ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องซื้อรถตู้สำหรับครอบครับใหญ่ครับ  (อ่าน 7273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
คือผมกำลังเลือกรถให้ครอบครัวที่ตอนนี้มีผู้ใหญ่ 5 เด็ก 1 และผมกำลังมองหารถตู้เพื่อเอาไว้ใช้เดินทางเวลาทุกคนโดยมีเงื่อนไขว่า แถวที่ 3 สามารถใช้เดินทางไกลได้ และเมื่อนั่ง 3 แถวยังต้องมีที่เหลือใส่ถุงกอล์ฟ 2-3 ถุง พร้อมกระเป๋าเสื้อผ้าอีกนิดหน่อย คงเป็นมือสองเพราะงบอยู่แถวๆ ไม่เกิน 1 ล้าน เรื่องซ่อมเข้าใจว่าต้องมีแน่สำหรับรถเก่าแต่ว่าอยากให้ซ่อมแล้วหาย และไม่จุกจิก (กลัวเอาครอบครับไปติดอยู่กลางทางครับ)

ที่ดูๆ อยู่มี Vito เก่า Estima เก่า Grandvia หรือไม่ก็ H1

รบกวนขอคำแนะนำ รวมข้อดี ข้อเสีย ของสามรุ่นนี้ หรือรุ่นอื่นๆ ที่น่าสนใจด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 16:16:39 โดย NightKnight »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ประมาณล้านผมว่าจบที่H1ดีกว่่าครับ ได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ ventury ครับ กว้างใช้ได้เลย option ที่ให้มาครบครัน
แต่ต้องทำใจกับ อัตราสิ้นเปลืองกับเรื่องเครื่องยนต์
ความเร็วต้นค่อนข้างจะอืดครับ และกินน้ำมันมากแต่ผมเอาไปติดแก๊สก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ
โดยส่วนตัวถ้ารับได้กับสองข้อข้างบน ผมว่า คุ้ม ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
H-1 มือ1 ราคาล้านต้นๆ น่าสนใจกว่าเยอะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ CookiE

ตอนนี้ใช้ เวลฟายรับส่งอาม่านะครับ ถ้าไม่ติดแบรนด์ผมว่า H1 ดีกว่าอีก เวลฟายวิ่งบนบูรพาวิถีขับประมาณ 120 ก็โหวง ๆ ละ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
็H-1 อีกเสียงครับ
ได้รถใหม่ ไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องการซ่อมเลย
แถมชื่อฮุนไดก็ไม่เคยได้ยินเรื่องบ่นศูนย์บริการเลยนะ ตั้งแต่เข้ามาทำตลาดใหม่อีกรอบเนี่ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

NgoH

• บุคคลทั่วไป
h1

gunz13096

ผมไม่ได้เค้าข้างใคร com muter ดีที่สุด

Tern vtec

commuter แต่งข้างในใหม่ดีๆๆ หรูมากน่ะคับไม่ก้อ ventury ส่วน h1 ญาติผมเคยซื้อมาวิ่งประมาณหมื่นกว่าโลเกียหอนดังมากคับ
แต่ก็อยุในประกันเปลี่ยนใหม่ก็ไม่มีปํญหาอะไร  ส่วนตัวผมว่าเล่น toyota ดีกว่าคับทนดี

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
H-1 ซิครับ
ราคารถกับออฟชั่นที่ได้
คุ้มราคา
เครื่องยนต์แรง แต่ไม่ได้ซดอะไรมาก ช่วงล่างดีมากกกกกกกกกก
ต้องไปลองขับดู แล้วจะติดใจครับ

earth_e60

Re: ปรึกษาเรื่องซื้อรถตู้สำหรับครอบครับใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 13:40:34 »
H1 ครับ เครื่องแรงมาก ผมขับสนุกมาก วิ่งปลายถึง 182 แนะ

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่องซื้อรถตู้สำหรับครอบครับใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 13:48:19 »
ใช้  H1  อยู่ เร่งแซงดี วงเลี้ยวแคบดี กินน้ำมันประมาณ 8 กม./ลิตร บรรทุกคน บรรทุกของ ดี ใส่สเกิตแล้วหล่อ แต่ติดบ่อยๆ จะมีคนมองหรือถามบ่อยมาก  แนะนำว่าถ้าชอบความเป็นส่วนตัวอย่าซื้อ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 14:36:15 »
ขอบคุณครับ H1 เสียงตอบรับดีเกินคาด จริงๆ ทีแรกคันนี้ไม่ได้อยู่ใน list เลย เพราะที่บ้านชอบ Toyota กับ Benz มากกว่า ยังรออ่านความเห็นเพิ่มเติมนะครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

NUTTY LFC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 15:53:04 »
H1 เป็นคำตอบสุดท้ายครับแต่นั่งเต็มรถแล้วใส่ถุงกอร์ฟ3ถุง+กระเป๋าอีกผมว่าไม่น่าจะได้ถ้าไม่เอาขึ้นหลังคา ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 15:56:18 »
ผมใช้ H-1 อยู่ครับ เครื่องแรงจริง อัตราเร่ง ผมว่า พอๆกะ Fortuner ครับ อาจจะด้อยกว่าเล็กน้อยเท่านั้น มีโหมด+- ให้ด้วย
ขับเร็วๆ ก็นิ่งอยู่นะ

ผมไปปากช่องนั่งกัน 7 คน พร้อมสัมภาระ กินประมาน 10 โลลิตรครับ เฉลี่ยทั้งทริปนะ

ถ้าทำเบาะเหลือ 3 แถว จะเหลือที่กว้างเลยหล่ะครับ เบาะแถว 2 ทำเป็นเบาะ VIP แน่นอนว่าเหลือที่ข้างหลังไส่ถุงกอล์ฟ
วางแนวตั้งได้เลยด้วย ซึ่งถ้ากะว่าจะซื้อมาเปลี่ยนเบาะ เล่นตัวรองทอปก็พอครับ แล้วไปติดจอเอาทีหลังก็ได้
เพราะตัวทอป เป็นเบาะหนังมาจากโรงงาน ยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว

Grandvia ผมว่า ต้องคำนึงเรื่องค่าน้ำมันอีก ท่าทางจะซด นอกจากติดแก๊สครับ

Vito ตัวเก่า รถเกือบ 10 ปี ต้องลองดูเรื่องค่าซ่อมบำรุงด้วยนะครับ
รถตู้เครื่องเบนซินนี่ ยังไงก็ซดน้ำมันแน่นอน

แต่ถ้าคิดว่าเล่นรถเก่าคุ้มกว่า ตรงไหนเสียก็ซ่อมใหญ่รอบเดียวให้จบไปเลย แล้วก็ใช้ยาวๆได้ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 16:36:56 »
vito คงเปนตัว W639 ตัวใหม่แล้วมั้งครับ มีมือสอง ต่ำล้านนิดๆ หรือล้านหน่อยๆ
ตัวเก่าขับหน้าคงไม่ค่อยมีคนกล้าเสี่ยงเนอะ

H1 คานแข็งทั้งแท่ง ด้านหลัง มันไม่ติดนิสัยกระบะมาด้วยเหรอครับ วานผู้รู้บอกหน่อย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 17:18:24 »
H-1 มันพัฒนาจากพื้นฐานเก๋งไม่ใช่หรือครับ
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 17:22:21 »
ล้านกว่า เอา H1 เถอะครับ ได้รถใหม่

Estima ถ้าซื้อก็แปลว่า เราซื้อรถมือสอง แต่ได้รถคันเล็กว่า H1
Granvia เก่าแล้วครับ แต่ข้อดีอย่างเดียวที่ผมพอนึกออกคือ อะไหล่หลายๆ ชิ้นใช้ร่วมกับ Hiace หัวจรวดได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 19:24:32 »
เรียงตามความน่าใช้ของผมนะครับ
1.H1
2.Estima 
3.Alphard 
4.Granvia 
5.Vito

ถ้าเน้นหรูไปหา 2. , 3. , 4. เลยครับ  แต่คุ้มค่านั้น 1.   

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:15:03 »
นึกว่าใหญ่ขนาด 8คนขึ้นไป แต่ยังไงก็คิดว่า H1 เหมาะครับ