ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฝรั่งเค้าไม่ค่อยมีไหวพริบเวลาขับรถลุยน้ำเลยครับ?  (อ่าน 9912 ครั้ง)

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ตำรวจตัวสูงมากกกกกกกก

adminope

• บุคคลทั่วไป
คนไทยก็ใช่ย่อยหรอกครับ เมื่อคืนฝนตกผมเห็นรถจำนวนมากขับกันเหมือนไม่มีฝนเลย ทั้งละอองฝน ทั้งน้ำขังกระทันหัน ลุยกันซะจนผมเห็นบางคันมีอาการเหินน้ำรถแฉลบให้เห็นแล้วแต่ก็ยังตะบึงแล่นเร็วต่อไป  :-X

ผมใช้เส้นทางถนนตรงคลองเตยที่ผ่านศูนย์BMWที่ติดกับตลาดสดมุ่งหน้าไปแยกศูนย์สิริกิต ฝนกำลังตกค่อนข้างหนัก ผมก็ต่อท้ายแจ๊สคันหน้าที่ค่อยๆแล่นตามๆกันไป4คัน กระจกหลังมีวอลโว่ S80 คันนึงพุ่งมาเร็วอย่างบ้าคลั่งมากๆ!! ทั้งๆที่ซ้ายมือเป็นช่วงเวลาที่คนเอาของมาลงเลนบีบเหลือเลนขวาเลนเดียว มีพ่อค้าแม่ขายมากมายเดินข้ามถนน ผมก็ต่อท้ายคันหน้า ไอ้บ้าคันนี้รีบพุ่งมาจี้ท้ายผมอย่างแรง จนถึงช่วงที่ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายที่แยกจะไปแยกหน้ากรมศุล วอลโว่คันนี้ก็กวนประสาทรีบพุ่งเข้ามาจี้ท้ายอีกครั้งพร้อมกระพริบไฟหน้าไล่ (มารู้ทีหลังว่ามันไม่ได้จะเลี้ยวซ้ายไปแยกกรมศุลแต่ตรงผ่านไฟแดงไปพระราม4) ผมก็ไม่ยอมสิครับ ท้าทายแบบนี้ก็เหยียบเบรคเต็มที่กะให้ชนท้ายกันไปเลย วอลโว่ดันหักหลบพ้นไปนิดเดียวแล้วก็พุ่งไปตามทางของมัน  >:(  ประเด็นคือผมแล่นตามกระแสการจราจรในช่วงฝนตกแต่ทำไมยังมีรถบ้าคลั่งตามมาราวีอีก? องค์ประกอบของอุบัติเหตุที่ล้อมรอบตัวไม่ช่วยให้คนขับรถคันนั้นมันชลอความเร็วลงเลยเหรอ? ผมไปคนละทางกับเค้าแล้วยังอุตส่าตามมาจี้ท้ายหาเรื่องก่อนจากอีก รู้เลยว่าทำไมบางคนถึงโดนยิงตายบนถนน  ???

ผมว่าการที่มีคนยิงกันตายก็เพราะเรื่องเล็กๆแค่นี้คุณยังมีอารมขนาดนี้ ไปแกล้งเค้าซะอีก จงใจให้เกิดอุบัติเหตุ ลองคิดดูถ้ามันเป็นอย่างนี้กันทุกคน สังคมมันจะเป็นยังไง ไม่ไช่ว่าs80ถูกนะคับ สมมุติไอ้นั้นมันรีบจะขี้ จะแตกแล้ว ทุกคนมีเหตุทั้งนั้น อาจจะเลือกเลนผิดก็ได้ต่างๆนา

ที่สำคัญคือตัวเราคับ อย่าแพ้ตัวเอง ถ้าเค้าไม่ได้ละเมิดสิทธ์ของคุณอะไรมากมาย reaction แบบนี้ไม่ควรทำนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 00:08:35 โดย adminope »

nouiii_1

• บุคคลทั่วไป
เป็นบ้านเรา น้ำแค่นี้กระจอก :P