ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม คุณแพน เกี่ยวกับ z32 300zx  (อ่าน 17464 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpooo

• Newbie
  • *
ถาม คุณแพน เกี่ยวกับ z32 300zx
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:33:24 »
คือผมเห็น 300zx ในตลาดตอนนี้ ราคาไม่แพง อยากถามว่าที่มีๆๆอยู่นี่มันมีกี่รุ่นครับ  ที่ผมทราบคร่าวๆ คือ 2 ที่นั่ง กับ 4 ที่นั่ง  เครื่องโบ กับเครื่องไม่โบ

ถ้าจะหามาเล่นสักคันเลือกรุ่นไหนดีที่น่าทำเก็บ  แล้วต้องเลือกดูยังไงครับ  อะไหล่ เค้าว่าหายาก ห้องเครื่องแน่น เซอร์วิสลำบาก เป็นจริงอย่างที่เค้าว่ากันไหมครับ

แล้วเรื่องการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอโทดนะครับถามเยอะมาก พี่ๆท่านใดเคยใช้อยู่รวมตอบคำถามด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถาม คุณแพน เกี่ยวกับ z32 300zx
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:44:10 »
รถรุ่นนี้เป็นหนึ่งในรถที่ผมอยากครอบครองมาตลอดแต่คงได้แต่ฝัน

มันมีตัวถัง 3 แบบที่พอหาได้ในไทยคือ
1. 2 ที่นั่งตัวสั้นพอๆกับ Honda City
2. 4 ที่นั่ง ตัวจะยาวน้อง Honda Accord เก่าๆ
3. 2 ที่นั่งเปิดประทุน

มีเครื่องยนต์ 2 แบบ
1. VG30DE 222 แรงม้า
2. VG30DETT เทอร์โบ Garrett T25โข่งเล็ก 2 ลูก 280 แรงม้า

มีเกียร์ 2 แบบคือ ธรรมดา 5 สปีดและ Auto 4 สปีด

และเท่าที่จำได้ รถรุ่นนี้จะมีไมเนอร์เชนจ์รอบใหญ่ครั้งนึงคือประมาณปี 1998
ซึ่งกันชนหน้า ไฟท้าย ลายล้อ ภายในจะเปลี่ยน แต่รถที่ขายในไทยเกือบจะทั้งหมด
จะเป็นโฉม 1989-1997 และสลับหรือเปลี่ยนพาร์ทใส่เอา

อะไหล่หายากมั้ย? ผมไม่เคยเดินหาเองแต่คนใช้ Z บอกว่าตอนนี้แทบตบแย่งอะไหล่กัน

ห้องเครื่องเซอร์วิสลำบาก จริง เพราะเป็น V บานๆในห้องเครื่องแคบๆ
ที่ห้องเครื่องมันแคบเพราะตอนออกแบบรถน่ะ Nissan Design Team เขาต้องการให้มัน
มีลักษณะหน้าอูมสั้นเหมือนพวกรถอิตาลีเครื่องวางกลาง ทำไปทำมาก็ไม่ได้สั้น
แต่ก็ไม่ยาว พอมีอินเตอร์คูลเลอร์คู่ เทอร์โบคู่ การเดินท่อบริเวณหน้าเครื่องก็เต็มไปหมด

เวลารถมาทำที่บ้านเพื่อนผม เปิดกระโปรง 300ZX กับเปิดกระโปรง R32 นี่คนละอารมณ์กัน
R32 น่าล้วงกว่ามาก

เครื่อง VG มีจุดอ่อนที่เทอร์โบ ของเดิมโรงงานบูสท์มาราว 0.7บาร์ คุณขยับเป็น 1 บาร์ได้
แต่ถ้าเกินกว่านั้นแกนพังครับ ปัญหาเซรามิกเทอร์โบเหมือนกับเทอร์โบของพวก RB20DET
ปะเก็นฝาสูบชอบแหกเวลาบูสท์เยอะ แหกทีงานเข้าชุดใหญ่

นอกนั้นบ้างก็บอกว่าบูชปีกนกหน้าพังไว แต่คนที่ใช้อยู่เขาก็บอกพังตามอายุ ไม่ได้รู้สึกว่าไวอะไรไปกว่า
รถสปอร์ตคันอื่นๆ

การขับขี่ อันนี้ถ้าเป็นรถเดิมช่วงล่างเดิม สเป็คสยามกลการ ก็เหมือนกับสปอร์ตญี่ปุ่นทั่วไปในยุคนั้น
แต่ความแข็งของช่วงล่างจะน้อยกว่า 350Z คนทั่วไปจะรับมันได้ครับ แต่พวกตีนโหดขอเปลี่ยนโช้คดีกว่า
เกียร์อัตโนมัติ คันที่ผมขับจะตอบสนองช้านิดหน่อย แต่เวลากดลึกและหนักจะตอบสนองเร็ว
ที่มันช้ามักเป็นเวลาที่กดแบบ 3/4 หรือกดครึ่งคันเร่ง ผมว่าเรื่องเกียร์อัตโนมัตินี้เกียร์ของ Aristo 2JZGTE
ยังสามารถทำงานตามความลึกคันเร่งได้ดีกว่าอยู่นิดหน่อย

ถ้าถามว่าเลือกรุ่นไหนดี ผมจะเชียร์รถบอดี้ 2 ที่นั่ง เทอร์โบ และเกียร์ธรรมดา เพราะบอกตามตรงว่า
300ZX ถ้าไม่มีเทอร์โบ..มันจะมีเรี่ยวแรงเหมือนรถคูเป้สวยๆทั่วไป..แรงแซงรถบ้านได้สบาย
แต่ถ้าเจอพวก B16A ทำเฮด ท่อ กล่อง เกียร์ธรรมดา ..เราก็หงอครับ สู้เขาไม่ได้ และมันซวยตรงที่
สเป็ครถสยามกลการที่นำเข้ามาบ้านเราน่ะ มันก็คือรุ่นธรรมดา 222-230 แรงม้าเกียร์อัตโนมัตินี่ล่ะครับ

ถ้าเป็นรุ่นเทอร์โบ เรี่ยวแรงจะพอให้ยิ้มได้บ้าง กดแล้วมีแรงดึง เจอ 350Z ขอเล่นด้วยนี่
ก็เล่นกับเขาได้ วิ่งเข้าเส้นพอๆกันถ้าเดิมทั้งคู่ แต่รถมีเทอร์โบ ทำท่อ กรอง จูนกล่อง ปรับบูสท์เพิ่ม
เป็น 1 บาร์ ขับสนุกกว่าสเป็คโรงงานมาก แต่ทำใจนะว่าอารมณ์มันไม่ได้เหมือนเครื่อง RB26ใน GT-R
ผมรู้สึกว่า RB26 มันเป็น 6 สูบที่กรีดคำรามยั่วประสาทหื่นๆมาก ยิ่งเหยียบยิ่งชอบ แต่เครื่อง VG
มันจะครางกระเส่าทุ้มเงียบๆตามเรื่องของมัน ต่อให้ทำท่อทำกรอง มันก็ได้อารมณ์ผู้ดีV6 ไม่ใช่อารมณ์รถแข่งอ่ะ
แล้วก็เวลาต้องการจะโมดิฟายเพิ่ม  มันก็ยากกว่า มีจุดต้องทำเยอะกว่า R32

แรงบิดของเครื่องยนต์เยอะ แต่ยังไม่มีแรงถีบมหาศาลแบบ 2JZ-GTE ช่วง 3,000 ไป 5,000 นี่
รู้สึกเลยว่า 2JZ-GTE ดึงหน้าหงายกว่า

ดังนั้นถ้าเข้าใจว่าซื้อมาเพื่อใช้แบบคลาสสิค สวยตามใจเรา ไม่ได้เน้นทำแรง เอาแบบ 400 ม้าแล้วพอ
มีเวลาติดต่อหาอะไหล่ มี connection ประมูลชิ้นอะไหล่จากเมืองนอกเข้ามาได้
แบบนี้ 300ZX ก็น่าเล่น เพราะสวยท้ากาลเวลา..จะบ้าตาย คุณเชื่อไหมว่าไอ้รถคันนี้มันเริ่มออกแบบปี 1984
หรือเมื่อ 28 ปีก่อนโน่น! มันเปิดตัวขายปี 89 กี่ปีแล้ว 23 ปี มันยังดูดีอยู่เลย คุณให้เวลาหารถสภาพดีๆ
อย่าสนเรื่องราคามากไป มันอาจมีรถราคา 7 แสนที่ภายในทรุดโทรม เครื่องมีน้ำมันเยิ้ม ช่วงล่างโครกคราก
ถ้าเจอแบบนี้ เล่นไอ้คันที่ราคาเก้าแสนแต่สภาพแม่พระมาโปรดยังดีเสียกว่า แค่สภาพตัวถังกับความเป็นรถเก่านี่
มันมีค่ามากนะครับ...รถที่ขับแล้วก๊อบแกร๊บทั้งคัน โครงสร้างรถบอบช้ำนี่คุณเอามารื้อ Spot ตัวถังกับทำสีใหม่
เงินก็หายไปแสนกว่าแล้วครับ

ถ้าหารถสภาพดีได้ จ่ายเงินแพงกว่ารถคันอื่นแสนสองแสน ผมยอม!และจะแนะให้ทำแบบนั้นกับรถที่พิเศษแบบนี้ครับ

ถ้าโชคดี ได้รถสวย หน้าตาหล่อ จ่ายเงินพอๆกับซื้อรถ C-Segment 1.8ลิตร ไปมีตติ้งกับ Z Club ไม่น้อยหน้าใคร

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถาม คุณแพน เกี่ยวกับ z32 300zx
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:04:29 »
ไปค้นมาเพิ่ม

วิธีดูรหัสตัวถังรถโมเดลปี 89-93
ถ้าเจอเลข
KRZ32JHE4

Z32 คือรุ่นรถ
K บ่งบอกว่าเป็นหลังคา T-Bar ซึ่ง 300ZX ส่วนใหญ่ก็มีทั้งนั้น

แต่ถ้าเจอ KRGZ32 ตัว G ที่เพิ่มมาคือเป็นรุ่น 4 ที่นั่ง

อีกตัวอย่างคือให้ดูอักษรที่มาหลังจากเลข 32

ผมเจอเลขตัวถังแบบนี้
KRZ32JHE4
KRGZ32JHE4
KRZ32JSHE6
KRGZ32JASHE7

สองคันหลัง เป็นรถมีเทอร์โบ..และพอไล่ๆไปดูเลขตัวถังแต่ละรุ่น พบว่า
ถ้าเป็นรถรุ่นที่มีเทอร์โบ หลังเลข 32 จะมีตัวอักษร S อยู่ แต่จะอยู่หลักdigit ไหน ไม่มีข้อกำหนดตายตัว
เพราะพอลองไปดูรุ่นที่ไม่มีหอย..ไม่มีคันไหนเลยที่หลังเลข 32 แล้วมีตัว S

พอมาปี 93 พวกนี้กล่อง ECU จะเปลี่ยนจาก 8 Bit เป็น 16 Bit
รหัสตัวถังก็มี format ที่เปลี่ยนไปจากเดิมเป็นรูปแบบที่จำง่าย

E-Z32 คือรถเครื่องธรรมดา 2 ที่นั่ง
E-GZ32 คือรถเครื่องธรรมดา 4 ที่นั่ง
E-CZ32 คือรถเครื่องเทอร์โบ 2 ที่นั่ง
E-GCZ32 คือรถเครื่องเทอร์โบ 4 ที่นั่ง

E-HZ32 อันนี้คงหายากเพราะเป็นรถเครื่องธรรมดา เปิดประทุน

ปีเดือนตุลา ไมเนอร์ปี 1998 ก็เปลี่ยนรูปแบบเลขตัวถังนิดหน่อย
GF-Z32
GF-GZ32
GF-CZ32
GF-GCZ32

ใช่แล้ว เปลี่ยนคำว่า E เป็น GF แค่นั้นเลย

ผมว่ารถในไทยที่จะเจอส่วนมากคงเป็นรถ KR ไม่ก็ E รถ GF คงหายาก
ไม่งั้นก็เป็นรถ KR หรือ E ที่แต่งเป็น GF
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:24:39 »
ครบเน้นๆ  แม่จ้าว ของแกเยอะจริงๆๆๆ   รีวิวกันต่อเลยฮ่าๆๆๆๆๆ  แสดงว่าพี่เค้าชอบจริงๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:54:38 »
ได้ข้อมูลมา แน่นมากคร้าบ ถามถูกคนจริงๆ อิอิ ขอบคุณ คุณแพนมากครับ  ;)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:10:29 »
ผมทำรถอู่พี่แดง union sport สุขาภิบาล5 ซึ่งแกชำนาญนิสสัน ทั้ง sr, rb เจอ300zx เข้าไปทำบ้าง ผมเคยถามแกเรื่องอะไหล่รุ่นนี้ (สัก2อาทิตย์ก่อนเอง) แกบอกอะไหล่เครื่องยนต์มีเหลือเฟือครับ (ไม่ได้ถามเรื่องช่วงล่างนะครับ แต่คิดว่าพวกลูกหมากมันหาเทียบได้อยู่แล้ว) ส่วนอะไหล่ตัวถัง ผมว่าหาพลิกแผ่นดินครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:39:21 »
"ถ้าหารถสภาพดีได้ จ่ายเงินแพงกว่ารถคันอื่นแสนสองแสน ผมยอม!และจะแนะให้ทำแบบนั้นกับรถที่พิเศษแบบนี้ครับ"

Like +10
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:21:22 »
Z32 เป็นรถที่ผมชอบมากๆ ตั้งแต่เด็กๆแล้ว โดยเฉพาะสีแดงครับ

เห็นบางคันเปลี่ยนเครื่องเป็นตระกูล JZ หรือเปลี่ยนไปวาง SR แล้วเสียดายมากครับ

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 05:45:50 »
สุดยอดมากๆครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ ;D

300ZX เคยเป็นรถที่ผมสนใจมากๆเช่นกันตั้งแต่เด็กเลย พอช่วงวัยรุ่นไปเรียนที่มหาลัยมักจะมี 300ZX สีแดงจอดหน้าคณะเป็นประจำ ต้องเหลียวมองทุกครั้งเลย โตขึ้นพอมีเงินจะซื้อรถสปอร์ทในฝันได้ผมก็ซื้อรถตระกูล Z แบบไม่ลังเลเลย ถ้าจขกท.อยากได้ข้อมูลของ 300ZX ลองไปสมัครเวป fairladyzclub ดูนะครับ น่าจะยังมีคนเล่นรุ่นนี้อยู่หลายคน บางคนมีหัวตัดเป็นอะไหล่เลยด้วยซ้ำ ช่วงนี้เวปเค้าปิดรับสมาชิกใหม่อยู่แต่ถ้าอยากเข้าลองหลังไมค์มาครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชุมนุมชาว Z ครับ  :D

ออฟไลน์ Superdarm

• Newbie
  • *
  • Do my best ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:22:16 »
ชอบอ่านทุกข้อความที่คุณแพนเป็นคนประพันธ์ขึ้นครับ ... ได้ความรู้ครบถ้วน ... สำนวนคำถูกใจ อ่านนานๆ ได้ ไม่เบื่อครับ ...
I love W124

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 17:52:54 »
สุดยอดมากๆครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ ;D

300ZX เคยเป็นรถที่ผมสนใจมากๆเช่นกันตั้งแต่เด็กเลย พอช่วงวัยรุ่นไปเรียนที่มหาลัยมักจะมี 300ZX สีแดงจอดหน้าคณะเป็นประจำ ต้องเหลียวมองทุกครั้งเลย โตขึ้นพอมีเงินจะซื้อรถสปอร์ทในฝันได้ผมก็ซื้อรถตระกูล Z แบบไม่ลังเลเลย ถ้าจขกท.อยากได้ข้อมูลของ 300ZX ลองไปสมัครเวป fairladyzclub ดูนะครับ น่าจะยังมีคนเล่นรุ่นนี้อยู่หลายคน บางคนมีหัวตัดเป็นอะไหล่เลยด้วยซ้ำ ช่วงนี้เวปเค้าปิดรับสมาชิกใหม่อยู่แต่ถ้าอยากเข้าลองหลังไมค์มาครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชุมนุมชาว Z ครับ  :D

อ่า ขอบคุณครับ พอดีผมเคยสมัครไว้นานแล้ว พอล็อคอินเข้าไปมันมี 2 ห้องครับ ห้องเทคนิค กับห้องแนะนำตัว ไม่ทราบว่าต้องแนะนำตัวก่อนหรือเปล่าถึงจะเห็นห้องอื่น  หรือว่ามันมี 2 ห้องครับ

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:56:40 »

อ่า ขอบคุณครับ พอดีผมเคยสมัครไว้นานแล้ว พอล็อคอินเข้าไปมันมี 2 ห้องครับ ห้องเทคนิค กับห้องแนะนำตัว ไม่ทราบว่าต้องแนะนำตัวก่อนหรือเปล่าถึงจะเห็นห้องอื่น  หรือว่ามันมี 2 ห้องครับ
ถ้า account ของคุณสามารถใช้ login ได้แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ เข้าไปตั้งกระทู้แนะนำตัวในห้องแนะนำตัวเลย แล้วจะมองเห็นห้องอื่นๆได้อัตโนมัติ มีอะไรโพสถามได้ครับ เพื่อนๆในคลับใจดีกันทุกคน ;)