ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถให้คันนึงครับ คิดไม่ตกซะที  (อ่าน 4885 ครั้ง)

ออฟไลน์ lulalby42933

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แต่แอบมาอ่านรีวิวของพี่ Jimmy นานแระ 55
กะลังอยากออกรถแต่คิดมานานแล้วคิดไม่ตกซะที
โดยส่วนตัวเน้นรถที่ประหยัดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ไม่ขับเร็วหวือหวาอะไรมาก
ปีนี้ผมจะต้องไปทำงานต่างจังหวัดครับ (บ้านอยู่กทม.)จังหวัดที่จะไปอยู่มันมีปั๊ม NGV ที่เดียวไม่ใช่ตัวเมืองด้วย(ศรีสะเกษ) แต่ใกล้ๆอีกจังหวัดจะมี 2 ปั๊มที่ตัวเมือง (อุบล)
การใช้งานก็ขับเข้าตัวเมือง ผมไปอุบล+ศรีสะเกษบ่อยอยู่ครับ (ไปหาไรกิน+หาเพื่อน ไม่ได้ไปทำงาน)
ตัวเลือกตอนนี้คือ
1.Almera ตัว top >> ปัญหาคือรถมันไม่แถมประกันเท่ากับว่าเราต้องบวกราคารถอีก 18,000 บาท (แต่ได้คืน 84,000) ทีนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าส่วนใหญ่อยู่ตจว.กลับกทม.เดือนล่ะครั้ง ค่าน้ำมันต่างกับคันล่างมากไหม ถ้าไม่มากก็น่าตัดสินใจเอาคันล่างมากกว่า (คันนี้ผม plan ติด LPG ในอนาคตถ้าน้ำมันขึ้นราคามาก)
2.Persona CNG ตัว top >> ปัญหาคือจะได้เติม NGV บ้างไหม??, แต่ถ้าขับตจว.กินน้ำมันต่างกันไม่มากก็น่าเอาคันนี้ เพราะถ้ากลับมากทม.หา NGV เติมได้อยู่แล้ว และรายทางก็น่าจะได้เติมบ้าง คันไหนที่น่าจะคุ้มค่าในเรื่องของเชื้อเพลิงมากกว่ากันครับ  (คันนี้ผมได้อัตราดอกเบี้ยที่ถูกมาก ได้ประกัน พรบ ค่าจดทะเบียนครบ ไม่เสียค่าอะไรเพิ่มเลย โปรตอนศรีสะเกษก็เพิ่งเปิดใหม่ซิงๆ)
ตอนนี้ยังมีเรื่อง NGV ขึ้นราคาอีก ไม่รู้จะเอายังไงดี ถ้า NGV ขึ้นมากอัตราสิ้นเปลืองก็ไม่น่าต่างกับคันข้างบนมาก เอาคันบนดีกว่าไหม?

ในตอนนี้ไม่ติดใจเรื่องยี่ห้อครับ แต่ติดใจเรื่องค่าเดินทางมากกว่า ไม่รู้จะเอาคันไหนดี กลัวว่า Almera เติมน้ำมันจะแพงกว่า Persona ที่ได้เติม NGV (แต่ไม่รู้จะได้เติมบ่อยแค่ไหน)

(หรือคันอื่นดี???)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 01:56:36 โดย lulalby42933 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รบกวนช่วยเลือกรถให้คันนึงครับ คิดไม่ตกซะที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 03:44:29 »
โดยลำพัง รถยนต์ขนาดเล็ก มันก็ประหยัดน้ำมันมากพออยู่แล้ว
ชนิดที่ไม่ต้องไปคิดติดก๊าซ อะไรทั้งสิ้น

ความจริงข้อนึงที่คนทั่วไปส่วนใหญ่ ซึ่งคิดจะซื้อรถยนต์ ไม่ค่อยทราบ หรือลืมคิดไปคือ
อยากจะเอาประหยัดอย่างเดียวเข้าว่า จนลืมไปเลยว่า เครื่องเล็กๆ แบกถังก๊าซเป็นภาระน้ำหนัก
พ่วงท้่ายไปด้วย จากเดิม รถที่เคยอืดอยู่แล้ว คราวนี้จะวิ่งออกไหมนั่น?
ยิ่งวิ่งไม่ออก คุณก็จะยิ่งต้องเหยียบเพิ่มขึ้น และนั่นก็ยิ่งกินค่าเชื้อเพลิงขึ้น ตามไปด้วย

เป็นคำถามที่อยากจะฝากไว้ให้กับหลายๆบ้าน ที่กำลังมองหารถยนตืคันแรกให้กับตัวเองว่า
เรามองแต่ความประหยัด กันจนลืมมองถึงความเหมาสมกันไปหรือเปล่า?

ยิ่งถ้าคุณกลัวแต่จะจ่ายค่าน้ำมันแพง
ก็ต้องถามดูก่อนว่า รายได้ รวมทั้งหมด เดือนละเท่าไหร่ หักค่ากินอยู่ แล้วเหลือเท่าไหร่
หักภาระหนี้สินต่างๆ เช่นผ่อนบ้าน ส่งประกันชีวิต มีเหลือเท่าไหร่ มีเงินเก็บไหม

คุณควรมีรายได้เดือนละ 20,000 บาท ปลายๆ - 30,000 บาท ต้นๆ เพื่อที่จะได้
ไม่มีปัญหาในการผ่อนส่งรถยนต์ ให้หมดเร็วๆ จะได้ไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยเยอะนัก

ประกันภัยชั้น 1 ปีละ 18,000 - 20,000 บาท เศษๆ แล้วแต่บริษัทใด

ถ้าพร้อม และมั่นใจแล้วว่า ผ่อนส่งไหว ในระดับเดือนละ 8 - 9,000 บาท เพื่อให้ผ่อนหมดเร็วหน่อย
และมั่นใจว่า มีเงินเติมน้ำมันรถ เดือนละราวๆ 5,000 บาท โดยประมาณ (สมมติว่า เติมน้ำมันสัปดาห์ละ 1 ครั้ง)
รถพวกนี้ เติมน้มันเต็มถังครั้งละ 1,000 กว่าบาทนิดหน่อย ถ้าถังน้ำมัน 45 ลิตร จะตกราวๆ 1,400 บาทเศษๆ
ต่อการเติมเต็มถัง 1 ครั้ง (ทุกวันนี้ ผมเติมน้ำมันครั้งละแค่ 500 บาทพอ ใช้เท่าที่จำเป็นต้องใช้)

มา เรามาเริ่มดูรถกัน!

----------------------

ถ้าคิดจะต้องขับรถเดินทางไกลอยู่บ่อยๆแล้ว ต้องถามตัวเองว่า ขับรถเร็ว หรือว่า
ชอบเร่งแซงบ่อยๆหรือไม่

ถ้าไม่ Almera ก็คงจะพอได้อยู่ แต่อย่าคาดหวังว่ารถจะดีมากมาย
คุณอาจต้องใช้สมาธิในการควบคุมรถ มากกว่าการขับรถทั่วไปนิดหน่อย
แต่พอกันกับควบคุมรถญี่ปุ่นรุ่นเก่าๆ เมื่อหลายสิบปีที่แล้ว มันแค่ วิ่งได้ ใช้งานได้
แต่อย่าคาดหวังจากมันมากนักครับ

แต่ถ้าใช่ มองหาคันอื่น ที่ไม่ใช่ Almera เถอะครับ

ส่วน Proton ผมคงตัดออกเป็นอันดับต้นๆ กับค่ายที่ผมยังเป็นห่วงเรื่องการดูแลลูกค้า
ด้วยศูนย์บริการของเขาอย่างนี้ ผมยังไม่ไว้ใจ และตัวรถรุ่นนี้เอง ผมก็เคยเขียนถึงขั้น ให้กลับไปทำรถมาใหม่
เมื่อ 3 ปีก่อน แต่เป็นรุ่น Gen 2 ที่สร้างขึ้นบนโครงสร้างวิศวกรรมร่วมกัน

ถ้าคุณคิดว่า มั่นใจแน่ๆ ว่าจะต้องติดก๊าซ อะไรสักอย่างแน่ๆ มีความพร้อมในการจ่ายเงินระดับซื้อ Almera รุ่นท็อปได้
และใช้งานรถ ในรูปแบบที่คุณกล่าวมาทั้งหมด....แถมยังไม่ต้องการความปวดกบาลใดๆทั้งสิ้นโดยไม่จำเป็น
จากทั้งตัวรถ หรือศูนย์บริการ (เราว่ากันที่ระดับมหภาค ในภาพรวมทั้งประเทศ)

คำตอบจะไปตกอยู่ที่ ตัวเลือกพื้นฐาน และ เบสิกที่สุด....

Toyota Vios รุ่นกลางๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 03:54:30 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถให้คันนึงครับ คิดไม่ตกซะที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 06:45:08 »
ขออนุญาตเสริมครับ ถ้าอยากได้ cng ลองดู  mitsubishi lancer cng 1.6 ,chevrolet aveo cng 1.6 ครับ แต่ lancer cng ขนาดรถจะใหญ่กว่าครับ เลยน่าสนใจ ถ้าไม่ได้รับสิทธิรถคันแรกก็น่าสนครับ (ผมไปงานมอเตอร์เอ็กโปปีที่แล้วเดินผ่านรถ aveo cng เซลล์ บอกว่าว่ารถคันนี้ได้เงินคืน 1 แสน ผมก็งงว่าไม่น่าเป็นไปได้ เซลล์ก็เฉลยว่า รัฐไม่ให้แต่เดี๋ยวผมแถมเอง อึอึ ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ ลองดูครับ) ส่วนโปรตอน persona ผมว่ามันสวยแต่ ในเมื่อเป็นรถนำเข้าอะไหล่บางตัวอาจจะช้าไปบ้างสักหน่อย ปัญหาอื่น ๆ ลองดูในคลับครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:45:28 »
อย่าลืมนะครับว่า CNG ราคากำลังจะลอยไปตามลมแล้วนะครับ
แพงขึ้นอีกมากอยู่ คำนวณดี ๆ ครับ

ถ้ายังอยากได้ก็ค่อยเดินหน้า
ผมว่า Almera ก็น่าสนใจครับ ขับไม่หวือหวา 100 แช่ ไม่น่ามีปัญหา
น่าจะประหยัดสุด ๆ ด้วย  ;D

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:46:02 »
เคยใช้รถ cng ครับ ปวดใจเวลาเติมมาก ลองสำรวจดูก่อน ถ้าไม่สามารถหาปั๊มเติมใกล้บ้าน หรือระหว่างทางที่เดินทางประจำ ในช่วงเวลาที่คุณสะดวก ผมไม่แนะนำ cng เลยครับ

ไม่เช่นนั้นท่านต้องกลับบ้านตี 1อย่างผม จะได้เติมสะดวก

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:54:47 »
ไปใช้ยี่ห้อเจ้าตลาดดีกว่าครับ ไม่ก็มวยรองก็ได้ ตัวเลือกทั้งสองผมว่าแลจะไม่เหมาะ

ยถ้าจะมาคบกับ cng วิ่งต่างจังหวัด หรือเวลาเติมรอครึ่งชั่วโมง เวลาเิติมก๊าซ ไปถึงปั๊มแ้ล้วก๊าซหมด วิ่งไปต่างจังหวัดไม่มีก๊าซ ผมว่าแลจะไม่เหมาะไปใหญ่

ผมเชียร์ vios city ครับ หรือ มวยรอง M2 Fiesta

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:56:21 »
ต่างจังหวัด ผมแนะ LPG ครับ
ถ้าคุณไปต่างจังหวัด ลองสังเกตปั๊ม NGV สิครับ บางครั้งต่อคิวก้นเป็นชั่วโมง บางครั้งก็มีป้ายว่าแก๊สหมด
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ ถ้าจะติดแก๊ส มองที่วีออสดีกว่า อัลมีรา
ส่วนโปรตอนส่วนตัว ผมไม่ชอบวัสดุภายในอะ มันดูก๊องแก๊งไงไม่รู้ การประกอบผมว่ายังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 13:15:54 »
ถ้า..
สุดท้ายราคา LPG กับ NGV ใกล้เึึคียงกันนะครับ
เลือกติดแก๊ส " LPG " ไปเลยครับ
ผมว่า VIOS น่าจะเหมาะสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 18:21:28 »
ใช้น้ำมันกันเถอะครับ ต่อไป ngv ขึ้นแล้วก้ไม่มีประโยช์ แล้วยิ่งวิ่งต่างจังหวัดด้วยนะ อย่าใช้เลยครับ ngv

ออฟไลน์ lulalby42933

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:15:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมเงินเดือน 5-6 หมื่นครับ ปีหน้าจะได้ 7-8 หมื่นครับ หักผ่อนบ้าน+เลี้ยงดูคุณพ่อและคุณแม่เดือนล่ะประมาณ 2 หมื่น ที่เหลือก็เก็บได้ครับ แต่ผมเพิ่งเริ่มทำงานได้ไม่นานจึงไม่มีเงินเก็บมากมาย อยากเหลือไว้ใช้ยามฉุกเฉินครับ
รถคันที่จะออกนี่ผมออกเองทั้งหมดครับ
ขับรถก็เน้นความปลอดภัยครับ เร่งแซงเฉพาะที่คิดว่าแซงแล้วจะปลอยภัยกว่าไม่แซง
ถ้าออก Vios ไปติด LPGเลย ผมไม่กล้าหน่ะครับ เสียดายประกันรถ 3 ปี เกิดเครื่องเป็นอะไรเสียดายเงินค่าซ่อมเครื่องครับ
อ่อ แล้วก็รถที่ผมจะเลือก ต้องมีความปลอยภัยขั้นต่ำ Air bag 2 ข้าง, ABS EBD BA, มี ESP TCS ได้ก็ดี
จริงๆตัวเลือกที่ลงตัวคือ Ford Fiesta แต่มันไม่ได้ลด 1 แสนอ่ะครับ (นโยบายนี้ทำให้ปวดหัวเอามากๆ) แถม Ford ก็ไม่ง้อลูกค้าเลย ดอกเบี้ยแพงมากๆ
อนึ่งที่เลือก proton ก็เพราะว่ามันดาวน์ได้ถูก 5% แถมผ่อน 5 ปีดอกก็แค่ 1.29% เองครับ spec รถดี(disk brake 4 ล้อ,ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ,ABS EBD BA,ช่วงล่าง lotus set ให้,มี cruise control,เบาะหนัง,cruise control,)แต่ติดว่ากลัวไม่ได้ใช้แก็สเท่านั้น
City ก็อยากได้แต่รอรถไม่ไหวจริงๆ และไม่ชอบบริษัทที่ไม่ง้อลูกค้าครับ
Mitsu กับ AVEO ก็เชย+เก่ามากๆๆๆ ซื้อแล้วเก่าเลย ไม่ต้องรอเวลาเก่า 55
M2 ก็ไม่กล้าเอาไปติด LPG เลยกลัวพังแล้วจะซวย
ส่วนแก็สถึงจะขึ้นยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันที่จะขึ้นมากๆอยู่
ขอถามอีกครั้งว่าถ้า NGV ที่ได้เติมบ้าง กับ Eco ที่ไม่ค่อยแตกต่างกับรถทั่วไปมาก(เพราะใช้ต่างจังหวดมากกว่า) กับ LPG ที่ต้องเสี่ยงไปติดและเสียประกันรถ 3 ปีแรกไป ตัวเลือกไหนที่คุ้มค่ากว่ากันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:26:03 »
หูย เงินเก็บแต่ละเดือนเยอะกว่าเงินเดือนผมซะอีก ผมว่ามีเงินระดับนี้สามารถเลือกรถที่ชอบได้เลยครับ แต่ถ้ายังไม่มีรถในดวงใจที่ชอบก็ควรเลือกที่ปลอดภัยเป็นหลัก แล้วก็ใช้งานอยู่ต่างจังหวัดต้องดูเรื่องศูนย์บริการด้วยว่าดีหรือเปล่าไม่เหมือนคนกรุงที่ถ้าศูนย์นี้ไม่ดีไปศูนย์อื่นก็ได้ อีกอย่างควรเลือกเป็นรถที่คนใช้เยอะๆก็ดี เวลาเสียตามที่อื่นๆช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

แนะนำ Vios ES, CITY, Lancer, Jazz, 2, Altis, Civic เป็นราก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น