ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ดีเซลตัวใหม่ captiva+cruze มีความคืบหน้าบ้างไหมครับ  (อ่าน 4801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ถึงตอนนี้น่าจะยืนยันว่าเป็น 2.0 ม้า 163-165 ได้แล้ว ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
ตอนนี้รถเริ่มส่งถึงดีเลอร์แล้วครับ สามารถดูได้ที่ศูนย์บริการใกล้บ้าน(ที่น้ำท่วมไม่ถึง....! ไม่รู้มีบางรึเปล่า)

รีวิวคร่าวๆ ครับ เครื่องรหัสเดิม แต่..... ฝาสูบเป็นแบบDOHC , หัวฉีดชุดใหม่ , ในรอบเดินเบาเสียงเงียบกว่าเดิมชัดเจนมาก

พอเร่งเครื่องรอบสูงๆ อันนี้ต้องดูเลยครับ "เสียงรอบเครื่องดังและขึ้นเร็วเหมือนเครื่องเบนซิน" เลยครับ

แต่ด้วยความที่เป็นดีเซล รอบเครื่องจึงทำงานที่รอบไม่สูงมาก ประมาณ 3,500-4,000 รอบ/นาที

รุ่นเครื่องยนต์ดีเซลใหม่นี้ จับคู่กับเกียร์ AT6 จังหวะ ชุดเดียวกับในรุ่นเบนซิน อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย(จับตามความรู้สึก)

ขอเดาลวกๆ ว่าคงเด่นขึ้นที่การขับขี่และความประหยัด

**** ขอสรุปคร่าวๆ เท่าที่ได้สัมผัส****

ราคาที่สูงขึ้น(ส่วนลดของแถมน้อยลงกว่ารุ่นเบนซิน ด้วย) ผมว่าคุณภาพการขับขี่อาจต่างกันไม่มากเท่าไหร (ระหว่าง "เบนซินใหม่กับดีเซลใหม่")

ถ้าออกตัวจากจุดหยุดนึ่งทิ้งกันไม่น่าเกิน 2 เสาไฟฟ้า ความเร็วปลายใกล้เคียงกันเมื่อเทียบ รอบ/อัตราทด

เครื่องเบนซิน อนาคตอาจหนีไปติด LPG/NGV ได้

สวัสดีครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ตอนนี้ตัวดีเซลเครื่องใหม่ราคาออกมาแล้วครับ
ที่เห็นๆ คือ 2.0 ไม่รู้บล็อคใหม่หรือเก่า เดี๋ยวต้องรอดู Review พี่จิมมี่หรือนักเลงรถกระบะ หรือไปดูเองจริงๆ อีกทีครับ
เท่าที่ดูราคาแล้ว ขึ้นไม่เยอะจากตัวเดิม แต่แอบแตะระดับแพงแล้วเหมือนกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ตอนนี้ตัวดีเซลเครื่องใหม่ราคาออกมาแล้วครับ
ที่เห็นๆ คือ 2.0 ไม่รู้บล็อคใหม่หรือเก่า เดี๋ยวต้องรอดู Review พี่จิมมี่หรือนักเลงรถกระบะ หรือไปดูเองจริงๆ อีกทีครับ
เท่าที่ดูราคาแล้ว ขึ้นไม่เยอะจากตัวเดิม แต่แอบแตะระดับแพงแล้วเหมือนกันครับ

ผมกำลังสนใจเรื่องการทำราคาอยู่เหมือนกันครับ
เพราะเดี๋ยวปีหน้าจะมี Triblazer มา ราคาจะอยู่ในช่วงไหน
เป็นไปได้ไหมว่าดัน Cap ขึ้นหน่อย จะได้วางราคา Triblazer มาแข่งกับ Fortuner หรือ Pajero ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic