ผู้เขียน หัวข้อ: "ฮอนด้า" เล็งปิดโรงงานรถยนต์ในไทยอย่างน้อย 6 เดือน  (อ่าน 10229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ที่มา : http://manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000138199

เอเจนซี - ฮอนด้า มอเตอร์ โค มีแผนปิดโรงงานประกอบรถยนต์ในไทยอย่างน้อย 6 เดือน หลังได้รับความเสียหายหนักจากอุทกภัย ซึ่งจะส่งผลให้ยอดการผลิตรถยนต์ในปีนี้ลดลงราว 3 เปอร์เซ็นต์ หนังสือพิมพ์ธุรกิจรายวัน นิกเกอิ รายงานวันนี้(30)

ฮอนด้า ซึ่งเป็นผู้ผลิตรถยนต์อันดับ 3 ของญี่ปุ่น สั่งระงับการผลิตที่โรงงานในไทยมานานหลายสัปดาห์ โดยยังไม่มีแนวโน้มว่าจะกลับมาผลิตสินค้าได้ดังเดิม

ทั้งนี้ บริษัทคาดว่า เครื่องจักรที่จมอยู่ใต้น้ำจะได้รับความเสียหายและต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ผู้บริหารฮอนด้าเผยต่อนิกเกอิ

ฮอนด้าเป็นผู้ผลิตรถยนต์ญี่ปุ่นเพียงรายเดียวที่โรงงานในไทยได้รับผลกระทบโดยตรงจากน้ำท่วม ซึ่งการสั่งปิดโรงงานถึงครึ่งปีจะทำให้ยอดผลิตลดลงกว่า 100,000 คัน

รายงานผลประกอบการของฮอนด้าในไตรมาสที่ 2 ซึ่งเผยแพร่เมื่อวันจันทร์(24)ที่ผ่านมาพบว่า ผลกำไรคาดการณ์ของบริษัทลดลงถึง 61 เปอร์เซ็นต์

ปัญหาขาดแคลนชิ้นส่วนรถยนต์หลังเกิดจากภัยพิบัติสึนามิเมื่อเดือนมีนาคม ส่งผลกระทบต่อฮอนด้ายาวนานกว่าผู้ผลิตรถยนต์รายอื่นๆ และอุทกภัยที่ทำให้โรงงานฮอนด้าในไทยต้องจมอยู่ใต้กระแสน้ำก็ยิ่งเป็นการซ้ำเติมอนาคตของฮอนด้าให้ย่ำแย่ลงไปอีก

แล้วเราจะรอวันที่ Honda กลับมา

ออฟไลน์ balliblue

กรรม แล้ว civic 2012 กับ CRV ละครับ จะทำไง รวมทั้งการผลิตรถรุ่นอื่นๆอีก  เป็นกำลังใจให้ honda ครับ กลับมาครองตลาดและผลิตได้ไวๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทีนี้ ฮอนด้าจะไม่รถขายไปถึง 6 เดือนหรือเปล่าเนี่ย
ดีไม่ดี ขอถอนตัวจาก Motor Expo แหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เป็นกำลังใจให้ Honda และผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกๆคนคับ (รวมถึงตัวผมเองด้วย)

ออฟไลน์ shando

ที่แน่ๆBrioช้ำหนักแน่ๆ เปิดตัวมาคนไม่ค่อยสนใจอยู่แล้ว หายไป6เดือนคนคงลืมไปเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้านับจาก ตุลาคม ไปอีก 6 เดือน ก็คือ เดือน มีนาคม...

ก็ไม่นานนะ...

ผมเชื่อว่า ด้วยความร่วมมือร่วมใจกันของทุกฝ่าย
นับจากนี้ ภายใน 6 เดือน Honda จะพร้อมสำหรับการกลับมาผลิตใหม่อีกครั้ง

สิ่งสำคัญที่สุดที่ Honda ควรจะต้องทำตอนนี้ ควบคู่ไปกับการเข้าฟื้นฟูโรงงานโรจนะ
นั่นคือ เตรียมชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆ ให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ นั่นละ แหล่งรายได้ของฮอนด้า ในยามยากที่ดีที่สุดแน่ๆ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เป็นกำลังใจให้ Honda ครับ ขอให้กลับมาผลิตได้ไวๆครับ ;)

ปล. วันนี้ไปเจอคำแถลงการณ์(ควรเรียกอย่างนี้หรือเปล่า ???)ของ Honda ในหนังสือพิมพ์มาครับ คลิ้กเข้าไปอ่านในรูปใด้เลยครับ :)
ผมอ่านแล้วซึ้งมากๆ :'(

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
แล้ว civic2012 จะเลื่อนไปนานมั้ยครับ

ออฟไลน์ Zx-III

civic ถ้าให้เดาอาจเลื่อนไปมอเตอร์โชว์ต้นปี55เลย ว่าแต่hyudai บอกจะเปิดตัวข่าวเงียบไปเลยelentra

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นี่แหละ! ออกมาลงโฆษณาแบบนี้แหละ!! เยี่ยม นี่คือ ชุดที่ 1

หลังจากนี้ ขอแบบกินใจ สักชุดนึง...เป็นแคมเปญ บอกเล่าถึงความพยายามในการฟื้นฟู

เดือนละ 1 ชุด งบไม่ต้องเตรียมถ่ายทำ ทำแบบ Live Cam บันทึกสด ไป

ต้องแบบนี้!!!

----------------------------------

คุณ Winnie ครับ  ขออนุญาตนำรูปมาใช้ประกอบบทความที่จะโพสต์ลงเว็บ ได้ไหมครับ?

ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 19:20:58 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สู้ๆ ครับ

ถึงจะไม่ใช่สาวก Honda แต่ก็ขอคารวะที่ท่านยังรักษาธุรกิจของท่านในเมืองของเราต่อไปครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับพี่ ;)

ส่วนโฆษณาชิ้นนี้ถ้าใครอยากดู มีอยู่ในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันนี้ ตรงหน้าปกเขียนวันจันทร์ที่ 31 ครับ
คิดว่าพรุ่งนี้อาจจะมีลงหนังสือพิมพ์เล่มอื่นด้วยครับ :)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
แต่รถตัวใหม่ ๆ จะเลื่อนไหมล่ะเนี่ย งวดนี้เห็นใจฮอนด้ามาก ได้ผลกระทบจากซึนามิ มาทีและเจอน้ำท่วมอีก ขอให้ฟื้นไว ๆ ครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
กลัวปีหน้าเปิดโรงงาน แล้วไม่กี่เดือนน้ำท่วมอีกจะแย่ น่าเห็นใจ แม่จะซื้อjazz พอดีกลัวเลยใช่สิทธิ1แสน

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
แม้ Honda จะวิกฤตขนาดไหน ก็ยังไม่ลืมจะบริจาคที่น้องชาวไทยอีก 100ล้านบาท (อ้างอิงจากเว็ป Honda.co.th เองนะครับ) ให้สภากาชาิด

ไงก็ขอให้กลับมาได้ก่อนกำหนดนะครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ mothsan

แม้ Honda จะวิกฤตขนาดไหน ก็ยังไม่ลืมจะบริจาคที่น้องชาวไทยอีก 100ล้านบาท (อ้างอิงจากเว็ป Honda.co.th เองนะครับ) ให้สภากาชาิด

ไงก็ขอให้กลับมาได้ก่อนกำหนดนะครับผม
เพิ่มเติมครับ ได้ข่าวว่าบริจาคเครื่องเรือ และเครื่องปั่นไฟด้วยครับ

ออฟไลน์ Terng

เอ่อ..ไอ้ที่ลงหนังสือพิมพ์ถึงมันจะ PR หรือว่าผมอาจจะมึนเบียร์ที่กำลังซดอยู่ตอนนี้ก็ตาม แต่อ่านแล้วซึ้งน้ำตาซึมแบบเบาๆเลยทีเดียว เป็นกำลังใจให้ฮอนด้าเช่นกันครับ และถ้ามีโอกาสจะอุดหนุนสักคันในอนาคตเนาะ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Mr.P

• **
ขอร้องเถอะครับ Honda

ย้ายโรงงานไปจังหวัดอื่นเถอะครับ
อยุธยา พื้นที่เป็นแอ่งกระทะ

ถ้าฟื้นฟูโรงงานได้ แต่เจอน้ำท่วมทุกปี
ไม่ดีในระยะยาวแน่ๆครับ

ออฟไลน์ RaKuRa

• **
เป็นกำลังใจให้ Honda ครับ ขอให้กลับมาผลิตได้ไวๆครับ ;)

ปล. วันนี้ไปเจอคำแถลงการณ์(ควรเรียกอย่างนี้หรือเปล่า ???)ของ Honda ในหนังสือพิมพ์มาครับ คลิ้กเข้าไปอ่านในรูปใด้เลยครับ :)

+100 เลย สู้ต่อไปคับเอาใจช่วย

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *

ต้องขออนุญาติทุกๆคนนะครับว่า "ไม่มีเจตนาทำให้บรรยากาศการซาบซึ้งกับฮอนด้า" เสียนะครับ

แต่อยากจะแสดงมุมมองของคนที่เป็นพนักงานของดีลเล่อร์รถฮอนด้าแห่งหนึ่งน่ะครับ

ผมอ่านเอกสารดังกล่าวของฮอนด้าแล้วรู้สึก"แย่"มากๆครับ...

ผมรู้สึกว่าทำไมฮอนด้าอุ้มเฉพาะพนักงานตนเอง (ทั้งๆที่หลายๆคนไม่ต้องทำงาน แต่มีรายได้เพราบริษัทจ่ายให้)

แต่กลับบอกให้ดีลเล่อร์ดูแลลูกค้าตามเดิม (โดยที่ไม่ได้พูดถึงการดูแลเลยว่าถ้าเค้าขายรถไม่ได้ พนักงาน(ขาย)หลายๆคนอาจต้องขาดรายได้มากมาย)

เคยห่วงบ้างมั้ยว่า เค้าจะอยู่อย่างไร?

หรือคิดว่าพนักงาน(ขาย) ใครเป็นก็ได้ ไม่สำคัญ อยู่ไม่ได้ก็ออกไปขายยี่ห้ออื่นสิ...

สรุป ผมว่าฮอนด้าออกโฆษณาชุดนี้มา พูด"เอาดีเข้าตัว"เกินไปครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แล้วในช่วงนี้และระหว่าง 6 เดือนที่ทำการฟื้นฟู

ฮอนด้าจะเอารถที่ไหนขายนะครับ

นำเข้าจากอินโด มาเลย์ ฟิลิปปินส์หรือเปล่าครับ ;)

แล้วในช่วงนี้และระหว่าง 6 เดือนที่ทำการฟื้นฟู

นำเข้าจากอินโด มาเลย์ ฟิลิปปินส์หรือเปล่าครับ ;)

เห็นมีข่าวว่าจะยื่นเรื่องไปที่รัฐบาลเพื่อขอนำเข้ารถประกอบเสร็จจากต่างประเทศเข้ามาขายนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เป็นกำลังใจให้ทุกๆฝ่ายของ Honda เพื่อฝ่าฟันอุปสรรคใหญ่ครั้งนี้ต่อไปครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *

เห็นมีข่าวว่าจะยื่นเรื่องไปที่รัฐบาลเพื่อขอนำเข้ารถประกอบเสร็จจากต่างประเทศเข้ามาขายนะครับ

ยังไงขอที่มาของข่าวทีได้มั้ยครับ เพราะฮอนด้าเองยังไม่มีอะไรแจ้งมาทางดีลเล่อร์เลยน่ะครับ

จะได้คิดวิธีแก้ปัญหากันต่อไปครับ

แต่เท่าที่ทราบชิ้นส่วนรถรุ่นที่ผลิตขายในไทย ส่วนใหญ่ฮอนด้าใช้ maker ที่อยู่ในนิคมฯโรจนะ นะครับ

อย่างนี้ผมคิดว่าโรงงานที่ต่างประเทศ(ภูมิภาคใกล้เคียง ที่อยู่ในกลุ่มอาฟต้า ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า)
ก็น่าจะขาดชิ้นส่วนเช่นกันนะครับ

อย่างในมาเลเซียก็เพิ่งปิดโรงงานไปนี่ครับ

ยังไงขอแหล่งข่าวนิดนึงนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gaga

• **
สู้ ๆ คับ

ยังไงขอที่มาของข่าวทีได้มั้ยครับ เพราะฮอนด้าเองยังไม่มีอะไรแจ้งมาทางดีลเล่อร์เลยน่ะครับ

จะได้คิดวิธีแก้ปัญหากันต่อไปครับ

แต่เท่าที่ทราบชิ้นส่วนรถรุ่นที่ผลิตขายในไทย ส่วนใหญ่ฮอนด้าใช้ maker ที่อยู่ในนิคมฯโรจนะ นะครับ

อย่างนี้ผมคิดว่าโรงงานที่ต่างประเทศ(ภูมิภาคใกล้เคียง ที่อยู่ในกลุ่มอาฟต้า ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า)
ก็น่าจะขาดชิ้นส่วนเช่นกันนะครับ

อย่างในมาเลเซียก็เพิ่งปิดโรงงานไปนี่ครับ

ยังไงขอแหล่งข่าวนิดนึงนะครับ

ขอบคุณครับ

เคยเห็นแว๊บๆอยู่อะครับ

แต่จำไม่ได้แล้วว่าเว็บไหน

ขออโทษนะครับ