูกกว่า เพราะมีรถในตลาดเยอะกว่า ทำให้รองรับมากกว่า
City ได้เปรียบ

3. ถ้าใช้สัก 10 ปี โดยรวมแล้วตัวไหนปัญหาน้อยกว่ากัน
รถ 10 ปี รถที่ได้เปรียบคื่อรถที่มีในตลาดมากกว่า
City ได้เปรียบ

4. ถ้าต้องติดแก๊ส ตัวไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ
ไม่รู้

แต่ถ้าเอาสมรรถนะและห้องโดยสารดูสบายTiida ดูดีกว่า

ถ้าให้เลือก ผมเลือกตามความชอบตัวเอง ผมเลือก Tiida เพราะมันมี 5 ประตู (ความชอบส่วนตัว)

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:10:16 »
ที่ว่ามามันก็เข้าทาง City หมดจริงๆ นั่นแหละครับ
- บริการหลังการขาย จริงอยู่ที่ว่า Honda เริ่มจะถอยหลังลงคลอง และ Nissan ก็เริ่มจะพัฒนาดีขึ้น
แต่เสียงบ่นเสียงว่าที่ได้ยินมาก็ถือว่า Honda ยังดีกว่า Nissan อยู่เหมือนกัน
- ค่าบำรุงรักษา แน่นอนว่า City มีภาษีดีกว่า และอะไหล่ก็ไว้ใจได้มากกว่า เพราะเป็นรถที่ได้รับความนิยมไม่น้อยในบ้านเรา
- ส่วนปัญหา อันนี้ก็ถือว่าต้องวัดดวงจริงๆ นะ แต่ถ้าเอาปัญหาประจำรุ่นรถ อันนี้ City ก็ยังได้ยินเสียงบ่นน้อยกว่า
- ติดแก๊ส ยิ่งได้ยินมาว่า Tiida นี่เกาเหลากับแก๊ส ก็เข้าทาง City ไปอีก
แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ จากการไปลองนั่ง และดูออพชั่นที่ให้มาแล้ว ผมว่า ผมเลือก Tiida ครับ
เอาเป็นว่า ไปลองนั่งและลองขับดูก่อนดีกว่าครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:54:48 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ยังคิดไม่ตกอยู่ดีว่าจะเอาตัวไหน เดี๋ยวไปลองขับแล้วค่อยตัดสินใจดูอีกทีครับ  ;)

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:47:32 »
ถ้าถามผม ผมก็เชียร์ทิด้าสิ เพราะใช้อยู่ ;D

ด้วยเหตุผลที่ว่า Ctity มันโหล ฮ่าๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:59:33 »
เข้่่าทาง City หมดเช่นกันครับ

แต่ผมซื้อเองแล้วมีให้เลืือกแค่ 2 คันนี้ ผมเลือก Tiida เพราะประเด็นหลักผมชอบ C-segment ครับ ผมขนาดกำัลังดีครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 01:03:09 »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ City ครับ เพราะ.......
ข้อดี
1.อุปกรณ์ที่ให้มาอยู่ในระดับที่ผมพอใจ โดยเฉพาะเครื่องเสียง ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม ไพเราะเพียงพอ
2.ความกว้างขวางของซิตี้ มันได้ยิ่งหย่อนไปกว่า C segment เลย เผลอๆยังกว้างกว่า C seg บางคันด้วยซ้ำ
3.เครื่องยนต์ 1.5 i-VTEC 120 แรงม้า + 5 speed AT เพียงพอต่อการใช้งาน และตอบสอบการขับได้ดี เกือบเทียบเท่า C segment และดีกว่าในบางยี่ห้อด้วยซ้ำไป
4.ความประหยัด ในเมือง เฉลี่ย 13 km/l นอกเมือง 16++ น้ำมันไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของรถรุ่นนี้ครับ
5.ช่วงล่างไว้ใจได้ดีในระดับที่คนปกติใช้งาน(วิ่งเร็วได้ แต่ไม่ต้องซิ่ง)
6.สบายใจได้กับราคาอะไหล่ และค่าบริการ ตกเฉลี่ย ครั้งละ สองพัน บาท ต่อ สี่เดือน
7.ความทนทานของระบบขับเคลื่อน ช่วงล่าง เครื่องยนต์ เกียร์  ผมว่าโอเคนะ ใช้มาจะสองปีแล้ว ไม่มีวันไหนสตาร์ทไม่ติด(ต้องดูแลเช๊คระยะตามกำหนด)
8.ราคาขายต่อ  มีชื่อฮอนด้า ไม่ต้องคิดไรมากครับ

ข้อเสีย
1.ชิ้นส่วนอะไหล่ ตัวถังที่ควรทนทานกลับไม่ทนทาน เช่น สปริงฝาน้ำมันของผม พังละ ไม่รู้เด็กปั้มเปิดแรงไป งัดแงะต่างๆ มันเลยพัง
2.ช่วงล่าง ขอแน่นๆกว่านี้อิกนิดจะประเสริฐ
3.ชิ้นส่วนบางอย่างดูลดต้นทุนมากไป

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:18:53 »
ระหว่าง City ตัวท็อป กับ Tiida 1.6 G 5 ประตู ราคาห่างกันประมาณ 3 - 4 หมื่น บาท

1.เคยตัดสินใจแล้ว พบว่า 5 ประตู ใช้ประโยชน์ได้ดีกว่า
2.ส่วนบริการหลังการขาย ที่จังหวัดลำพูน Nissan เยี่ยมกว่า Honda มาก และรวดเร็วทันใจไม่ต้องจองคิวก่อน เข้าใช้บริการ เป็นวันๆ จนรถป้ายแดงต้องไปเข้าอู่นอกกันหมด
เข้าศูนย์ ตอน 1,000 5,000 10,000 km ค่าใช้จ่าย แต่ละครั้ง 980 - 1060 บาท (ของHonda ลำพูน คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง + ค่าน้ำมันล้างมือช่าง ก่อนบวกภาษ๊ แล้วไม่มีส่วนลดให้อีก)
3.คุณภาพของรถ Tiida ดีกว่า City ที่สร้างมาเพื่อตลาดล่าง
4.ชิ้นส่วนอะไหล่ Tiida สามารถใช้ร่วมกับ March ได้ ระยะยาวไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Symbian

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 15:07:29 »
ติด Gas แนะนำ City ดีกว่าครับ

ปัญหาน้อยกว่า มากก

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:31:15 »
ซิตี้ เช็คด้วยนะครับว่ามีรถป่าว
ได้ข่าวว่าจองพ.ค55 รับรถพ.ค.54 กันเลยทีเดียว