ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ chevrolet cruze เทียบ Ford focus all new  (อ่าน 13706 ครั้ง)

ออฟไลน์ xz66

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ chevrolet cruze เทียบ Ford focus all new
« เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 02:17:28 »
ขอคำแนะนำจุดเด่น จุดด้อย chevrolet cruze 1.8 LT เทียบกับ Ford focus all new 4 Dr Titanium หน่อยครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ chevrolet cruze เทียบ Ford focus all new
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 02:38:13 »
4 Dr Titanium อ็อฟชั่นมากกว่าเยอะครับตรงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ choomodify

Re: ขอคำแนะนำ chevrolet cruze เทียบ Ford focus all new
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:52:37 »
ผมไปลองขับ ลองนั่ง ดูงานประกอบของ 2 ตัวนี้มา( ตัวTop )  Focus เหนือกว่าแบบไม่ค้านสายตาเลยครับ   ไปลองดูนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:23:45 »
จากที่ลองขับ
FF All New มีดีตรงที่ออพชันย่อยๆ หยุมหยิมเยอะกว่า ระบบความปลอดภัย ESP TCS ครบเท่ากับครูซ
อัตราเร่งดีกว่า เบรคหนึบกว่า
ภายในมันแคบมาก
การสิ้นเปลืองไม่ทราบครับ

CCruze ระบบความปลอดภัย ESP TCS ครบ
อัตราเร่งมันอืดมาก
ราคาถูกกว่า FFAN 2.0L Ti-VCT GDi Titanium 6-Speed PowerShift AT 26,000 บาท
ภายในมันโอ่โถง กว้างที่สุดในคลาสเดียวกัน
การสิ้นเปลือง 12-14 กม.ต่อลิตร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:36:35 »
โฟกัส ใหม่ สด ออฟชั่นเพียบ

เชฟวี่ น่ารอดูตัว โมเดลใหม่

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:26:47 »
focus น่าจะเหนือกว่านะทั้งวัสดุและออปชั่นต่างๆรวมทั้งเครื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:24:40 »
Focus ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:06:34 »
ภายในครูซไม่ได้โอ่โถงอะไรมากมายเลยครับ
เบาะคู่หน้า โดนคอนโซลกลางเบียดเข่าซ้ายเหมือนกันทั้งครูซทั้งโฟกัส
ส่วนเบาะหลัง ครูซจะนั่งสบายกว่า มี Leg room มากกว่า

ช่วงล่าง ผมให้โฟกัสครับ ทอร์ชั่นบีม ต่อให้เซ็ตมาดีแค่ไหน แต่เจอทางเป็นหลุมเป็นบ่อ จะสังเกตเห็นถึงความแตกต่างครับ
พวงมาลัย ให้พอๆกัน
ระยะการเบรค ผมก็ให้พอๆกัน เหมือนว่าครูซจะระยะเบรคยาวกว่านิดหน่อย
การเก็บเสียง ให้โฟกัสครับ ครูซเสียงเข้ามาทั้งยางทั้งลม ดังไปนิด
การประหยัด ใช้งานจริงผมว่าไม่น่าจะต่างกันอย่างมีนัยสำคัญครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:38:00 »
ลองไปทดลองขับดูครับ ว่าชอบคันไหน Cruzeผม ใช้มา1ปี7เดือน 2x,xxx โล เกียร์พังไป1ลูกแล้วครับ ระหว่างเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ทางศูนย์ก็มีรถสำรองให้ใช้ครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ xz66

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:18:38 »
น่าจะออกรถปลายเดือนตุลานี้แหละครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น และยังรับเพิ่มน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:49:39 »
เครื่องเบนซินเหมือนกัน. ไปที่ืford focus เลยครับ
แต่ถ้าเป็นดีเซล คงไม่พ้น cruze เพราะ focus ยังไม่ออกครับ ;D
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 16:32:18 »
ถ้าเหลือ 2 ตัวเลือกนี้ ผมว่าคิดให้ดีถ้าจะเลือกครูซ
ไม่ก็ลองไปเล่นในบอร์ดครูซสัก 2 วันจะได้ตัดสินใจ ตัดครูซทิ้งได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 19:00:06 »
Focus ขับดีกว่าในภาพรวม แต่เกียร์ ก็ยังคงทำงานร่วมกับโปรแกรมโง่ๆ
ทำให้รถออกตัว และคลายในความเร็วต่ำ ได้กระฉึกกระฉักเกินคำบรรยาย
อาการเดียวกับ เกียร์ของ Fiesta ก่อน อัพเดท Firmware ไม่มีผิด

นอกนั้น มันเป็นรถที่เจ๋งมากในการเซ็ตพวงมาลัยไฟฟ้า และช่วงล่าง

แต่มันเป็นรถที่น่าเป็นห่วงมากๆ ถ้าคุณซื้อมาใช้ แล้วโชคร้ายไปเจอ Defect
ศูนย์บริการที่ไม่เก่งในการแก้ปัญหา บวกกับ Attitude ของคนในสำนักงานใหญ่
ที่เกี่ยวข้องกับการดูแลบริการหลังการขายในหลายๆส่วนงาน ที่มีต่อลูกค้า
เป็นเรื่องที่น่ากุมขมับมาก

Chev เอง ก็พอกัน ในเรื่องบริการหลังการขาย ดีกว่ากันแค่นิดหน่อยเท่านั้น
ถ้าเจอ defect โอกาสแก้ไขปัญหาจบ อย่างไม่งี่เง่ามากนัก ยังมีมากกว่า

แต่ เครื่อง 1.8 ลิตร ตัวเดิมที่ผมเจอมา ถือว่า ทำผลงานได้ไม่ค่อยน่าพอใจ
ทั้งที่ตัวรถในภาพรวม เซ็ตมาดี ใกล้เคียง Focus ใหม่ มากๆ

ตามนี้นะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 20:53:34 »
วัสดุภายใน focus เหนือกว่าครับ

การดูเเลลูกค้า ผมว่าford พยายามทำอยู่นะครับ ถึงเเม้การจัดการของ ford ประเทศไทย อาจไม่เด็ดขาดเเต่ ก็จัดการให้จบเร็ววันนะครับ ผมเคยร้องเรียนเรื่อง ranger ไป 1 ครั้ง ระหว่างการรอรับรถ ดังนี้ครับ

เมื่อต้นปีผมจองรถ ranger ในราคา 799,000 บาท รอรถนานสามเดือนยังไม่ได้ ต่อมาทางตัวเเทนจำหน่ายเเจ้งมาว่า ford เพิ่มราคา 10,000 บาท ผมก็งงสิครับ ผมจองก่อนปรับราคาก็ควรจะราคาเดิม ผม จึงเขียนemailไปที่ ford ประเทศไทย ถามถึงนโยบายการขึ้นราคา fordประเทศไทย โทรกลับมาในวันรุ่งขึ้น สอบถามปัญหา ขอชื่อตัวเเทน ชื่อคนขาย เเละทางford ก็ยืนยันว่า ผมต้องได้ราคา 799,000 บาท เเละจะล๊อครถเป็นของผมตั้งเเต่ออกจากโรงงานเลย

สิ่งที่น่าพอใจ ford จัดการเรื่องข้อร้องเรียนให้ทันที จบหลังการเเจ้ง emailเพียงวันเดียว

เเต่ที่ford ไม่เด็ดขาด คือผมอยากย้าย0 รับรถ fordไม่ยอมทำให้ครับ o บริการford ไม่มีจรรยาบรรณมีจริงครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:37:44 »
ดูเหมือนFocusจะน่าสนใจกว่า ผมก็เลือกอยู่ระหว่าง RangerT6 or AllnewFocus1.6
ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะกินน้ำมันเยอะไหมตัว1.6  ??? ???

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:22:56 »
Ford Focus+1 ครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 13:20:27 »
ดูเหมือนFocusจะน่าสนใจกว่า ผมก็เลือกอยู่ระหว่าง RangerT6 or AllnewFocus1.6
ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะกินน้ำมันเยอะไหมตัว1.6  ??? ???

อันนี้ผมว่าถ้ากินเท่ากัน แต่ว่าราคาต่อลิตรของ Diesel ก็ยังถูกกว่านะครับ
Focus 1.6 Claim 15.9Km/L นอกเมือง
T6 2.2 ผมว่านะจะได้ ราวๆ 14Km/L

แต่ Diesel ราคาต่อลิตรยังถูกกว่าประมาณ 5 บาท/ลิตรครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:30:54 »

อันนี้ผมว่าถ้ากินเท่ากัน แต่ว่าราคาต่อลิตรของ Diesel ก็ยังถูกกว่านะครับ
Focus 1.6 Claim 15.9Km/L นอกเมือง
T6 2.2 ผมว่านะจะได้ ราวๆ 14Km/L

แต่ Diesel ราคาต่อลิตรยังถูกกว่าประมาณ 5 บาท/ลิตรครับ

อย่างนี้Rangerก็ถูกกว่าขับมันกว่าหรอคับ o.o แถมถ้าคิดเรื่องได้เงินคืนมา จะเหลือ736k เองครับ แลกกับจอดยาก ถอยยาก