ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอีก 5ปี ซื้อสวิฟ เกียร์ธรรมดา มือสอง คุ้มไหมครับ  (อ่าน 6607 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
คือผมกำลังคิดว่า อีก 5 ปีจะหาซื้อ สวิฟ มือสองเกียร์ธรรมดา  คิดว่าจะคุ้มไหมครับสำหรับใช้ต่ออีกซัก2ปี เพราะตอนนี้เกียร์ธรรมดาไม่ออกและไม่ทันโครงการรถคันแรก

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าซื้อก็ซื้อใหม่เลยครับรออีก 5 ปี ยังไงก็ต้องมีค่าซ่อมบำรุงประกันตัวรถก็หมดไปแล้ว
โครงการรถยนต์คันแรกถ้าจำไม่ผิดได้ไม่เกิน 7 หมื่นสำหรับ Swift ผมว่ามีค่าเท่ากันครับ
ซื้อตอนนี้ก็ได้รถใหม่เลยซ่อมบำรุงรถใหม่แทบจะไม่มีอะไรเลยน้ำมันเครื่องอย่างเดียวหลักๆ
แต่เอารถ 5 ปี มาใช้ต่อส่วนต่าง 7 หมื่น ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับว่าแต่ทำไมอยากได้เกียร์ธรรมดาละครับ ;D
สงสัยจะอยากมัน

ออฟไลน์ YenChar

อีก 5 ปี
หารถ 1.5 มือสอง เกียรธรรมดา ดีกว่าครับ
ราคาไม่ต่่างกัน เอาไปติดแก๊ส ใช้ต่อได้อีก 4-5 ปี

ลองคิดว่า ถ้าอีก 5 ปี
คุณหาวีออสมือสองปี 2011 เอาไปติดแก๊ส ใช้ต่อได้อีกหลายปีครับ

ถ้าซื้อก็ซื้อใหม่เลยครับรออีก 5 ปี ยังไงก็ต้องมีค่าซ่อมบำรุงประกันตัวรถก็หมดไปแล้ว
โครงการรถยนต์คันแรกถ้าจำไม่ผิดได้ไม่เกิน 7 หมื่นสำหรับ Swift ผมว่ามีค่าเท่ากันครับ
ซื้อตอนนี้ก็ได้รถใหม่เลยซ่อมบำรุงรถใหม่แทบจะไม่มีอะไรเลยน้ำมันเครื่องอย่างเดียวหลักๆ
แต่เอารถ 5 ปี มาใช้ต่อส่วนต่าง 7 หมื่น ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับว่าแต่ทำไมอยากได้เกียร์ธรรมดาละครับ ;D
สงสัยจะอยากมัน
ทุกวันนี้ผมขับรถเกียร์ธรรมดา  เคยไปขับเกียร์ออโต แล้วมันก็สบายแต่ไม่สนุกครับ  ผมอยู่เชียงใหม่ เวลาขับรถไปพะเยา ไปฝาง ทางโค้งและขึ้นเขา เกียร์ออโต ขับแล้วไม่สนุก ต้องแตะเบรกบ่อย แต่เกียร์ธรรมดา เปลี่ยนเกียร์ต่ำแล้เข้าโค้ง หรือขึ้นเขา รู้สึกมั่นใจกว่า(มันกว่าด้วย อิอิ)
อีกอย่าง สวิฟเกียร์ธรรมดากว่าจะออกก็ปลายปี ไม่ทันโครงการรถคันแรกแน่
ที่สำคัญผมจองมิราจไปแล้ว ด้วย คงไม่กลับมาเปลี่ยนจองสวิฟอีก เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาไม่ทันโครงการแน่ครับ
แต่ใจก็อยากลองสัมผัสสวิฟดู เลยคิดว่ารอเป็นมือสอง ก็คงไม่สาย(หรือว่ารถมันเก่าแล้วเก่าเลย ค่าบำรุงรักษาบานเหมืนอพวกรถยุโรป)

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าอย่างนั้นก็ตามที่คิดไว้ได้เลยครับนึกว่าจะซื้อเพราะรถคันแรกนะครับ
ถ้าอย่างนั้นถึงตอนนั้นค่อยว่ากันครับอาจจะมีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่าแล้วก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อวีออสเกียร์ธรรมดา มาติดแก็ส ;D

ออฟไลน์ H3T

ดีครับ เห็นด้วย หาแพหน้า swift sport มาลง ยังไงก็เอาแค่โครงรถอยู่แล้ว ซื้อมือสองแล้วเอามาแต่งคุ้มครับ

ออฟไลน์ beerrl

คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ราคามือสอง ณ เวลานั้นครับว่าเท่าไหร่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
มาชี้ทางให้เผื่ออนาคต ใครมีโครงการขยับขยายให้น้องสวิฟได้ออกกำลังกายได้มากกว่าเดิมครับ

สวิฟอีโค    เครื่อง 1.2 ( K12B ) เกียร์ธรรมดา 5 สปีด        67 kW /6,000 rpm 118 N・m /4,800 rpm
สวิฟสปอร์ตเครื่อง 1.6 ( M16A ) เกียร์ธรรมดา 6 สปีด     100 kW /6,900 rpm 160 N・m /4,400 rpm

ที่ไทยมีเครื่อง1.6ของ SX4  ( M16A ) ประจำการอยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าจุดยึดเครื่องต่างกับ เครื่อง1.2ขนาดไหน
ที่จะบอกคือถึงเวลานั้นแล้ว ( 5 ปีต่อจากนี้ ) ซื้อมือสองมา ใครสนใจความแรง อะไหล่เครื่องศูนย์แท้ ไทยมีให้แน่นอน
... ส่วนเกียรธรรมดา 6 สปีดนี่ไม่รู้ค้าบ สงสัยต้องจากญ๊่ปุ่นอย่างเดียว แต่คงพังยากน่าดู

แต่รับรองว่าเครื่องนี้ใช้ได้ชัวร์ จัดไปเลยวัยรุ่น !!!

ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับ

มาชี้ทางให้เผื่ออนาคต ใครมีโครงการขยับขยายให้น้องสวิฟได้ออกกำลังกายได้มากกว่าเดิมครับ

สวิฟอีโค    เครื่อง 1.2 ( K12B ) เกียร์ธรรมดา 5 สปีด        67 kW /6,000 rpm 118 N・m /4,800 rpm
สวิฟสปอร์ตเครื่อง 1.6 ( M16A ) เกียร์ธรรมดา 6 สปีด     100 kW /6,900 rpm 160 N・m /4,400 rpm

ที่ไทยมีเครื่อง1.6ของ SX4  ( M16A ) ประจำการอยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าจุดยึดเครื่องต่างกับ เครื่อง1.2ขนาดไหน
ที่จะบอกคือถึงเวลานั้นแล้ว ( 5 ปีต่อจากนี้ ) ซื้อมือสองมา ใครสนใจความแรง อะไหล่เครื่องศูนย์แท้ ไทยมีให้แน่นอน
... ส่วนเกียรธรรมดา 6 สปีดนี่ไม่รู้ค้าบ สงสัยต้องจากญ๊่ปุ่นอย่างเดียว แต่คงพังยากน่าดู

แต่รับรองว่าเครื่องนี้ใช้ได้ชัวร์ จัดไปเลยวัยรุ่น !!!

ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับ
อาย ยะ  น่าในเข้าไปใหญ่  ถ้ายังอยู่ในใจอีก5ปี เจอกันหรือ4ปีก้ได้ อะ